News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ

Previous topic - Next topic

นู๋เมย์

สวัสดีค่ะ ทุกๆ ท่าน

ขอเป็นสมาชิกใหม่ของเวปนะค่ะ เพราะว่าตอนนี้กำลังคุยอยู่กับสวิสกาย อยู่ค่ะ และกำลังอยากจะศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับสวิสและวัฒนธรรมต่าง ๆ รวมทั้งคนไทยในสวิสด้วยค่ะ เพราะว่าไม่แน่อาจจะได้ไปเยี่ยมเยียน หรืออาจจะต้องรบกวนขอความช่วยเหลือค่ะ  

อ้อ และอยากทราบด้วยว่าวัดไทยในสวิสชื่ออะไรบ้างและอยู่ที่ไหนค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0731 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นู๋เมย์

อีกครั้งค่ะ

รบกวนท่านที่อยู่ซูริคค่ะ อยากรู้จักจังเลย เผื่อจะได้พูดคุยค่ะ เพราะมีกิ๊กที่นั้น และอยากทราบเรื่องราวเกี่ยวกับซูริคค่ะ  

อาจจะคุยกันในนี้หรือใน Msn ก้อได้นะค่ะ ช่วยฝากadress เอาไว้นะค่ะ ขอพระคุณล่วงหน้าค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะเมย์
 ป้าเอาที่คุณKrit bern..เขียนไว้เอามาลงให้ดูนะจ๊ะ

****มาชวนไปวัดไทยในสวิส*****

สวัสดีทุกคนนะครับ โดยเฉพาะพี่พร หรือป้าพอล  
 แล้วก็สมาชิกบ้านนี้ทุกคน  
 วันนี้ว่างเลยมีโอกาสมาแวะบ้านที่อบอุ่นหลังนี้อีกครั้ง  
 น้ำใจท่วมท้น  
 โดยเฉพาะกรณีป้าตุ้ม-เทียนหอม อ่านแล้วซึ้งน้ำใจแทน

มาคราวนี้ เรื่องเดิม เคยขอผู้รู้เรื่อง วัดไทยในโลซาสสน์  
 ไปนานมากกกกแล้ว ก็ยังไม่ได้คำตอบ  
 (ก็เพราะไม่ค่อยเข้ามาตามผลด้วยมั๊งครับ)  
 แล้วบังเอิญไปได้ที่อยู่มาจากวัดธรรมะปาละ เลยเอามาฝาก
  เผื่อมีใครสนใจหนะครับ แต่ได้มาเพียงที่อยู่นะครับ  
 รายละเอียดอื่น ๆ ยังไม่มีครับ เอามาฝากทั้ง 3 วัด
 ที่รู้จักแล้วกันครับ เผื่อว่าใครสนใจไปทำบุญตามอัทธยาศัย  
 ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็ช่วยเพิ่มรายละเอียดด้วยนะครับ  

***วัดพุทธวิหารเอชาลองส์ เมืองโลซานน์ **
 ที่อยู่ Chemin Du College 1C,  
 1040 Echallens  
 tel. 021 881 59 77
  วัดนี้เป็นวัดอยู่ในบ้านฝรั่งหนะครับ  
 เป็นบ้านเดี่ยว หลังใหญ่
  เคยไปมาครั้งหนึ่งจำได้คร่าว ๆว่า  
 สามารถนั่งรถไฟไปถึงได้ แล้วเดินต่ออีกไม่ไกลนัก  
 แต่ถ้าจะไปใหม่คงต้องโทรถามทางอีกครั้ง  
 กะเอาไว้ว่าจะไปวันหยุดคราวหน้าหละครับ  

***วัดธรรมะปาละ**
  ที่อยู่ Am Waldrand,  
 3718 Kandersteg.  
 Tel. 033 675 21 00  
 วัดนี้เป็นสายวัดป่า สายอาจารย์ชา (วัดป่านานาชาติ จ.อุบลฯ)  
 หรือยังไงเนี่ยหละครับ  
 เดินทางโดยรถไฟสะดวกครับ
  แล้วเดินเท้าต่ออีกประมาณ 15 -20 นาที
  ชมวิวธรรมชาติก่อนเข้าวัดให้สบายใจ  

http://www.forestsangha.org/dhammap.htm

ลองเปิดดูภาพวัดได้ที่นี่

http://www.google.com/search?hl=en&q=What+Dhammapala++3718+Kandersteg&spell=1

**วัดศรีนคริทรวราราม**

Wat Srinagarindravararam
 Buddhistisches Zentrum
 Im Grund 7
 5014 Gretzenbach

Tel: 062 858 60 30
 Fax: 062 858 60 35  

Email-Adressen:  
 info@wat-srinagarin.com  

วัดนี้สามารถเข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

http://www.wat-srinagarin.com/

แจง

สวัสดีจ๊ะ คุณหนูเมย์

ยินดีรู้จักค่ะ อยู่เบิร์น ค่ะ เสียใจไม่ได้อยู่ซูริค เพื่อนเยอะค่ะพี่นั่น

เอากล้วยบชชีมารับ ขอสูตรกับป้าพอลกับพี่ต๋อยมาเมื่อเช้า

ลองทำดูแล้ว ใช้ได้ พอไหวค่ะป้า

ขอบคุณสำหรับสูตรอีกครั้งนะคะ

เดี๋ยวจะเอาไปแช่แข็ง แล้วกินเหมือนไอติม เลย ร้อนๆ แบบนี้ สะจาย ส่ะคะ

แจง

คุณครู ผู้บอกสูตร อย่าลืมมาตรวจงานนะคะ

หน้าตาใช้ได้รึป่าวคะ??

เกือบลืม - แจง

คือ วันพฤหัส ที่จะถึงนี้

จะไปเที่ยวซูริค พี่ยาหยี พี่เขมรน้อย พี่นิด พี่มิโก๊ะ พี่ชาดำ

ถ้าว่าง เจอกันนะคะ

เบอร์โทร 076 443 9991  

แจง

555 ขอยืมกระทู้ นู๋เมย์ ประกาศด้วยนะจ๊ะ

ใครอยู่ใกล้ๆ ว่างๆ แวะมา พูดคุย มาพากะเหรี่ยงเที่ยวซูริค ด้วยนะคะ

เรื่องของเรื่องนัดกับเกตุ ไว้แล้วจ๊า

นู๋เมย์

สวัสดีอีกครั้งค่ะ ป้าพอล และคุณแจง ดีใจจัง ไดคุยแล้วค่ะ ถึงแม้ว่าตอนนี้ยังอยุ่ในกรุงเทพอยุ่แต่คิดว่าถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงต้องได้ไปทานกล้วยบวชชีที่นั้นแน่ ๆ เลยค่ะ น่าตา น่าทานมากเลยนะค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเกี่ยวกับวัดไทย แต่อยากทราบอีกนิดค่ะ ว่าคนที่ปฏิบัติสายของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มีมั้ยค่ะ ถ้ามีอยากจะรู้จักมากเลยค่ะ

ขอบคุณมาก...

pall

สวัสดีจ๊ะแจง
 น่ากินมากเลย....ป้าเห็นรูปกล้วยบวดชีของแจง
 เลยต้องไปกินกล้วยหอมของมิโกรแทน....

pall

สวัสดีจ๊ะหนูเมย์
 รู้สึกว่าจะมีกลุ่มคนที่ปฏิบัติสายของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
 เขาอยู่แถบThun...เอาไว้ตอนที่หนูเมย์..มาอยู่ที่นี่
 แล้วเราค่อยคุยกันใหม่นะ..
 ป้าเคยติดต่อกับเขา..แต่นานมาแล้วช่วงปฎิบัติธรรมะกัน
 ช่วงหลังเขาย้ายที่อยู่เลย*งการติดต่อกันไป.
 และอีกอย่างป้าไม่ได้เข้าวัดไปทำบุญ..เลยทำให้*งกันไปใหญ่.
 ป้ายังมีเบอร์โทรศัพย์ของเขาอยู่..คิดว่าเขาคงไม่เปลี่ยนเบอร์ใหม่.
 แล้วคุยกันอีกครั้งนะจ๊ะ.
 แล้วจะมาอยู่ที่นี่เมื่อไรจ๊ะ?

นู๋เมย์

สวัสดีค่ะ

อยากทราบและรู้จักคนที่ใช้  skypy  ค่ะ ซึ่งสามารถ คุยผ่านไมค์ได้ไม่เสียตังส์ค่ะ ....เพราะอยากจะรู้จักกะคนที่อยู่สวีสมาก ๆ ค่ะ อยากเรียนรู้วัฒนธรรมของ คนสวีสและนิสัยหนุ่มสวีสค่ะ ...

ท่านใดสนใจ เชิญแอดได้นะค่ะ id  ใน skype คือ metavee2000  

ขอบคุณค่ะ

ตุ้ม

ใช้ Skypy ที่บ้านร่วมกับหนุ่มน้อยมากๆคนข้างเคียงตอนเย็นๆหรือเสาร์อาทิตย์ถ้ารากงอกชีพจรไม่ลงเท้า id : ytonaa

นู๋เมย์

ขอบคุณคุณตุ้มค่ะ คงได้คุยกันบ้างนะค่ะ เอ..หนุ่มน้อย ทั้งหลาย หล่อมั้ยนา....

ต๋อย

หวัดดีค่ะทุกคน  
 เข้ามาตรวจการบ้านหนู่แจงก่อน
 น่าตาใช้ได้เข้าขั้น
 รสชาติคงซุปเปอร์เลยนะแจง
 ว่างๆ ถ้ามีกล้วยก็จะทำกินเหมือนกัน
 ไม่ไหวแจงเอามายั่วน้ำลาย ฮิฮิ