ชอบหรือประทับใจเมืองไหนในสวิตเซอร์แลนด์มากที่สุดครับ

Previous topic - Next topic

ตุลย์-ยุ้ย

ส่วนตัวผมมีโอกาสมาก็มีเจนีวา,ลูเซิร์น,เบิร์น,เซอร์แม็ตต์,ซาสเฟ,กรินเดอร์วาลล์,โลซานน์,มงเทรอซ์,อินเตอร์ลาเกิ้น,บาเซิ่ล,ซูริค,ซแวร์ซิมเมิ่น แม้ว่าระยะเวลาจะสั้นเพียงแค่สัปดาห์เดียว  

แต่ผมสรุปเลยครับ ว่าชอบเบิร์นมากกกกก จนถึงตอนนี้ก็ยังเอาไปฝันพร่ำเพ้ออยากจะกลับไปจริงๆ  

ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกันครับ แต่มีความรู้สึกว่า การจัดวางผังเมืองของที่นี่ ดูแล้วสวย และมีระเบียบ (จริงๆ ก็ไม่ต่างจากเมืองอื่นเท่าไหร่เลยนิ) ที่สำคัญผมเป็นคนรักหมีน่ะครับ แหะๆ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0754 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

รักหมีลองไปดูที่ซุริคซิคะรอบๆเมืองและที่สนามบินมีการจัดรูปหมีเป็นร้อยตัวมั๊งแต่งตัวต่างๆตามอารมณ์และจินตนาการของผู้สร้าง  น่าดูมากค่ะ

เทียนหอม

อาทิตย์เดียว ได้ไปหลายเมืองมากเลย ดีจังๆ  
 ตอนนี้วางโปรแกรมเที่ยวอยู่ งงงวยมากๆ

ไว้อยู่ครบสามเดือน ได้เห็นหลายๆเมืองก่องแล้ว
 จะมาบอกนะคะว่า ชอบที่ไหนสุด

บัวขาว

งานนี้ทำใจลำบาก ชอบสามเมืองได้หรือเปล่า
 ซูริค เมืองแรกที่ได้อยู่  
 ลูเซิน สวยงามประทับใจเหลือเกิน  
 เบริน์ เมืองที่อยู่อาศัย สภาพแวดล้อมสวยงาม
 ชอบทั้งสามเมืองที่สุด

ทิรามิสุ

ชอบเมืองตัวเองได้ป่าวค่ะ แบบว่าไปไหนมาไหนมีการทักทายตลอด บ้านอยู่ใกล้เขา ใกล้ป่า ไปไหนมาไหนปั่นจักรยานตลอดอ่ะคะ

แจง

แจงมองว่า แต่ละเมืองที่เราไป มีเสน่ห์ อยู่ในตัวคนละแบบ จากเท่าที่ได้ไปสัมผัสมา

อย่างซูริค กับ เจนีวา เหมือนสาวกรุง ทันสมัย

ลูเซิร์น กับ เบิร์น เหมือนสาวมีสเน่ห์ นิ่ง เงียบ เรียบร้อย แฝงเสน่ห์ อยู่ในที

ซังค์กาแล่น เหมือนสาวในน้อยในป่าใหญ่ กำลังค่อยๆ โตเป็นสาวบานสะพรั่ง

โลซาน สาวร่าเริง เริงระบำ ท่ามกลาง ทะเลสาป

ส่วน วัลลิส แจงมองเห็นเป็นสาว 30 ยังแจ๋ว ดูเข้มแข็ง มีเสน่ห์

สุดท้าย ลูกาโน่ สาวน้อยยวัยรุ่น แฟชั่นไหน ไม่แพ้ใคร สดใส ซาบซ่า

- - -

ดังนั้น แจง เลยชอบ ลูกาโน่ค่ะ ความที่อากาศอบอุ่น และ น่าอยู่ น่าไปหนีหนาว มากๆ

(อิจฉา คนอยู่เมืองนั้นนะพี่บอมย์ คิคิ)

แต่ก็แอบปลื้มนิดๆ ที่ตุลย์ชอบเมืองเบิร์นนะคะ เสียดายที่เราไม่ได้เจอกัน  

แจง

กำลังพยายามบอก ว่า ตัวเองยังวัยรุ่นอยู่น่ะค่ะ หุหุ