News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**Travel Documents**

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

สวัสดีอีกครั้งสำหรับทุกๆคนค่ะ  คุณ Pall คะ ที่ Minneapolis, Minnesota ก่อนที่จะต่อเครื่องไป Anchorage, Alaska  อาจจะต้องเข้ากองตรวจคนเข้าเมืองที่นั่นและกระเป๋าจะต้องเอามาผ่านกรมศุลกากรก่อนนะคะ เพราะเค้าถือว่าเข้าเขตประเทศเค้าแล้ว  อย่างที่บอกล่ะค่ะรองเท้าต้องถอดออกมาใส่ถาดเข้าเครื่องเอกซเรย์ตามระเบียบ
 น้องบัวฯคะน้องไม่ได้เป็นคนเดียวที่ไม่ชอบผู้นำของลุงแซมหรอกค่ะ  มีพรรคพวกเยอะ  ลุงที่บ้านยิ่งกว่าไม่ชอบอีกค่ะ  เราเป็นพวกรักสงบต่อต้านสงครามค่ะ  

พิราบสีชมพู

-/|\-สวัสดีค่ะป้าพอลและทุกๆคน ข้อมูลจากคุณตุ้ม ถูกต้องทุกอย่างค่ะ และก็ขอบอกว่า ทิ่เมือง Anchorage สวยมากๆค่ะ ไปมาเมื่อปีทิ่แล้ว ข้ามแดนจากแคนาดา-ไปจนถึง อลาสก้าใต้สุดของอลาสก้า ขับรถไปกันเรื่อยๆ โหยย สนุกน่าดูและตื่นตาตื่นใจกับธรรมชาติมากๆ ขับรถจาก.
 Zuerich.
 Frankfurt.
 Whitehorse.
 Dawson City.
 Top of the World Highway.
 Tok.
 Fairbanks.
 Anchorage.
 Kenai.
 Seward.
 Valdez.
 แล้วก็พากันกลับแคนาดาเหมือนเดิม อิอิ ปีผ่านๆมาเทิ่ยวแคนาดาตลอดถูกใจมากจริงๆค่ะ
 แต่ไม่ถูกใจขากลับมาสวิสเพราะต้องไปเปลิ่ยนเครื่องทิ่Fairbanks.
 รอตั้งร่วม 5ชั่วโมงT-T ทิ่สำคัญป้าอย่าลืมเตือนลุงเก็บมีดสวิสลงทิ่กระเป๋าใหญ่นะคะ อิอิ กลัวลืมๆๆ. ค่ะป้า การทิ่เราแค่ใช้เป็นทางผ่านเฉยๆนิ่แหละถึงยุ่งยากใจพอประมาณ พิราบเองก็แค่ไปเปลิ่ยนเครื่องทิ่Fairbanks เฉยๆนึกถึงแล้วยังฉุนไม่หายวันนั้นเป็นวันไม่ดีเลย เพราะทิ่จริงต้องตรงจากWhitehorse.มาFrankfurt.แล้วก็Zuerich.แต่ไหงมันพาเราไปเปลิ่ยนเครื่องทิ่นั่นก้ไม่รู้....
 สำหรับชั่วโมงบินนั้นคิดคร่าวๆประมาณ 13ชั่วโมงได้มังคะป้า ไม่เท่าไหร่หรอกค่ะ พิราบสิ เข็ดจนตายเมื่อเดือนทิ่แล้วขากลับจากซานฟรานอ่วมอรทัยเลย ร่วม20ชั่วโมงแหนะ เพราะมาติดแหง็กอยู่ทิ่ Frankfurt จากซานฟรานมาแฟร้งค์เฟริ์ดก็นั่งนนอนเข้าไปแล้ว 15ชั่วโมงT-T แง้..ป.ล อิจฉาป้าจัง!!ทิ่ได้ไปเทิ่ยวเรือ อิอิ อยากไปเหมือนกันแต่คุณผู้ชายบอก โน.คือเขาชอบลำบากมากๆเลย ต้องขับรถเอง ต้องหาทิ่เทิ่ยวเอง ต้องทำอะไรเองหมด และบางวันนะคะ กับข้าวก็ ต้อง ทำเองค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ ....

พิราบ

แหะๆแก้ประโยคทิ่ว่า ขับรถจากซูริคนะคะ ผิดค่ะผิด จากWhitehorse. ค่ะ _/|\_

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับคำแนะนำทั้งหลาย
 ตอนนี้ยุ่งอยู่กับการรื้อของออกมา...
 และจดรายการของใช้ต่างๆ.
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะพิราบสีชมพู
 ดีจังเห็นทริปที่พิราบบอกมาน่าสนใจมากเลย
 ทัวร์ที่ป้ากับลุงไปเที่ยวครั้งนี้เป็นทัวร์ในฝันของลุง
 เราจะแวะผ่านช่องแคบน้ำแข็ง
 นั่งเรือยาง..ดูหมี..นกและดอกไม้..มุ่งสู่เกาะอุทธยาน
 ดูหมุ่เกาะที่สิงห์โตทะเลอาศัยอยู่..ฯลฯ...
 เราจะแวะขึ้นไปถึงส่วนเหนือสุด...
 นักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวส่วนมากจะเป็นพวกชอบการ
 ผจญภัยและรักธรรมชาติจริงๆ
 ที่ไปส่วนมากจะไม่มีเด็ก..เรือที่เรานอน
 จะมีผู้โดยสารแค่114คน
 เอาไว้ไปเที่ยวแล้วกลับมาเมื่อไรจะมาบอก

เราวางโครงการณ์กันแล้วว่าจะทำทัวร์ต่อ
 คือไปออสเตรเลียและนิว..ถ้ามีเงินพอ..
 และปีหน้าจะทำคาราวานทัวร์กับน้องชาย
 และหลานลุง
 จะขับรถกินนอนกันตลอดท่องไปเรื่อยๆ
 โครงการณ์และจุดที่ใช้เรายังไม่ได้คุยกันเลย
 แต่ป้าชอบมากชีวิตผจญภัยแบบนี้
 ตื่นเต้นจริงๆ..ตอนที่ลูกยังเล็กๆ
 เราจะหอบเป้ใส่ท้ายรถ...ค่ำไหนนอนนั่น
 นอนกลางดินกินกลางทราย..สนุกมาก

เห็นจุดที่พิราบทำน่าสนใจจริงๆ.คงสวยมากเลย
 ตอนนี้ป้ายังทุกข์ใจมากๆเกี่ยวกับการเมาเรือ
 ป้าชอบเมารถและเมาเรือมากๆๆ..กลัวหมดสนุก
 ขอบใจมากจ้า

pall

ลืมบอกพิราบไปว่าคาราวานทัวร์ที่จะทำปีหน้า
 เราจะไปคานาดากันจ๊ะ..คงตื่นเต้นน่าดูเลย.

ตุ้ม

สวัสดีจ๊ะพิราบฯ น่าสนุกจังเลยการเที่ยวแบบนั้น  มีรูปวิวสวยๆเอามาลงฝากเพื่อนๆในเวปกันหน่อยซิ
 สวัสดีค่ะคุณ Pall รายการสองทัวร์ใหม่น่าสนใจมากๆๆ  มีคนหามกระเป๋าเดินทางกับคอยตามรับใช้ส่วนตัวแล้วหรือยังคะ?  จะได้สมัครอ่ะ  ตอนนี้ทางนิวซีแลนด์กับออสเตเรียเป็นฤดุใบไม้ร่วงจะเข้าฤดูหนาว  ถ้าคุณ Pall จะไปปีนี้ก็คงพอดีตกตอนหน้าร้อนพอดีแจ่มๆๆๆ  อยากไปดัวยจังเลยแต่ไม่มีเวลาต้องทำมาหาอาหารมาใส่ปากอ่ะ  ทัวร์รถที่แคนาดาก็น่าสนจะไปทางด้านตะวันออกหรือตะวันตกคะ?และจะไปนานเท่าไรคะ?  อิจฉาๆๆๆจริงๆๆๆ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขำที่คุณเขียนจัง...ใครจะขอรับทำหน้าที่หิ้วกระเป๋าใครกันแน่
 อย่าๆ..เดี๋ยวขี้กลากขึ้น..
 ยังคิดว่าอาจจะไปต้นปีหน้า.ไปถามบริษัทนำเที่ยวมาเขาบอก
 ราคาเครื่องบินขึ้นราคาอีกยังไม่ทราบเท่าไร
 และต้นปีหน้ายังเป็นไฮซีซั่นอยู่...ยังไม่ทราบงบเลยค่ะ
 เราไม่ได้ออกเที่ยวต่างประเทศกันมาหลายปีแล้ว
 ช่วงที่ผ่านมายอมรับว่าไม่ชอบบินเท่าไร..ลุงจะชวนตลอด
 เกิดความกลัวแบบบอกไม่ถูก..ยิ่งเห็นข่าวเครื่องบินตก
 ก็ยิ่งไม่อยากบิน..ไม่ได้กลัวอะไรแต่ไม่อยากไปไหนไกลๆ
 พอคิดจะบินก็เหนื่อยเสียแล้ว..
 .เราคิดว่าคงจะเริ่มแก่ตัวลงแล้วกระมัง.
 ช่วงนี้อยากเที่ยวแค่ใกล้ๆหรืออยากอยู่บ้านมากว่า
 ออกไปนั่งเล่นข้างนอกในสวนหลังบ้านนั่งจิบกาเเฟ
 เห็นดอกไม้ที่ปลูกก็มีความสุขพอแล้ว...
 เรื่องทัวร์คานาดาเรายังไม่ได้แพลนอะไรเลย
 หลานเขาทำหน้าที่จัดวางโครงการณ์
 การไปเที่ยวครั้งนี้จะเป็น2ครอบครัว
 คือของเราและของนอ้งเขยและหลานชายกับแฟน
 หลานเขาไปมาปีที่แล้วแล้วติดใจมาก
 ยังคิดเลยค่ะว่าไปทัวร์แบบนี้ตอนแก่
 อาจจะไม่สนุกเท่าตอนที่เรายังเป็นหนุ่มสาวอยู่
 ลุงแกตื่นเต้นกับทัวร์ของแกมาก...
 เห็นนั่งอ่านรายการที่เขานำเที่ยวทุกวัน
 เป็นภาษาอังกฤษ..เลยให้แกอ่านคนเดียว
 วิชานี้ถวายคืนอาจารย์ไปตั้งแต่ออกจากโรงเรียนแล้ว.

บอมย์

ป้าพอลจ๋า อย่าลืมเที่ยวเผื่อบอมย์ด้วยนะ อิอิ ชาตินี้สงกะสัยไม่มีโอกาศ ไปประเทศนี้กับเขาหรอก 55555555555 สงกะสัยต้องรอผ่อนบ้านหมดก่อน  

รอชมภาพนะคะป้า และขอให้เที่ยวให้สนุกค่ะ แต่สัญญาว่าต้องเที่ยวเผื่อด้วยนะคะ อิอิ

krit bern

sorry kann nicht jetzt thai.

wünsche dir schöne Ferien, gute reisen.    

möchte auch evtl. austraria & new.  in 1 - 2 jr.  

พิราบสีชมพู

สวัสดีค่ะป้าและทุกคน เริ่มต้นทิ่ Toronto น้ำตก Niagara ทิ่แสนสวยอันดับ1ค่ะ ทดลอง.!!!

พิราบสีชมพู

โอยยยยย..ภาพใหญ่เหลือเกิน แง้ๆๆๆ..เล็กกว่านี้ก็ดูไม่สวยสแกนภาพทั้งคืนแย้ว.แง้ๆๆโฮๆๆ..T-T

pall

สวัสดีจ๊ะพิราบสีชมพู
 อิอิรูปของพิราบทำให้น้ำตกไหลช้ามากเลย
 เสียดายที่เห็นหน้าไม่ชัด..อยากเห็นรูปที่ชัดกว่านี้
 ป้ายังไม่เคยไปสถานที่เเห่งนี้เลย..แต่รู้ว่ามีชื่อมาก
 โอ๋ๆๆสงสารจัง..ตอนที่ป้าเริ่มทำใหม่ๆก็เหมือนพิราบนี่แหละ
 ลงรูปไม่เคยได้เลย..และทำสะแกรนรูปก็ไม่เป็น..
 ก๊อปปี้ก็ไม่ถูก..ตอนนี้ดีขึ้นมาก.ทำได้แต่ไม่เก่ง
 ตอนนี้อยากเรียนเพิ่ม..ลงรูปและใส่ชื่อบนรูป
 รอให้กลับมาก่อนจะลองหัดทำดู

พิราบ

จ้ากกกกกกกกกกก..!!!!! T-T เสียอีกแย้ว.

พิราบเทส