น้องเมษา พาเที่ยวสวิสเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

น้องเมษ์

น้องเมษ์

น้องเมษ์

น้องเมษ์

น้องเมษ์

น้องเมษ์

น้องเมษ์

ยาหยี

สวยจังเลยนะค่ะน้อเมษ์ ดีใด้วยนะค่ะที่ได้มาเที่ยวแล้วก็ชอบด้วยนะค่ะ   ดูท่าทางน้องเมษกะคุณแม่มีความสุขมากเลยนะค่ะ

พี่เข้ามาดูภาพ แล้วสวยมากเลยค่ะ

น้องเมษอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ

ทิรามิสุ

ลูกสาวขุนโมกหรือป่าวหนอ ช่วงก่อนมีคนมาขอคำแนะนำเยอะ อย่าลืมมาบอกด้วยนะคะ ว่าเป็นใครเอ๋ย มีลูกสาวน่ารัก แถมถ่ายรูปสวย มากทั้งนั้นเลย

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 สวัสดีจ๊ะปุ๊ย
 สวัสดีจ๊ะทุกๆคน

สวัสดีจ๊ะน้องเมษ์    
 เห็นรูปน่ารักมากเลยอายุกี่ขวบแล้วจ๊ะ
 อิอิ...รู้แล้วว่าเป็นลูกใคร...ลูกขุนโมก  ณ grenoble
 น่ารักมากเลย..แม่ก็สวยด้วย...เสียดายไม่เห็นหน้าขุนโมก
 เห็นแล้วว่าครอบครัวนี้ชอบชูนิ้ว5555
 ดีใจมากที่เอารูปมาให้ดูกันจ๊ะ...

น้องเมษ์

ก่อนจะเล่าต่อไปจนจบทัวร์ น้องเมษ์ลืมแนะนำตัวเสียสนิทเลย
 ตอนนี้น้องเมษ์อย่างเก้าขวบแล้วคะ คุณพ่อ(ป้าทิรามิสุ กับคุณยายพอลทายเก่งนะคะ)น้องเมษ์บอกว่า ปู่ย่าตายาย ป้าๆทั้งหลายในบ้านนี้ใจดี น้องเมษ์ก็เลยอยากมาเล่าเรื่องทัวร์สวิสให้อ่าน
 และก็จะได้บอกคุณยายพอลและหลายคนในนี้ด้วยว่า เราสามคนมีความสุขกับการทัวร์จริงๆ ตามที่ทุกคนแนะนำนะคะ
 และก่อนจะเดินทางต่อขอย้อนไปคืนแรกที่ Balmer’s Herberge ก่อนนะคะ ก็ตามราคานะคะ ค่าเช่าสามคน
 ราคา 85 CHF ที่นอน นอนสบายดีค่ะ  เป็นห้องแบบสามเตียง มีผ้าเช็ดตัวให้ใช้ แต่ไม่มีสบู่ แชมพูสระผมก็ไม่มี
 คุณแม่บอกว่า นึกถึกตอนสมัยเป็นนักศึกษาเลย เพราะห้องน้ำก็ใช้ร่วมกัน ห้องอาบน้ำก็ใช้ร่วมกัน ก็สนุกไปอีกแบบ
 แต่ไม่เป็นปัญหาสำหรับเราลองคะ แต่อากาศหนาวไปหน่อยสำหรับน้องเมษ์ แต่ก็หลับสบายดีคะ
 ตื่นเช้า ก็มีอาหารเช้าให้พร้อมกาแฟ แต่เขามีนมให้น้องเมษ์แค่แก้วเดียว อยากได้นมเพิ่มต้องจ่ายตังค์ แต่เวลาผู้ใหญ่อยากได้กาแฟเพิ่มไม่เห็นต้องจ่ายตังค์เพิ่มเลย ไม่ยุติธรรมเนาะ
 ที่น้องเมษ์ชอบคือมีภาษาไทยติดไว้ด้วยว่า น้ำดื่ม 555

น้องเมษ์

เสร็จจากอาหารเช้า คุณพ่อบอกว่ามีโปรแกรมให้เลือกคือจะไปชม MysteryPark

น้องเมษ์

หรือว่าถ้าอากาศไม่แย่มากก็จะพาไปนั่งรถไฟขึ้นไปที่ Jungfraujoch (Top of Europe) ส่วนตัวน้องเมษ์อยากไป MysteryPark แต่คุณพ่อกับคุณแม่อยากไป Jungfraujoch พอออกเสียงก็แพ้เห็นๆ สุดท้ายพวกเราก็ขึ้นไป Jungfraujoch
 แต่ไปได้แค่ Grindewald เพราะถ้าจะขึ้นไปถึง Jungfraujoch ต้องจ่ายตังค์เพิ่ม และอากาศก็เริ่มไม่ดีด้วย

น้องเมษ์

และคุณพ่อก็บอกว่า อยากไปเที่ยวที่ Bern นานๆหน่อย  
 ถึงแม้จะไปไม่ถึง Jungfraujoch แต่ทิวทัศน์สองข้างทาง สวยประทับใจจริงๆค่ะ กว่าจะลงมาต่อรถไฟไป Bern ก็เกือบเที่ยง

น้องเมษ์

อาหารกลางวันมื้อนี้ก็เลยต้องกินกันบนรถไฟ เป็นไก่ย่างที่คุณพ่อซื้อจากร้าน Coop พร้อมสลัดและปลาทูน่าของโปรดของเมษ์ด้วย