มาเปิดบ้าน เปิดหน้าต่างปัดฝุ่น ชงชากาแฟ รับรองเพื่อนๆ

Previous topic - Next topic

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารที่อากาศแสนจะดี้ดี ค่ะทุกๆคน วันนี้แจ๋วนิดก็ทำหน้าที่เปิดบ้าน เตรียมรอให้เจ้าบ้าน ขอเชิญเพื่อนๆ พี่น้อง เข้ามานั่งจิบชา กาแฟ สนทนา  ช่วยกันตอบ ช่วยกันถาม ในข้องสงสัย และเล่าเรื่องราวประสบการณ์ ความรู้ สู่กันฟัง จะมีสาระหรือไม่มีก็ตามชอบ  เพื่อแบ่งปันถ่ายทอดให้เราทุกคนที่อยู่*งไกลพ่อแม่พี่น้อง ได้นำมาใช้ดำรงชีวิต และได้เป็นความรู้ ในชีวิตต่างแดน บ้านหลังนี้ ยินดีรับข่าวสาร สารทุกข์สุขดิบ ของทุกคนค่ะ แล้วแจ๋วนิดก็ขอตัวไปเรียนภาษาก่อนนะค่ะ แล้วจะมารายงานตัวช่วงบ่ายๆนะค่ะ ไปหล่ะค่ะ ชุแว๊บบบบบบ......

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0578 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 สวัสดีค่ะทุกๆคน
 รีบแวะเข้ามาก่อนที่จะออกจากบ้าน
 วันนี้อากาศดีมากเลย...กำลังเตรียมตัวจะไป
 ที่Kanderstegกับลุง
 วันนี้คงไม่ได้อยู่บ้านทั้งวัน...
 ช่วงอากาศดีต้องรีบกอบโกย..
 ถ้ากลับมาจะแวะเข้ามาคุยด้วยจ๊ะ

pall

หายไปไหนกันหมด...สงสัยไม่อยู่บ้านกัน...
 คนเปิดบ้านก็ยังไม่มา...
 วันนี้อยากคุยเรื่องการการให้ทิป...
 ไม่รู้ว่าใครทำหรือเปล่า...
 คือป้าสงสัยมากจริงๆ
 เกี่ยวกับเรื่อง  Trinkgeld
 คือเงินค่าทิปนั่นแหละ

Trinkgeld ไม่ว่าที่ไหนๆก็เขียนบอก
 ว่าคิดรวมไปแล้ว
 ไม่ว่าเราจะเรียกรถแท๊กซี่...
 หรือกินอาหารตามร้านอาหาร
 หรือไปดื่มกาแฟข้างนอก

ก็มีค่าทิปรวมไปแล้ว..

บางคนไม่ได้ให้หรอก...
 แต่บางคนก็ยังคงให้เงินทิป...
 ทำให้ป้ารู้สึกว่าถ้าเราไม่ให้นี่เหมือนเรา
 แล้งนำใจหรือเค็มสุดๆ

และกะไม่ถูกว่าควรจะให้เท่าไร
 ให้มากก็...รู้สึกแปลกๆเพราะเราไม่ใช่คนรวย
 ถ้าให้น้อยก็กลัวว่าเขาจะว่าเราเหนียวและเค็ม.

เฮ้อ...ยอมรับว่าทำตัวไม่ถูกจริงๆๆ.
 ไม่รู้ว่าใครมีประสบการณ์การจ่ายอย่างไร
 แต่ถ้าพูดจริงๆ.เราไม่ให้ก็ไม่มีใครมาว่าหรอกนะ...

blacktea

ดอกไม้สีสวยจังเลยจ๊ะพี่นิด

สวัสดีค่ะป้า เพิ่งกลับเข้าบ้านค่ะ
 วันนี้มีเรียนตอนเช้า และปกติแล้ว
 หลังจากเลิกเรียน ก็จะเดินเล่น
 และแวะกินข้าว และคุยเล่นกับคนไทย
 ที่ชอบพอกันมากๆ ก่อนเข้าบ้าน
 ก็เลยเข้าบ้านเกือบเย็นทุกครั้งที่มีเรียนค่ะ

วันนี้อากาศดีมากๆ เลยค่ะ
 เมื่อวานก็ไม่ได้ออกไปไหน
 จะไปห้องสมุดหมู่บ้านก็ไม่ได้ออก
 บอกตรงๆ ว่ามัวเล่นอยู่บ้านนี้แหละ อิอิ
 ตั้งใจว่าวันนี้จะปั่นจักรยานไปเรียน
 ประหยัดตังค์ แถมได้อากาศบริสุทธิ์ตอนเช้าๆ
 และได้ออกกำลังกายได้นิดหน่อย หลังจาก
 หมกตัวอยู่ในบ้านตลอดฤดูหนาว
 คุณผู้ชายกลัวว่าถนนคงจะยังแฉะอยู่
 เดี๋ยวลื่น เกิดอุบัติเหตุกันพอดี
 เอา ก็เอา อาจจะเป็นศุกร์นี้แหละ
 เพราะอากาศดีเหลือเกิน
 ดอกไม้เล็กๆ หลากสีแข่งกันออกดอกเต็มสนามหญ้าไปหมด

ชาดำ

ถ้าไปไหนมาไหนคนเดียว
 จะไม่ค่อยเข้าเรสตัวรองค่ะ
 ส่วนมากก็จะเข้าแบบบริการตัวเอง
 หรือร้านอะไรก็ได้ที่ง่ายๆ  
 ก็เลยไม่จำเป็นจะต้องให้ทิป
 กับพนักงานบริการ
 เพราะเราบริการตัวเองแล้ว

แต่ถ้าไปกับคุณผู้ชาย
 ก็จะตรงกันข้ามเลย
 คือจะเข้าเรสตัวรองตลอด
 ไม่ว่าจะเข้าไปดื่มแค่กาแฟหรือน้ำ
 เวลาจ่ายตังค์ ชาดำก็ไม่เคยจ่ายอีก (มั่วกินอย่างเดียวเลยเรา)
 คุณผู้ชายก็จะให้ทิปตลอด
 มากน้อยก็แล้วแต่ว่าร้านระดับไหน
 หรือเราดื่มหรือกินมากน้อยแค่ไหน

อย่างถ้าดื่มแค่ชา กาแฟ ก็จะ ประมาณ 1-2 ฟรังค์
 แต่ถ้าไปทานอาหารร้านธรรมดาก็ประมาณ 3-5 ฟรังค์
 และถ้าเป็นอาหารค่ำ ร้านดีๆ หน่อยก็จะมากถึง 20 ฟรังค์ เลยก็มีค่ะ
 หนูก็ว่าคุณผู้ชายจ่ายทิปดีจังเลยค่ะ

ที่จริงอย่างที่ป้าว่า ไม่ให้เขาก็ไม่ว่า
 แต่เขาให้เหตุผลว่า คือน้ำใจเล็กน้อย
 เพราะคนที่ทำงานบริการรายได้น้อยอยู่แล้ว

ไม่ต้องไปเอาอย่างคุณผู้ชายนะคะ
 เอาอย่างชาดำนี่เลยค่ะ ตามที่เล่ามา555
 อย่าว่าแต่ร้านอาหารที่มีคนบริการเลยค่ะป้า
 ร้านค้าทั่วไป ที่มียี่ห้อ หรือว่าราคาแพงๆ  
 ชาดำได้แต่แอบดูตามกระจกร้านค่ะ
 ไม่กล้าแม้แต่จะเข้าไปดู
 และก็คงจะไม่ซื้อด้วยค่ะ  
 เพราะแพงเกินความจำเป็น

กลัวคนเขาจะมองดูถูก หาว่าเราหัวดำ หน้ากระเหรี่ยงอพยพ
 จะมีเงินซื้อของแพงๆ หรือเปล่า
 อีกอย่างถ้าเข้าไปดูแล้วจะต้องซื้อ
 คงจะกลัวเขามองดูถูกเอา
 เลยซื้อซะเลย นี่แน่ะ ฉันก็มีเงินนะยะ ขอบอก5555

pall

บีจ๊ะ
 วันนี้อากาศดีมากจริงๆเห็นด้วย
 นก..มากินอาหารที่แขวนไว้เต็มไปหมด
 ร้องเพลงกันไพเราะมากเลย
 ดอกไม้ตอนนี้บานเต็มไปหมด...น่าเสียดายมาก
 ที่กุหลาบที่ปลูกไว้ปีที่แล้วเน่าสงสัยคงจะแข็ง..
 ลุงบอกว่าคงจะต้องซื้อมาปลูกใหม่อีกแน่ๆๆ
 ต้นทิวลิปกำลังชูใบ...อยากให้ออกดอกไวๆจังเลย.

เรื่องทิปลุงบอกก็ให้แต่คงไม่มาก
 ป้าเองไม่ไปดื่มกาแฟข้างนอกหรอก
 ชอบกาแฟที่บ้านมากกว่า..ป้าดื่มกาแฟนมจ๊ะ
 ป้าก็ชอบไปแอบดูพวกของที่เขาวางขายตามตู้กระจก
 ชอบมาก.......พวกนาฬิกา....อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจ
 ถ้าเป็นหนังสือก็พวกทำอาหาร..ชอบรูปสวยๆ...ชอบดูมาก

ตุ้ม

สวัสดีจ้านิด  วันนี้อากาศดีจริงนะจ๊ะ (พ่อนกกางเขนจีบแม่นกกางเขนก่อนที่จะสร้างรังแล้วมีลูกนกชื่อ  นิ่ม หน่อย น้อย นิด) พรุ่งนี้ก็คงจะดีกว่าวันนี้อีกนะจ๊ะ  คงได้มีโอกาสออกไปเดินอีกบ้างในตอนเย็นเลิกงานไปแล้ว  เอาหมูๆออกไปวิ่งบ้างเปล่าจ๊ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall วันนี้งานยุ่งค่ะเลยไม่ได้อู้ต้องมาใช้คอมที่บ้าน  เรื่องทิปนี้ในสวิสและประเทศทั่วๆไปในยุโรปเค้าจะคิด 15% รวมเข้าไปแล้วในราคาค่าอาหารและเครื่องดื่ม  แต่สำหรับตัวเองนั้นจะให้ทิปค่ะถ้าบริการดี  มากน้อยนั้นขึ้นอยู่กับบิลและจำนวนคนกิน  ถ้าเป็นแค่เครื่องดื่มก็ปัดเศษไป  ขนมกับน้ำชาก็ประมาณฟรังค์สองฟรังค์ค่ะ  แต่ถ้าบริการไม่ดีไม่ให้เลยค่ะ  คนที่ทำงานในร้านอาหารนั้นเงินเดือนน้อยมากค่ะ  ได้เพิ่มก็จาก 15 % ที่รวมอยู่ในบิล  ถ้าเก็บเงินผิดก็เข้าเนื้ออีกค่ะ  คิดว่าการทำงานนั้นทุกคนควรจะทำแล้วมีพอกินพอใช้  เราพอมีบ้างก็แบ่งปันกันไปค่ะเพราะไม่ใช่มากมายนักกับเงินทิป  ในอเมริกาถ้าไปทานอาหารเกิน 4 คนเค้าบวกเงินค่าทิปลงมาในบิลดัวยหลังจากคิดค่าภาษีการค้าแล้ว  ซึ่งในสวิสนั้นค่าภาษีการค้ารวมอยู่ในราคาอาหารเสร็จแล้ว