News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

จะไปเที่ยวสวิส

Previous topic - Next topic

ฟ้า

คือฟ้าจะไปที่สวิสกับคุณแม่ช่วงสงกรานต์อ่ะค่ะ อยากถามพี่ๆว่าฟ้าต้องเตรียมชุดยังงัย เอาอะไรไปบ้างดี และก็อยากทราบว่าราคา นาฬิกามีชื่อที่สวิสนี่จะถูกกว่าเมืองไทยมั้ยและของอย่างอื่นด้วยอ่ะค่ะ ยังไงก้อขอบคุณล่วงหน้านะค่ะสำหรับคำแนะนำ ^๐^

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0617 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

สวัสดีค่ะคุณฟ้า  คุณจะมาเที่ยวสวิตช่วงสงกรานต์ที่จะถึงนี่ใช่ไหมค่ะ  
 ช่วงนี้อาการแปรปรวนค่ะเอาแน่ไม่ค่อยได้  บางวันอุ่นแดดดีทั้งวัน  บางวันไม่มีแดด แถมหนาวอีกค่ะ  บางวันก็ฝนตกด้วยนะค่ะ เตรียมเสื้อกันหนาวมาด้วยก็ดีค่ะ  ถ้าจะให้ดีต้องหลังจากกลางเดือนพฤษภาคมนะค่ะเข้าหน้าร้อนแล้ว อากาศดีค่ะ

ส่วนที่คุณถามเรื่องนาฬิกาที่มีชื่อที่สวิตจะถูกกว่าที่เมืองไทยไหมอันนี้ตอบฟันธงเลยไม่ได้มีหลายยี่ห้อหลายขนาด หลายราคาค่ะอย่างของTissot  สายเงินคาดทองก็ประมาณ ห้าร้อยกว่าฟรังค์ เล็กๆน่ารักดีค่ะ
 ถ้าของ Rolex ของผู้หญิงเรือนเล็กๆฝังเพชรด้วยก็ตกประมาณ 7000กว่า ฟรังค์ค่ะ 1ฟรังค์ประมาณ 32บาทกว่าๆของไทยค่ะ

ยังไงก็รอฟังความเห็นจากท่านอื่นด้วยก็ดีนะค่ะเดี๋ยวป้าก็เข้ามาให้ข้อมูลค่ะ

ตุ้ม

สินค้าที่ราคาเกิน 500 ฟรังค์  เวลาซื้อให้แสดงพาสปอร์ตเพื่อจะได้เงินค่าภาษีคืน 7% ของราคาที่จ่าย  ภาษีนี้เก็บอัตรา 7.6% จากราคาของสินค้า  ทางร้านจะแนะนำการยื่นแบบคืนภาษีให้เราถ้าไม่รู้สอบถามให้เรียบร้อยก่อนออกจากร้าน  สินค้าที่ซื้อต้องนำออกนอกประเทศภายใน 3 เดือน  ถ้าใช้เครดิตการ์ดจะง่ายกว่าเพราะทางร้านจะออกเครดิทสลิปให้พอเค้าได้รับเอกสารจากทางศุลกากรที่เรายื่นไปตอนขาออก  เค้าก็จะเครดิตบัญชีเราให้ทันที  ไม่ต้องยุ่งยากเรื่องรับเช็คทางไปรษณีย์และไปขึ้นเงินที่ธนาคารต้องเสียค่าธรรมเนียมอีกหรือไม่ก็ต้องรับเงินสดที่สนามบินตอนขาออกเพราะจะเสียเวลา

blacktea

เรื่องการเตรียมเสื้อผ้า และอากาศพี่ยาหยีก็บอกไปแล้ว
 ป้าตุ้มก็นะนำการขอคืนภาษีแล้ว

ไม่มีอะไรจะแนะนำค่ะ
 ก็แค่ขอให้เดินทางโดยปลอดภัย
 เที่ยวให้สนุกนะคะ

tom of swizz

swizz watch i think in bkk is cheaper than here but in swizz there are many collections, for the discount price they can give u  only 10% plus tax 7.6 if u pay cash but if with cards it's difficult to get more than 5% kub.
 there are some shops here in Basel they have special price and also 2nd hand (good quality) discount up to 50% or maybe in Luzern u can find more discount in Bucherer if they still have thaistaff.
 or...sometimes in the big departmentstore called Manor they always have special price for watches 4exp..tissot,ck,certina etc
 the other things??? what do u wnat to buy??
  more information http://www.pantip.com/cafe/siam/topic/F3357615/F3357615.html

ฟ้า

ขอบตุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ  
 ดีใจที่ได้เข้ามาคุยกับพี่ๆที่นี่นะค่ะ  
 ยังไงฟ้าก้อจะแวะเข้ามาบ่อยๆค่ะ คัยที่มีอะรัยแนะนำฟ้าอีกก้อขอบคุณล่วงน่านะค่ะ