News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**2 1/2....วัน..กับการจัด.เที่ยวในswitzerland**

Previous topic - Next topic

เทียนหอม

สุดยอดค่ะ ป้าพอล นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่อาจรู้แค่สถานที่ท่องเที่ยวที่อยากไป แต่มันยากตรงที่ไม่รู้จะไปไหนดีก่อนหลัง ขึ้นป้ายไหนลงป้ายไหน ดูภาพแล้วสวยงามมาก ชักตื่นเต้นแล้วค่า

ตุ้ม

ตารางเวลาเรือที่ไปเอามายังเป็นหน้าหนาวอยู่  ไว้อิสเตอร์แล้วจะไปเอาให้ใหม่ค่ะ  ได้ Youth Hotels list สำหรับเจนีวามาด้วย  ถ้าใครสนใจก็บอกมาจะลอกลงเวปให้

ขุนโมก

ผมสนใจครับ
 น่ารักจริงๆครับ คนไทยในสวิสเนี่ย ผมชักอยากมาอยู่แล้วซิ
 แต่เห็นค่าใช้จ่ายแล้ว โอ้โหไม่ไหวจริงๆครับป้าๆ
 ถามอีกนิดซิครับ เรื่องการซื้อตั๋วรถไฟ  
 ผมมาสามวันเนี่ย ซื้อแบบ swiss pass จะถูกไหมครับ
 อยากซื้อแบบครอบครัวเหมือนกันนิ
 แล้วผมจะซื้อผ่านเน็ตดี หรือว่ามาซื้อที่เจนิวาดีครับ
 เรื่องขึ้นลงรถไฟ หลงทาง หลงสถานีไม่ห่วงครับ
 อ้อ ลืมบอกไปผมอายุมากกว่ายี่สิบห้าแล้วอ่ะครับ ซื้อแบบเยาวชนบ่ได้
 ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 จริงๆนะครับ ถ้าใครสดวกจะเจอผมได้บ้าง ผมมีของฝากนิดๆหน่อยจากเมืองไทย
 น้ำพริกมะขามก็มีนะครับถ้าสนใจ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขอบคุณมากค่ะ.

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 เรื่องการจัดตารางรถไฟหรือขึ้นลงที่ไหน
 ป้ายอมรับว่า...ก่อนเดินทางจะจัดเป็นตารางล่วงหน้า
 เป็นอาทิตย์...
 ป้ามีทัวก์ค้างเขียนไม่จบเสียที...เพราะช่วงหลังไม่มีเวลาว่างเลย
 และอีกอย่างออกตะลอนเที่ยวแทบทุกอาทิตย์..
 ช่วงหน้าร้อน...
 ทัวร์เดินทางด้วยรถไฟสวยมากนะขอบอก
 ให้เทียนหอมมาอยู่จะรู้

pall

ขุนโมก  
 มาซื้อ.....Swiss Flexi Pass ...ที่เจนีวาได้ไม่มีปัญหาจ๊ะ  
 ไปซื้อที่สถานีรถไฟนั่นแหละ.  
 แล้วแต่ขุนโมกเองว่าอยากจะซื้อผ่านเน็ต  
 หรือมาซื้อด้วยตัวเองที่สถานีรถไฟที่เจนีวา  

ป้าเอาเวบราคามาให้ดู...  
 ถ้าเดินทางหลายคนจะมีส่วนลด...  

http://www.myswissalps.com/swissflexipass.asp?lang=EN

ตุ้ม

hébergements

1 Auberge de jeunesse Youth hostel, rue Rothschild 30, 1202 Genève, 2 pers 75-85, 3 pers 115, 4em 26 suppl
 www.yh-geneva.ch, e-mail booking@yh-geneva.ch

2 Cité universitaire, av. Miremont 46, 1206 Genève, 46-55 per
 www.unige.ch/cite-uni, e-mail cite-uni@unige.ch

3 Bureau de logements univeritaires, rue de Candolle 4, 1211 Genève 35-45 per
 www.unige.ch/dase/bulog, e-mail logments@unige.ch

4 Le Carilan( Caritas) av Communes-Réunies 16, 1212 Grand-Lancy , 20 per nuit si disponiblité e-mail carilan@carits-geneve  

5 Centre Saint-Boniface av du Mail 14, 1205 Genève 40-50 per www.cstb.ch, e-mail accueil@cstb.ch

6 Centre des union chrétiennes Foyer Georges Williams av Ste-Clotide9, 1205 Genève, 20 per 5 jours min. www.foyerucg.ch, e-mail foyer@ucg.ch

7 Centre universitaire protestant  rue du Petit-Salève 10, 1205 Genève, 40 per, e-mail cup2@span.ch

8 Foyer l'Accueil re Alcide-Jentzer8, 1205 Genève, 35-41 per, e-mail accueil@informaniak.ch

9 Foyer international de jeunes filles rue Plantamour 29, 1201 Genève , 35 per, e-mail foyer.inter@bluewin.ch

10 Pension Clotilde rue du Mont-de-sion 14, 1206 Genève, 55-65 per, e-mail villaclotilde@bluwin.ch

11Résidence universitaire international, rue Rothchild 22, 1202 Genève, 31-36 étudiant, 37-42 stagiaire, 44-60 autre, www.ruige.bizland.com, e-mail rui@unige.ch

ตุ้ม

budget hôtels avec petit-déjeuner

1 de La Cloche, rue de la Cloche 6, 1201 Genève, 65 per, 2 pers 90-120, 3 pers 130, 4 pers 140, tel 022 732 94 81, www.geneva-hotel.ch/cloche, e-mail hotelcloche@freesurf.ch

2 de Genève place Issac-Mercier1, 1201 Genève, 98-108 per, 2 pes 128-140, 3 pers 140-155, tel 022 732 32 64, www.hotel-de-geneve.ch, e-mail contact@hotel-de-geneve.ch

3 Bel'Espérance 1, rue de la Vallée, 1204 Genève, tel 022 818 37 37, 95 per, 2 pers 140, 3 pers 165-200, 4 pers 200, www.hotel-bel-esperance.ch, e-mail belesp@swi.salvationarmy.org

4 Pax rue du 31 décembre 68, 1207 Genève, tel 022 50 70, 70-120 per, 2 pers 95-150, www.hotel-pax-genea.ch, e-mail direction@hotel-pax-geneva.ch

5 Le Prince 16 rue des Voisins, 1205 Genève, tel 022 807 05 00, 90 per, 2 pers 110, 3 pers 195, www.hotel-le-prince.ch, e-mail info@hotel-le-prince.ch

6 City Hostel Geneva, rue Ferrier 2, 1202 Genève, tel 022 901 15 00, 58 per, 2 pers 85, www.cityhostel.ch, e-mail info@cityhostel.ch

7 St Gervais, rue des Corps-Saint 20, 1201 Genève, tel 022 732 45 72, 65 per, 2 pers 80-110, 3 pers 100, 4 pers 120,

ขุนโมก

ขอบคุณ พี่ป้าน้าอาทั้งหลายมากๆนะครับ
 ตอนนี้ผมก็พร้อมทุกอย่างแล้ว  
 เหลือแค่วันเดินทาง กับเงินก้นถุง (อันนี้สงสัยขอป้าพอลไม่ได้ซะมั้ง หรือจะได้ครับป้า อิอิ)
 ผมจะได้มาย้ำสวิสสักสามวัน ตามความฝันของเด็กบ้านนอกสักที
 แล้วผมจะเขียนบรรยายมาฝากนะครับ

เทียนหอม

ขุนโมก ที่มหาวิทยาลัยมี STA รึป่าว
 เราเห็น STA ที่มหาวิทยาลัยเรา เค้ามีขายพวก Europe pass ด้วย Swiss pass ก็น่าจะมีนะ ไม่รู้จะถูกกว่าทั่วๆไปป่าว เพราะเค้าขายให้นักเรียน

เที่ยวเสร็จอย่าลืมเขียนบรรยายนะจ๊ะ จะรออ่าน

เทียนหอม

ป้าพอลขา  
 หนูได้ที่พักแล้วค่ะ ดีใจๆ ทำเลดี ราคาถูก  
 ต้องขอบพระคุณอาตุ้มที่เป็นธุระจัดการให้  
 อาตุ้มไปสอบถามใครต่อใครมากมาย  
 เดินทางไปดูที่พักให้หลายครั้งหลายครา
 จ่ายเงินค่าเช่าเดือนแรกเป็นค่ามัดจำให้ก่อน
 แถมจะให้ยืมข้าวของเครื่องใช้ที่จำเป็นด้วย
 รวมทั้งคำปรึกษาตอบคำถามอีกมากมาย
 เกรงใจเป็นที่สุด สำนึกในบุญคุณของอาตุ้มมากๆค่ะ

ขอบคุณป้าพอลนะคะ สำหรับเว็บนี้
 ขอบคุณอาตุ้ม สำหรับความช่วยเหลือทุกอย่าง

ขอบคุณที่เป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จของการเดินทางครั้งนี้ ~
 _/\_

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 ดีใจที่เทียนหอมได้บ้านแล้ว...
 ขอบใจคุณตุ้มมากๆเลยในความช่วยเหลือครั้งนี้
 ดีใจที่เวบนี้ยังพอมีประโยชน์บ้าง....
 บอกได้คำเดียวว่าดีใจด้วยจ๊ะ.

blacktea

ดีใจกับคุณเทียนหอมด้วยค่ะ
 ถ้ามีโอกาสมาซูริคก็แวะมากินข้าวด้วยกันนะคะ
 มาซัมเมอร์ด้วยนิ สะดวกสบายอากาศก็ดี
 แวะมาย่างสะเต๊ะด้วยกันเปล่า อิอิ
 หรืออยากกินส้มตำ ก็สั่งเจ้าอร่อย ส่งถึงบ้าน
 แล้วก็ย่างไก่กินกันเอง ดีไหม ดีไหม

ชาดำ

ชาดำ

สำหรับป้าตุ้ม....
 ใจดีที่สุดค่ะ

เทียนหอม

ดีๆๆจ้า ชาดำ ถ้ามีโอกาสไปซูริคจะติดต่อไปนะจ้า
 พูดถึงส้มตำแล้วน้ำลายสอเลยอ่า ; 0