วีซ่าเชงเก้นเข้าประเทศในกลุ่ม อียู

Previous topic - Next topic

bonbon

สวัสดีค่ะ

วันนี้มีคำถามอยากขอคำตอบและคำแนะนำจากผู้รู้ในห้องนี้หน่อยค่ะ

เท่าที่ทราบสตรีไทยแต่งงานที่สวิส ถือ ใบเบ ไม่สามารถเดินทางไปประเทศที่อยู่ในกลุ่ม อียู ถ้าต้องการเดินทางไปเทียว อาจเป็น ฝรั่งเศส และ เนเธอร์แลนด์ ต้องมีการขอวีซ่าเชงเก้นก่อนเข้าประเทศในกลุ่ม อียู นี้

และในทางกลับสตรีไทยแต่งงานที่ฝรั่งเศสแต่ยังไม่ถือพาสฝรั่งเศส ถ้าพวกเขาอยากจะมาเที่ยวในกลุ่มประเทศ อียู อาจเป็นเนเธอร์แลนด์ หรือ เยอรมัน หรือ ประทศใดประเทศหนึ่งในกลุ่ม อียู พวกเขาต้องขอวีซ่าหรือวีซ่าเช้งเก้นเหมือนที่พวกเราต้องขอไหมคะ

คงไม่งงกับคำถามนะคะ ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0168 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

bonbon

เพิ่มเติมค่ะ แล้วถ้าพวกเขาอยากมาเที่ยวสวิส จะต้องขอวีซ่าเข้าสวิสด้วยไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

ket

พวกเค้าไม่ต้องขอเหมือนเราค่ะ เซ็งเหมือนกัน เพราะเพื่อนที่อยู่เยอรมันก็เข้ามาหาเราได้ไม่มีปัญหาค่ะ แต่พอเราอยากไปมั้งต้องขอวีซ่า เฮ้อ...

bonbon

จริงหรือคะ แม่บ้านไทยในกลุ่ม อียู ที่ยังไม่ได้ถือพาสของประเทศนั้นๆ ไม่จำเป็นต้องขอวีซ่าเข้าประเทศในกลุ่ม อียู หรือ เข้าสวิส

สามีเคยบอกว่า มีการโหวตที่สวิส เรื่องเห็นด้วยไหมที่ประเทศสวิสจะเข้ากลุ่มอียู ผลออกมา คะแนนฝั่งไม่เห็นด้วยมีมากกว่า

ไม่อยากใส่ไอเดียตัวเองกับเรื่องที่ว่าทำไมสวิสไม่ยอมเข้ากลุ่ม อียู เพราะเดี๋ยวจะแรงไป ฮิฮิ

ไปเซ็งด้วยคนกับคุณ Ket ดีกว่า

ขอบคุณค่ะ