น้องเมษา พาเที่ยวสวิสเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

น้องเมษ์

น้องเมษ์

น้องเมษ์

กว่าเราจะมาถคง Zurïch ก็เกือบเที่ยงเวลาก็เหลือน้อย คุณพ่อก็เลยเสนอว่า นั่งรถไฟในเมืองเพื่อชมเมืองก็แล้วกัน เพราะต้องออกจาก Zurïch ไม่เกินบ่ายสามโมง เพื่อจะได้มีเวลาอีกเล็กน้อยที่ Génève
 น้องเมษ์ก็เลยไม่ต้องเดินเหนื่อยที่ Zurïch  

น้องเมษ์

ก่อนจากสวิส น้องเมษ์ได้ช๊อคโกแล็ตอีกเช่นเคยที่ Génève  
 การเดินทางครั้งแรกของพวกเราในสวิสเซอร์แลนด์ ดินแดนธรรมชาติ เมืองแห่งรถไฟ (Rail City)
 เป็นการท่องเที่ยวที่แสนประทับใจ แม้จะแค่สามวัน แม้จะไม่มีดีสนีย์แลนด์แบบฝรั่งเศส  
 แต่ก็สร้างความสุขให้ครอบครัวเรามากนะคะ
 ท้ายนี้ขอขอบพระคุณคุณยายพอลและป้าๆลุงๆทั้งหลายที่มาแนะนำเส้นทางและข้อมูลให้คุณพ่อนะคะ
 คุณพ่อบอกว่า ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ก็หารายละเอียดได้ที่เว็ปต่อไปนี้นะคะ
 www.pallswiss.com สุดยอดที่รวมข้อมูลสวิสแบบฉบับภาษาไทยอยากรู้อะไรก็มาถามได้
 www.sbb.ch ข้อมูลการเดินทางด้วยรถไฟในสวิส
 www.sncf.fr ข้อมูลการเดินทางด้วยรถไฟในฝรั่งเศส และจองโรงแรม
 www.youthhotel.ch ข้อมูลโรงแรมแบบแบกเป้เที่ยว ราคาประหยัด
 www.lakelucerne.ch ข้อมูลการเดินเรือในทะเลสาบที่ Lucerne
 www.myswitzerland.com ข้อมูลสวิสเซอร์แลนด์ แบบมีหลายภาษายกเว้นภาษาไทย
 แต่ที่ไหนก็สู้เว็ปคุณยายพอลไม่ได้หรอกค๊ะ สุดยอดดดดดดดดดดดดด

น้องเมษ์

ขอปิดท้ายรูปนี้นะคะ  
 ไม่ใช่คุณพ่อน้องเมษ์นะคะ แต่เป็นพนักงานตรวจตั๋วรถไฟเที่ยวสุดท้ายในสวิส
 ทำเอาน้องเมษ์ตกใจหมดเลย ก็คุณลุงทักทายน้องเมษ์ด้วยภาษาไทยชัดเจนมาก
 คุณพ่อทักว่า Bonjour แต่คุณลุงตอบว่า สวัสดีครับ  
 น้องเมษ์เลยขอถ่ายรูปมาไว้ดูคะ

น้องเมษ์

ขอจบแค่นี้นะคะ ต่อไปถ้าใครมาถามจะให้คุณพ่อมาตอบแล้ว
 น้องเมษ์ขอกลับเมืองไทยไปเรียนก่อนนะคะ

ยาหยี

น้องเมษ์พี่ชอบรูปสองแม่ลูกที่ถ่ายบนสะพาน Lucerne ได้บรรยากาศมากเลยค่ะ

รูปอื่นก็สวยนะค่ะ ชอบมากเลย

เห็นทีจะต้องตามน้องเมษไปเที่ยวบ้างแล้วค่ะ ทั้งที่ไปมาหลายครั้งแล้ว  

แต่รูปออกมาไม่ค่อยประทับใจเหมือนที่น้องเมษถ่ายมา เมื่อก่อนยังไม่มีกล้องดิจิตอลด้วยค่ะ

คุณแม่น้องเมษก็สวย น้องเมษ์ก็น่ารัก แต่ยังไม่เห็นคุณพ่อน้องเมษ์เลยเนาะ อ้าวเพื่อนๆถ้าใครอยากเห็นมาช่วยกันชูมือขวาหน่อยค่ะ

น้องเมษ์ค่ะพี่มีลูกสาวเหมือนกันค่ะ ชื่อน้องจัสมิน ส่วนลูกชายชื่อเควินค่ะ อยากให้โตเร็วๆเท่ากะน้องเมษ์จังอิอิอิตอนนี้เหนื่อยหน่อยค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 น้องจัสมินโตวัยมากเลยหน้าตาคล้ายพี่ชายนะ
 อิอิมาชูมือตามจ๊ะอยากเห็นพ่อของน้องเมษ์เหมือนกัน