News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**2 1/2....วัน..กับการจัด.เที่ยวในswitzerland**

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

ชาดำ(คนสวย) ไม่ย้อมไม่ยอม  ส้มตำกับไก่ย่างของป้าอยู่ไหนล่ะ เอาใส่ตะไคร้ดัวย
 ขอบใจมากๆจ้าสำหรับดอกไม้สวยจะใส่เอาไว่ในแจกันใจจ๊ะ  ชาดำไปไหนหรือเปล่าหยุดยาวหลายวันนะ  ป้าจะไปขึ้นเขาและเอาลุงไปกวาดใบไม้

piangjit@hotmail.com

เสียดายที่เพิ่งเจอ web นี้หลังจากที่กลับมาแล้ว ไปมาตอนหน้าร้อนค่ะ นั่ง Glacier Express ด้วยเป็นที่ชั้น 2 ร้อน-เหนื่อยมาก รู้สึกเหมือนรถไฟหวานเย็นที่บ้านเราเลย มีช่วงที่สวยก็ช่วงเข้า Zermatt ค่ะ
 ถ้าขึ้น Jungfrunjoch อยากให้แวะที่ Murren น่ารักมาก ไม่ค่อยมีคนเที่ยวด้วย สงบมาก ใช้ swisspass ค่ะ ขึ้นรถรางฟรี (เป็นภาษาอังกฤษที่เราฟังรู้เรื่องที่ซู้ด)

pall

สวัสดีจ๊ะ piangjit
 ไปเที่ยวGlacier Express นั่งชั้นสองน่าเสียดายมาก
 ถ้าเพิ่มเงินอีก..และได้นั่งชั้น1 จะติดใจสุดๆ
 โบกี้ที่นั่งเป็นกระจกหมดดูได้แม้กนะทั่งท้องฟ้า...
 และติดแอร์เย็นสบาย..

ใช่จ๊ะเขตBerner Oberland สวยมากมีที่เทียวเยอะ
 แถบInterlaken จะเป็นศูนย์กลางการเที่ยว
 ที่นี่สามารถไปเที่ยวได้หลายแห่ง
 และวิวสวยมาก...
 เขตนี้ป้าไปเดินเขาประจำ..
 Murren นี่ไปเดินเขามาแล้ว

piangjit มาเที่ยวที่สวิตฯใหม่อีกครั้งก็ได้นะ.

ทิรามิสุ

ป้าพอล ขออนุญาติลอกหน้านี้ไปแนะนำที่เที่ยวในเวปพันทิบนะ  
 ป้านั่งหลังแข็งเขียน อยากให้หลายๆๆ คนได้อ่าน  
 รักป้านะ

ทิรามิสุ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E3396578/E3396578.html#12
 กระทู้นี้เลยนะคะป้า ใส่เครดิตให้ป้าเรียบร้อยแล้ว

ต่าย

สวัสดีค่ะป้า pall ตามลิงค์มาจากพันทิพค่ะ......

กำลังวางแผนจะไปสวิสฯช่วงวันที่ 23-30 เม.ย.นี้ค่ะ
 ตามแผนจะขับรถไปจากฝรั่งเศสเข้าทาง chamonix พักที่นี่ 2 คืน
 แล้วต่อไปที่ zermatt พัก 1 คืน จากนั้นก็ไป murren
 พัก 2 คืนค่ะ

ทีนี้หลังจากที่ murren แล้ว เรายังมีเวลา
 เหลืออีกหนึ่งคืนกับหนึ่งวัน ยังตัดสินใจไม่ได้ค่ะว่าระหว่าง Interlaken, Luzern, หรือ Montreux จะพักที่ไหน  
 และอยู่เที่ยวที่ไหนดีเพื่อให้สามารถเก็บบรรยากาศได้ครบถ้วน

รบกวนป้า pall ช่วยแนะนำสถานที่ท่องเที่ยว และช่วยตัดสินใจ
 นิดหนึ่งน่ะค่ะ ว่าต่อจาก Murren ควรจะไปพักที่ไหนดี ที่สามารถ
 เดินทางไปเที่ยวได้สะดวก(ทั้งทางรถไฟและรถยนต์) คุ้มค่าที่สุดค่ะ

ปล.1 ขากลับเราจะขับรถเข้าฝรั่งเศสทางเจนีวาค่ะ  
 ปล.2 ทริปนี้มีเด็กอายุแปดขวบ กับเจ็ดขวบไปด้วยค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะต่าย
 ป้าจะตามไปตอบกระทู้ใหม่นะจ๊ะ.

กก

สวัสดีค่ะคือเพื่อนใหม่ค่ะอยากถามผู้รู้ค่ะคือขอวีซ่าท่องเที่ยวมาสวิตและได้มาจดทะเบียนสมรสกับแฟนที่นี้และถ้าจะกลับไปเที่ยวเมืองจะมีปัญหามั้ยค่ะคือยังไม่มีพาสปอร์ตของสวิตค่ะเพิ่งอยู่ได้แค่หนึ่งปีค่ะและต้องทำยังไงบ้างค่ะต้องขอวีซ่าจากที่นี้มั้ยผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะอยากรู้ค่ะขอบคุณมากค่ะ