News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

switzerland visa and french studying

Previous topic - Next topic

kim

ตอนนี้ทำงานอยู่กรุงเทพครับ  งานก็ค่อนข้างดี เงินใช้ได้ และก็สบาย แต่กำลังจะสมัครเรียนภาษาฝรั่งเศส เพิ่มเติม ( ไม่รู้หาเรื่องไปหรือเปล่า แต่ตอนนี้ก็กำลังเรียนฝรั่งเศสอยู่ที่กรุงเทพ แต่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยพัฒนาสักเท่าไหร่ เพราะไม่มีโอกาสได้ใช้) เลยจะไปเรียนที่ geneva หน่ะครับ เพราะใช้ภาษาฝรั่งเศสเหมือนกัน มีใครเคย ขอ student visa ไปเรียนภาษา จาก switzerland หลังอายุ 30 บ้างไหมครับ ได้ยากไหมครับ มีโอกาสได้ไหมครับ

ต้องมีคนถามแน่เลยว่าแล้วทำไมไม่ไปเรียนที่ฝรั่งเศส เหตุผลที่เลือก geneva เพราะมีญาติอยู่ที่นั่นหน่ะครับ เขาจะเป็นsponsor เพิ่มเติมให้ ประหยัดค่าที่พักไปได้

ใครมีคำแนะนำ หรือประสบการณ์ขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากมากนะครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0627 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

เคยรู้จักกับนักเรียนคนไทยที่จบปริญญาแล้วอายุปลายๆ 20 ค่ะ  เค้าก็ได้วีซ่านักเรียนมาเรียนภาษาเพิ่มเติมแต่ต้องเรียนครึ่งวันทุกวัน  ถ้าคุณมีญาติเป็นสปอนเซอร์แล้วก็ไม่ยากเท่าไรนักค่ะ  ลองให้ญาติของคุณติดต่อโรงเรียนดูว่าถ้าจะออกวีซ่าให้ต้องเรียนหนักเท่าไร  ทำไมคิดจะเรียนแค่ภาษาเท่านั้นล่ะคะ  ไม่คิดทำปริญญาต่อที่มหาวิทยาลัยที่นี่หรือเรียนวิชาชีพอะไรเพิ่มเติมหรือค่ะ  อนาคตจะไปไกลกว่าไหนๆก็มาถึงที่นี่แล้ว  ค่าเรียนที่มหาวิทยาลัยในเจนีวาไม่แพงค่ะถูกกว่ารัฐอื่นๆค่ะ  ถ้าภาษาอังกฤษของคุณใช้ได้มาเรียนภาษาฝรั่งเศสที่มหาวิทยาลัยตอนหน้าร้อนทุกๆวันจะถูกกว่ามากค่ะ  ที่โรงเรียนสอนภาษาโดยตรงแพงพอสมควรค่ะถ้าจะไปเรียนที่โรงเรียนที่เข้าระดับขอวีซ่าได้

kim

ขอบคุณมากครับ คุณตุ้ม จริงจริงก็อยากต่อ MBA ที่มหาวิทยาลัยเจนีวา เพราะเห็นว่ามีสอน แต่ยังไม่มีข้อมูลอะไรเลย ถ้าสอนเป็นภาษาฝรั่งเศสก็ต้องเรียนฝรั่งเศสก่อนอยู่ดี  แล้วก็รู้สึกว่าอยากเปลี่ยนภาษาที่ใช้บ้าง ภาษาอังกฤษใช้ประจำอยู่แล้ว แต่ฝรั่งเศสก็งูงูปลาปลาเหลือเกินเข้าขั้นยังไม่ค่อยเป็นตัวด้วยซ้ำ  

ส่วนวิชาชีพอื่นๆ ก็เห็นจะดังด้านการโรงแรม ถ้าจะให้ไปเริ่มเรียนด้านนี้อีกสงสัยจะไม่รอดเพราะไม่ได้เริ่มมาด้านนี้หน่ะครับ

โรงเรียนสอนภาษาอย่างเดียวก็แพงอย่างที่คุณตุ้มว่าแหละครับ แต่อย่างน้อยก็ขอเป็นการเริ่มต้นให้คุ้นเคยกับเมือง กับ ประเทศก่อนดีกว่า แล้วค่อยดูว่าจะเรียนต่อได้เลยไหม เพราะตอนนี้ก็ 31 แล้วไม่อยากรอนาน เพราะเห็นว่าโรงเรียนภาษาเปิดประมาณกันยา ก็เลยอยากทำเอกสาร ขอวีซ่าอะไรให้ทันไปเลย ถ้าใครมีความเห็น หรือข้อแนะนำอย่างอื่นก็ขอด้วยนะครับ รวมถึงรายละเอียดเกี่ยวกับ mba ที่เจนีวา ด้วยครับ ขอบคุณมากมากนะครับ

ทิรามิสุ

การทำวีซ่านักเรียนสำหรับประเทศสวิตเซอร์แลนด์นั้น ผู้อนุมัติมิใช่กงสุลสวิตเซอร์แลนด์ ประจำประเทศไทย แต่เป็นหน่วยงานตำรวจในเมืองที่สถานศึกษานั้น ๆ ตั้งอยู่ โดยสถานศึกษาที่นักเรียนสมัครจะดำเนิน เรื่องให้ดังนี้  
 1. เมื่อสถานศึกษาตอบรับแล้ว สถานศึกษาจะส่งเรื่องขออนุมัติวีซ่าไปยังหน่วยงานตำรวจ ในเมืองที่ สถานศึกษานั้นตั้งอยู่  

2. หน่วยงานตำรวจจะแจ้งการอนุมัติวีซ่า ไปยังกระทรวงการต่างประเทศที่เบิร์น และกระทรวงการต่างประเทศ จะแจ้งเรื่องการอนุมัติวีซ่า มายังสถานทูตสวิตเซอร์แลนด์ประจำประเทศไทย  
 ขั้นตอนการอนุมัติจากตำรวจ จนถึงสถานทูตสวิตเซอร์แลนด์ ในประเทศไทย ต้องใช้เวลาประมาณ 6 - 8 สัปดาห์  

3. ในขณะที่สถานศึกษาส่งเรื่องขออนุมัติวีซ่าไปยังหน่วยงานตำรวจนั้น สถานศึกษาจะส่งใบตอบรับมาให้นักเรียนด้วย ซึ่งนักเรียนต้องติดต่อ ไปสถานทูตสวิตเซอร์แลนด์ ในประเทศไทย เพื่อประทับตราวีซ่า โดยยื่นเอกสารดังต่อไปนี้  
 กรอกแบบฟอร์มขอวีซ่าพร้อมลายเซ็นจำนวน 3 ชุด (ขอรับแบบฟอร์มได้ที่สถานทูตสวิตเซอร์แลนด์)  
 หนังสือเดินทางที่มีอายุการใช้อย่างน้อย 6 เดือนขึ้นไป  
 ใบตอบรับจากสถานศึกษา ระบุระยะเวลาเรียน และหลักสูตร  
 รูปถ่ายขนาด 1.5 - 2 นิ้ว จำนวน 3 รูป  
 หนังสือรับรองฐานะทางการเงินของผู้ปกครอง  

4. เมื่อนักเรียนยื่นวีซ่าแล้ว สถานทูตจะรับเรื่องไว้ เพื่อรอการตรวจสอบ กับกระทรวงการต่างประเทศของสวิตเซอร์แลนด์ และจะโทรศัพท์ นัดหมาย ให้นักเรียนไปประทับตราวีซ่าในภายหลัง โดยปกติสถานทูต จะประทับตราวีซ่าให้นักเรียน ก่อนสถานศึกษาเปิดเรียน 1 สัปดาห์  

สถานทูตสวิตเซอร์แลนด์ ตั้งอยู่ที่
 35 ถนนวิทยุ
 ปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330
 โทรศัพท์ : 0-2253-0156
 โทรสาร : 0-2255-4481
 เวลาทำการ : จันทร์ถึงศุกร์ 09.00 - 12.00 น.

ทิรามิสุ

การสมัครเรียนสำหรับนักเรียนไทยระดับปริญญาตรี

1. ต้องมีอายุไม่น้อยกว่า 18 ปี  
 2. สำเร็จการศึกษาระดับมัธยมศึกษาตอนปลายของสวิตเซอร์แลนด์ (Leaving Certificate) หรือ เทียบเท่า หากไม่มีคุณวุฒิดังกล่าว ต้องไปสอบเข้า (Entrance Examination)  
 3.นักเรียนต่างชาติต้องมีผลสอบภาษา ที่ใช้ในการเรียนการสอนของมหาวิทยาลัยนั้น (ภาษาฝรั่งเศส หรือ ภาษาเยอรมัน) สำหรับนักเรียนไทยต้องไปเรียนภาษาฝรั่งเศส หรือภาษาเยอรมัน ที่สวิตเซอร์แลนด์ก่อนอย่างน้อย 1 ปี  

ขั้นตอนการสมัครสถานศึกษา  

1. เขียนจดหมายขอสมัครเข้าเรียนไปมหาวิทยาที่ต้องการสมัคร โดยจะสมัครกี่แห่งก็ได้ พร้อมทั้งส่งเอกสารประกอบการสมัครดังนี้  
 - Transcript ระดับ ม. 4 - ม. 6 และขอเทียบระดับการศึกษาชั้นมัธยมปลายของนักเรียนว่า ทางสถานศึกษาจะยอมรับให้เทียบเท่ากับ Leaving Certificate ของ สวิสฯ หรือไม่
 - ผลการสอบภาษาฝรั่งเศสหรือภาษาเยอรมัน

2. หากสถานศึกษายอมรับเทียบคุณวุฒิ ม. 6 ให้เท่ากับ Leaving Certificate ประกอบกับผลการศึกษา ม. 6 และผลภาษาอยู่ใสระดับเป็นที่น่าพอใจ สถานศึกษาก็จะตอบรับ ให้นักเรียนเข้าศึกษาได้โดยไม่ต้องผ่านการสอบเข้า  

3.หากสถานศึกษาไม่ยอมรับการเทียบคุณวุฒิ นักเรียนจะต้องติดต่อขอสมัครสอบเข้า โดยขอรายละเอียดไปยังมหาวิทยาลัยโดยตรงภายในวันที่ 31 มกราคม หรือภายใน วันที่ 31 กรกฎาคม ซึ่งทางมหาวิทยาลัยจะแจ้งให้นักเรียนไปสอบเข้าที่ Fribourg ซึ่งจะจัดสอบ Entrance รวมปีละ 2 ครั้งในเดือนมีนาคม / เมษายน และ กันยายน / ตุลาคม  

4. กรณีที่นักเรียนไม่แน่ใจว่าสอบ Entrance ผ่านหรือไม่ ก็สามารถสมัครเรียนหลักสูตรเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย (นักเรียนไทยส่วนใหญ่จะใช้วิธีนี้) ซึ่งใช้เวลาศึกษา 1 ปี (กลางเดือนตุลาคม - กลางเดือนกรกฎาคม) การสมัครเข้าหลักสูตรนี้ ต้องยื่นสมัครสอบศึกษาตามปกติก่อน แล้วสถานศึกษาจะตอบรับให้เข้าศึกษา โดยมีเงื่อนไขว่า นักเรียนจะต้องผ่านหลักสูตรการเรียน เตรียมสอบเข้าของมหาวิทยาลัย หลังจากนั้น นักเรียนจึงจะมีสิทธิ์ขอสมัครหลักสูตรเตรียมสอบเข้า โดยยื่นขอสมัครก่อนวันที่ 31 กรกฎาคม ของปีที่จะเข้าศึกษา  

ระดับสูงกว่าปริญญาตรี

เขียนจดหมายสมัครโดยตรงไปยังมหาวิทยาลัย โดยส่งเอกสารประกอบการสมัครคือ Transcript ปริญญาตรี ผลการสอบภาษฝรั่งเศสหรือเยอรมัน สถานศึกษาจะพิจารณาจากหลักฐานดังกล่าวโดยไม่ ต้องสอบเข้า

หมายเหตุ นักเรียนไทยมีสิทธิ์สมัครระดับประถมศึกษา และมัธยมศึกษาในสวิตเซอร์แลนด์ได้ โดยรัฐบาลสวิตเซอร์แลนด์ไม่ได้จำกัด เรื่องอายุของนักเรียน แต่อาจจะมีปัญหาในด้านภาษา เนื่องจากโรงเรียนในสวิตเซอร์แลนด์ ใช้ภาษาฝรั่งเศส หรือเยอรมัน หรืออิตาลี ในการเรียนการสอน ส่วนการสมัครสถานศึกษานั้น ต้องสมัครโดยตรงไปยังสถานศึกษาต้องการเข้าเรียน

ที่พักนักศึกษา
 มหาวิทยาลัยส่วนใหญ่ของประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ไม่มีหอสำหรับนักศึกษา ฉะนั้นนักศึกษาจะต้องหาห้องเช่าข้างนอก โดยอาจขอคำปรึกษาแนะนำจาก Student Advisor ของมหาวิทยาลัยได้

kim

ขอบคุณมากครับ คุณทิรามิสุ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ  แต่อยากจะขอเพิ่มอีกสักนิดจะได้ไหมครับ ว่า mba ที่เจนีวาสอนเป็นภาษาอังกฤษหรือฝรั่งเศส ครับ email ถามไปแล้วแต่เขายังไม่ตอบหน่ะครับ ถ้าไม่มีผลการเรียนภาษาฝรั่งเศสตอนสมัครก็คงต้องไปเรียนภาษาฝรั่งเศสที่นั่นก่อนใช่ไหมครับ แล้วค่อยเอาผลการเรียนภาษาฝรั่งเศสไปสมัคร

ตุ้ม

ดูที่เวปเหล่านี้เป็นมหาวิทยาลัยที่สอนอังกฤษล้วน(เวปเตอร์)ก็มี
 www.webster.ch  
 http://www.universityfinance.com
 http://www.iued.unige.ch
 http://www.ifm.ch
 http://www.iun.ch

kim

ขอบคุณมากครับ คุณตุ้ม กำลังไล่อ่านของแต่ละมหาวิทยาลัยอยู่ครับ

ฐา

อยากทราบค่ะว่า ถ้าขอวีซ่ามาเรียนภาษาเยอรมันที่สวิตเซอร์แลนด์ ที่เมืองซูริค ถ้าได้รับวีซ่า student visa 1 ปี แล้วสามารถทำงานพิเศษได้ไหมค่ะในช่วงที่เราเรียน1ปี อยากทราบข้อมูลค่ะ ถ้าเป็นไปได้จะเรียน ต่อเอกด้วยค่ะด้านการบริหาร ขอข้อเสนอแนะด้วยค่ะ