กำลังจะไปสวิสค่ะ เพื่อนๆพี่ๆคะ แนะนำที่เที่ยวหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

ลั่นทมริมทะเล

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน

ตามลิงค์มาจาก Pantip ค่ะ อ่านข้อมูลของป้า Pall แล้วได้ความรู้เยอะเชียว  กำลังจะไปสวิส 20 เมษานี้ค่ะ อยู่ประมาณ 15 วัน มีที่พักหลักที่เจนีวาค่ะ  เพราะมีน้าอยู่ที่นั่น แต่กำลังไม่แน่ใจว่าจะไปเที่ยวไหนดีบ้าง เพราะไม่เน้นว่าต้องไปให้ครบทุกเมืองหลัก แต่อยากเที่ยวสบายๆและราคาไม่แพงมาก เพราะงบมีน้อยอ่ะค่ะ ส่วนตัวชอบเมืองเล็กๆ น่ารัก อากาศไม่หนาวมาก (จะมีไหมคะ) แต่ไม่ได้ขับรถนะคะ คงต้องอาศัยรถไฟเป็นหลัก กะจะซื้อ Swiss Pass สัก 3-4 วัน ซึ่งซื้อที่โน่นได้ใช่ไหมคะ ซื้อที่สถานีรถไฟเลยหรือเปล่าคะ ถามน้า น้าไม่เคยซื้อก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังเล็งๆ Luzern,  Interlaken, Lugano,Locarno Montreux ไว้น่ะค่ะ เมืองเล็กๆอื่นไม่รู้จักเท่าไหร่  และตัวเองแพ้อากาศหนาว ขึ้นเขาไม่ไหว แย่แน่ๆ แต่ก็กะจะนั่งรถ Scenic Train เก็บบรรยากาศสวยๆเอาน่ะค่ะ  ยังไม่รู้ว่าจะเลือก Bernina / William Tell / Golden Pass ดี เพราะ Glacier นานเกินไปค่ะ ตัวเองชอบเดินดูเมืองมากกว่า อ้อ พวก Scenic Train นี้ต้องจองที่นั่งล่วงหน้านานไหมคะ และใช้ Swiss Pass ได้ไหมคะ ถ้าใช้ได้ๆเฉพาะชั้น 2 หรือเปล่าเอ่ย ถ้าเป็นชั้น 1 ต้องเพิ่มเงินหรือเปล่าคะ  

อ้อ และคิดว่าจะแวะไป Venice หรือ Verona ด้วยน่ะค่ะ จัดรูทไม่ค่อยถูกเลย  

รบกวนทุกท่านที่พอจะให้ความกระจ่างได้นะคะ ขอบคุณมากๆล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0629 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะ ลั่นทมริมทะเล

เรื่องการซื้อตั๋วที่ถามมาลั่นทมริมทะเล
 สามารถซื้อได้ที่สถานีรถไฟใหญ่ได้ทุกแห่ง
 และถ้าอายุไม่เกิน26ปีสามรถซื้อตั๋ว
 Swiss Youth Pass...ได้ราคาถูกกว่า

Scenic Train ไม่จำเป็นต้องจองที่นั่งจ๊ะ
 ป้าไปเที่ยวไหนต่อไหนไม่เคยจองเลย
 จะจองแค่ครั้งเดียวตอนเที่ยวGlacier Express
 เพราะต้องจองที่นั่งชั้น1โดยเฉพาะ.
 ซื้อตั๋วรถไฟแบบSwiss Pass  
 นั่งได้ชั้น2เท่านั้น

ป้าว่านั่งแค่ชั้น2ก็พอแล้ว
 รถไฟที่นี่ดีมาก..คนสวิสจะพากันนั่งชั้น2กัน.
 ไบกี้รถจะเหมือนๆกันชั้น1แค่เพิ่มผ้าขาวผูกที่นั่งเท่านั้น.
 และออกเที่ยวได้ทั่วสวิตฯไม่ว่าจะเป็นรถเมล์รถบัส
 หรือเรือหรือรถราง...หรือขึ้นบนเขา...จะมีบางแห่งต้องจ่ายเงินเพิ่ม

ลองแวะเข้าไปอ่าน..pall's Schort Stories
 มีรายการนำเที่ยวเขียนเข้าไว้..คัดลอกมาจากSBB

แวะไปเที่ยวVenice หรือ Verona ก็ไม่เลว
 แต่ปัญหาคือการขอวีซ่าเข้าประเทศนั้น.
 ซึ่งค่อนข้างจะวุ่นวายต้องระวัง.
 ป้าตอบแค่นี้ก่อนนะจ๊ะเพราะตี3กว่าแล้วชักตอบเบลอๆ
 ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาจับคอมเลย.
 รอให้คนอื่นมาช่วยตอบ..
 ถ้ามีปัญหาอะไรเข้ามาถามใหม่ได้นะ.

tom of swizz

if u have schengen visa a trip to Venice or Verona is no problem BUT in venice it's a tourist city veryyyyyyyyy expensive .
 i like swizz italian very nice Lugano,Locarno,Bellizona,Ascona(dont miss it) and Como in italy suayyyyyyy mak makkkkkkkkk
 in geneva i like Patek Philippe museum it's wowwwwww  dont miss it
 in Lausanne i like Olympic museum it's great and dont miss to have a coffee at the restaurant on the 4th floor big balcony if the weather great u'll see a great panorama view.

แจง

ขอให้ คุณลั่นทมริมทะเล เที่ยวสวิสให้สนุกนะคะ

ส่วนตัว ชอบ ลูกาโน่ มากค่ะ มีครบทุกอย่าง ทะเล ภูเขา แหล่ะงช้อบปิ้ง

ขอบคุณมากๆค่ะ ป้า Pall สำหรับคำแนะนำนะคะ อายุเกิน 26 แล้วค่ะ แต่ไป 2 คนก็คงได้ลดลงนิดหน่อยใช่มะเอ่ย  เข้าไปอ่าน Short Stories แล้วค่ะ พอได้ไอเดียขึ้นมาอีกมากเลยค่ะ ดีจริงๆเลยนะคะที่ทำเวบดีๆแบบนี้ขึ้นมา ตอนนี้ได้ Schengen Visa มาแล้วค่ะ ไม่มีปัญหาถ้าจะไปอิตาลี (มีปัญหาตรงงบนี่ล่ะ) ขอบคุณอีกครั้งค่ะสำหรับคำแนะนำนะคะ  

คุณ tom of Swizz คะ กำลังกลุ้มใจเรื่องค่าที่พักที่ Venice เหมือนกันค่ะ แต่เพื่อนเคยไปแล้วบอกว่าแพงแต่คุ้ม เพราะสวยมากๆ  ก็อยากไปแถวๆ Lugano กะว่าจะไปอยู่กับอา (มีอาอีกคนอยู่แถวนั้น) สัก 3 วันค่ะ จะพยายามเก็บที่เที่ยวตามเมืองที่คุณแนะนำไว้ให้ครบนะคะ ทำได้ไหมเนี่ยใน 3 วัน   ชักอยากไปนั่งจิบกาแฟที่ระเบียง Museum ที่แนะนำไว้แล้วสิคะ ว้าว มากๆค่ะ มีร้านน่ารักๆอะไรแนะนำ บอกมาได้อีกนะคะ ชอบนั่งร้านกาแฟสวยๆมากๆเลยค่ะ

คุณแจงขา มีอะไรแนะนำเพิ่มเกี่ยวกับ Lugano ก็บอกมาได้เลยนะคะ ยังไม่มีข้อมูลเท่าไหร่เลยค่ะ แต่เห็นภาพแถวๆ Madonna of Sasso (ผิดละเปล่าไม่รู้) สวยมากๆ อยากไปจัง  

คุณตุ้มคะ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ ตอนนี้ยังไม่หนุก เพราะวางรูทไม่หมดค่ะ เลยงงๆเพราะไม่รู้จะไปไหน ตัดที่ไหนดีบ้าง แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนเลยค่ะ

pall

สวัสดีสวยๆค่ะ ป้า Pall

ขอบคุณสำหรับลิงค์มากๆเลยค่ะ ป้า Pall สวยมากๆเลยค่ะ ป้า Pall น่ารักที่สุดเลยค่ะ