อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับที่เรียนภาษาใน Luzern ค่ะ

Previous topic - Next topic

น้องต่ายค่ะ

ถึงพี่ๆที่อยู่ Luzern ค่ะ ต่ายอยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับที่เรียนภาษาเยอรมันค่ะ พอจะช่วยแนะนำได้มั้ยคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0694 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะน้องต่าย จากที่เมื่อเช้าเราคุยกันพี่ได้ทราบว่าน้องมาแบบวีซ่านักท่องเที่ยว พี่คิดว่าเวลาที่จะไปเรียนมันจะสั้น น้องจะได้รับประโยชน์ในการเรียนน้อยมาก พี่ว่าภาษาอังกฤษน่าจะพอช่วยได้ในการเดินทางท่องเที่ยว แต่ถ้าน้องอยากได้ภาษาเยอรมันบ้าง พี่ยินดีมาพิมท์ลงให้น้องโดยนำมาจากหนังสือคู่มือนักท่องเที่ยว หรืออีกทีน้องลองรอความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆในบ้านนี้มาแนะนำอีกก็ได้ค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะกระต่าย
 การเรียนภาษาเยอรมันระยะช่วงสั้นๆ
 จะไม่คอ่ยได้ผล..(ถ้ามาอยู่ช่วงไม่กี่เดือน)
 ราคาค่าเรียนก็ค่อนข้างจะแพงพอสมควร
 เหมือนอย่างที่นิดบอกมาจ๊ะ.

เอาไว้รอเพื่อนๆที่อยู่แถบLuzernเข้ามาช่วยเขียน
 แนะนำสถานที่เรียนภาษา....อาจจะได้คำแนะนำดีๆ
 บอกถึงสถานที่เรียนให้ต่ายได้..

ใครที่อยู่ทางแถบนี้ถ้ารู้สถานที่เรียนดีๆราคาไม่แพง
 มาช่วยบอกด้วยนะจ๊ะ..ขอบคุณล่วงหน้าแทนน้องต่ายด้วยจ๊ะ

น้องต่ายค่ะ

พี่นิด พี่ pall คะ จริงๆต่ายก้อคงอยู่นานล่ะค่ะ แต่ว่าที่มาแบบท่องเที่ยวเพราะอยากมาดูก่อนว่าเป็นยังงัย ต่ายไม่ค่อยชอบอยู่เฉยๆน่ะค่ะ แล้วก็อยากเรียนภาษาเยอรมันแบบจริงจังเลยด้วยค่ะ แต่คงยังไม่ได้เริ่มเรียนเร็วๆ นี้ เพราะคุณพ่อคุณแม่กำลังจะมา ต้องพาไปเที่ยวก่อน แต่หลังจากที่ต่ายกลับไปเมืองไทยแล้วกลับมาอีกทีนึงจะเรียนเป็นจริงเป็นจังค่ะ เลยอยากทราบรายละเอียดคร่าวๆว่าแพงรึป่าว เวลาเรียนสถานที่เป็นยังงัย ประมาณเนี้ยค่ะ

miko

หาในหนังสือพิมพ์ Luzern Zeitung หรือ Schwyzer Zeitung ชิคะ มีแน่นอนคะเห็นลงอยู่ประจําทุกอาทิตย์

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะคุณน้องต่าย  ถ้าจะเรียนเป็นจริงเป็นจัง แนะนำให้อีกที่หนึ่งค่ะ ที่ benedict schule จะเรียนอาทิตย์ละ 4 วัน ปกติที่โอเลี้ยงเรียนคือ อังคาร ถึง ศุกร์ เริ่ม 8.30 น. ถึง 12.15 น.  ค่ะ หลังจากนั้นเราจะใช้ห้องแลปก็ได้ เวลาก็แล้วแต่เราสะดวกน่ะค่ะ  ค่าเรียนก็จัดว่าแพงกว่าที่อื่นน่ะค่ะ แต่เป็นโรงเรียนสอนภาษาที่เค้าให้การยอมรับ แต่ถ้าเราจะจ่ายค่าเรียนควบปี หรือสองคอร์สควบ อย่างไรเค้าก็จะมีส่วนลดให้น่ะค่ะ  ที่แนะนำเพราะว่าก็เรียนที่นี่อยู่  ส่วนอีกที migro klubschle ก็มีสอนเหมือนกันค่ะ ค่าเรียนอาจจะถูกกว่านิดหน่อย ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าเค้าคิดเป็นเดือนน่ะค่ะ  และใช้หนังสือเล่มเดียวกัน  ส่วนที่ ECAP นี่ เค้าจะใช้วิธีแจกชีท วันนี้เรียนอะไรก็จะอยู่ในชีท (อันนี้ทราบจากเพื่อนที่เคยเรียนด้วยกันมาก่อน แล้วเค้าย้ายไปที่นี่ )  

น้องต่ายค่ะ

ขอบคุณมากจ้ะโอเลี้ยง แล้วตอนนี้โอเลี้ยงพักอยู่ที่ Luzern หรอคะ อยู่ในเมืองรึป่าว ไว้นัดไปกินเค้กกันนะ

โอเลี้ยง

หวัดดีจ้ะน้องต่าย  โอเลี้ยงอยู่นอกเมืองจ้ะ เดินทางใช้เวลาประมาณ 20 นาทีค่ะ ร.ร. โอเลี้ยงจะเปิดตอนสิ้นเดือนนี้น่ะค่ะ เอาไว้นัดเจอกันตอนนั้นก็ได้นะคะ

Garfield

การ์ฟิลด์ก้อเรียนที่ Migrosklubschule นะครับ ครูสอนสนุกดี มีคนไทยเรียนอยู่ห้องอื่นๆ บ้าง ก้อเรียนทุกวันครับ 09h00-12h00  ยังไงลองไปเทสวัดระดับดูก่อน จะได้รู้ว่าจะเรียนห้องไหน

จริงๆก้ออยู่นอกเมืองลูเซินอ่ะครับ แต่ว่าเพิ่งเลิกับแฟนมา เลยต้องกลับกรุงเทพ ยังไงก้อเที่ยวให้สนุกนนะครับ

pall

สวัสดีจ๊ะทุกๆคน

มาแอบฟัง2สาวคุยกัน...
 ป้าคิดว่าต่ายคงได้รับคำแนะนำดีๆจากโอเลี้ยง
 และGarfieldแล้วนะจ๊ะ...เรียนภาษาเยอรมันในสวิตฯ
 ต้องใช้ความตั้งใจอย่างสูง....ไม่ใช่อะไรหรอกจ๊ะ..
 พอเรียนจบก็มาเจอภาษาสวิสเยอรมันข้างนอก..
 อย่างป้านี่อยู่มานานยอมรับว่าภาษามั่ววิบัติไปหมด...
 ทุกวันนี้ก็อยู่แบบสะเน็คฟิชๆ...คิดอยากจะไปเรียนครูเห็นท่าทาง
 คงจะไล่ออกจากห้องเรียนแน่ๆ...(ลุงบอก)
 ป้าเลยไม่กล้าไป..ครูเห็นหน่วยก้านก็คงท้อใจว่าเรียนไป
 ก็คงไม่จบแน่ๆ...ตอนนี้ชูธงขาวแล้ว...เพราะจ๊าบน้อยลงจ้า..
 เอาใจช้วยนะจ๊ะ...

pall

สวัสดีจ๊ะ Garfield    
 เป็นอย่างไรบ้างจ๊ะฃ่วงนี้.ป้าดีใจที่แวะเข้ามาเยี่ยมเยียนกันอีก
  Garfield   อยู่เขตลูเซินมานานสามารถให้ข้อมูลคนที่อยากรู้
 หรือการท่องเที่ยวที่นี่ได้เป็นอย่างดี...
 แวะมาบ่อยๆนะจ๊ะ...

Garfield

ตอนนี้อยู่กรุงเทพครับป้า ร้อนโคตร ยิ่งเป็นคนขี้ร้อนด้วย น่าอิจฉาคนที่อยู่สวิสจัง  

การ์ฟิวด์ก้อน่าจะได้กลับไปช่วงกรกฎาคมนะครับ

ขอบคุณครับป้าที่เป็นห่วง นี่ก้อนั่งอ่านเยอรมันคนเดียว พอได้แชทกับเพื่อนๆ บ้างครั้งก้อได้ฝึกภาษาไปในตัว อิอิอิ

น้องต่ายค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนแล้วก้อป้ามากนะคะที่ช่วยแนะนำ ต่ายคิดว่าต่ายคงเรียนที่ Migros ค่ะ เพราะว่าราไม่แพงมาก หวังว่าคงจะได้เจอเพื่อนๆเร็วๆนี้นะคะ

quix1798

มีโรงเรียนอยู่ในเมืองลูเซิร์นชื่อ "Zinnober" นะครับ มีครูสองคน เป็นคนสวิสหนึ่งคน เป็นคนไทยหนึ่งคน มีวุฒิปริญญาตรีและประสบการณ์การสอนนานกว่า ๖ ปีแล้วครับ จะเลือกเรียนกับครูคนไหนก็ได้ แต่ครูคนไทยจะอธิบายไวยากรณ์ให้เป็นภาษาไทยอย่างละเอียด
ถ้าเรียนเป็นกลุ่มราคาก็พอๆกับที่ Migros แต่ถ้าเรียนแบบตัวต่อตัวค่าเรียนจะถูกกว่าที่อื่นๆ เชิญที่ www.zinnober.ch หรือโทรฯสอบถามได้ครับที่ 041 210 27 27