News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

รบกวนถามเรื่องวีซ่าค่ะ

Previous topic - Next topic

ปุ้ย

สวัสดีค่ะ ป้า  
 หนูมีปัญหาอยากรบกวนป้าและพี่ๆช่วยหน่อยค่ะ
 คือว่าตอนนี้หนูกับแฟนอยู่ที่ประเทศไทยค่ะประมาณ 8 เดือนแล้ว และตอนนี้ กำลังเดินเรื่องจดทะเบียนสมรสกันที่นี่คาดว่าน่าจะเสร็จประมาณอาทิตย์หน้า และแฟนก็จะกลับไปทำงานแล้วค่ะ ตอนนี้หนูมีปัญหาเรื่องวีซ่า กังวลว่าจะได้ยาก
 ไม่ทราบว่าหลังจากสมรสแล้ว ควรขอวีซ่าประเภทไหน,แฟนจะต้องมีเงินรับรองหนู กี่ สวิสซ์แฟร็งคะ วีซ่าถึงจะผ่าน
 ขอบคุณล่วงหน้านะคะป้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0732 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะปุ้ย
 ลองเข้าไปอ่านที่ป้าเขียนตอบทู้0733นะ

ถ้าเจอคนที่รู้ดีกว่า..หรือเคยทำเรื่องการแต่งงานแบบปุ้ยมาแล้ว
 มาช่วยตอบจะได้ความรู้มากกว่าเดิม...
 รอคนอื่นเข้ามช่วยตอบด้วย
 ป้าเองไม่ค่อยรู้เท่าไรนัก...

ket

เอาเท่าที่รู้จากเพื่อนนะคะ ทำเรื่องแตู่งมาจากเมืองไทยเหมือนกัน
 ตอนนี้กำลังรอแต่งค่ะ แฟนเขาไปทำให้มาจากเมืองไทยเหมือนกัน  
 แต่ยุ่งยากอะไรแค่ไหนมิยู้เอิ้กๆๆ รู้แต่ว่ามาถึูงนี้จะได้ พาส L เสียตังค์  
 65 ฟรังแร่ะแพงโคดตะระเลยแถมอายุแค่ 6 เดือนเมื่อจดทะเบียนเสะ
 ก็จะได้ B มิได้ช่วยอะไรเลย อิ อิ อิ แค่จะบ่นว่า L ทำไมแพงจัง
 แถมแค่ 6 เดือนพอแต่งเสร็จได้ B ก็ต้องจ่ายอีก 65 ฟรัง เอื้อก จะเป็น
 ลม

แจง

ของคุณปุ๊ย คำถามคล้ายของคุณหนิงนะคะ

ลองแวะไปดูที่ตอบไปในกระทู้คุณหนิงนะคะ

คล้ายกันเลยค่ะ

ของคุณท่าจะง่ายกว่า เพราะ สามีเป็นชาวสวิส ถ้าแต่งงานกันแล้ว
 ก็ยื่นเรื่องเหมือนคุณหนิง เลยค่ะ

ปุ้ย

ป้าPall     และพี่ๆทุกคนค่ะ
 ขอบคุณมากนะคะป้า แล้วยังไงหนูจะแจ้งข่าวนะคะ และถ้าได้ไป หวังว่าจะมีโอกาสพบป้าบ้างนะคะจะได้