ถ้าต้องการซื้อรถที่สวิส(มือสอง)ต้องใช้อะไรบ้างครับ

Previous topic - Next topic

athit

ตอนนี้มีใบขับขี่นานาชาติอยู่ และเห็นว่าราคารถมือสองที่นี่ไม่แพงมาก เลยอยากทราบว่านอกจากเงินแล้วต้องใช้เอกสารอะไรอีกบ้างครับ แล้วจะมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มขึ้นอีกมากหรือเปล่าครับ เพราะถ้าแพงมากและขั้นตอนยุ่งยากก็คงไม่ไหว เพราะเห็นคันหนึ่งราคาประมาณ 3000CHFครับ ขอบคุณครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0159 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

คุณมีใบพำนักของสวิสหรือเปล่าคะ  ถ้ามีคุณจะต้องไปทำใบขับขี่ของสวิสก่อนค่ะจึงจะมีสิทธิ์ขับรถในที่นี่ เพราะใบขับขี่สากลใช้ได้เพียงปีแรกและสำหรับนักท่องเที่ยวเท่านั้น  หลังจากที่คุณซื้อรถแล้วก็นำทะเบียนรถ(สีเทา)ไปทำประกันภัย

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลความรู้เกี่ยวกับใบขับขี่

สวัสดีค่ะคุณathit
 ขอตอบเพิ่มเติมจากคุณตุ้มนะคะเกี่ยวกับการซื้อรถยนต์ที่นี่(จากประสบการณ์ของตนเอง)
 การซื้อรถที่ซื้อขายกันที่เห็นนะคะจะมี2แบบคือซื้อขายส่วนตัวและซื้อจากอู่รถ(ตัวแทน)

**การซื้อขายรถยนต์**
 1...**ซื้อขายส่วนตัว**
 จะทำกันง่ายๆมีใบRechnung/der Kaufvertrag(ใบเสร็จรับเงิน)
 แสดงการซื้อขายธรรมดาเขียนบอกชื่อรถหมายเลขรถ....เท่านั้น
 ไม่มีการแสดงใบIdentitätausweis(บัตรประจำตัวประชาชนสวิสหรือใบพำนัก)

2.....**ซื้อจากอู่รถ(ตัวแทน)**
 การซื้อขายจะมีขั้นตอนเพิ่มขึ้นจะต้องยื่นแสดง
 Personalausweis (Pass, ID oder Ausländerausweis)
 ใบFührerausweis(ใบขับขี่)
 หรือใบ Identitätausweis(บัตรประจำตัวประชาชนสวิสหรือใบพำนัก)
 ที่อยู่อาศัย(สถานที่พำนัก)
 **บางแห่งอาจจะไม่ต้องยื่นแสดง..**
 ทางอู่รถหรือตัวแทนขายรถยนต์จะเขียนบอกรายละเอียดเกี่ยวกับรถ
 จะมีใบการันตรีหรือไม่ขึ้นอยู่กับรถหรือข้อตกลงกันหรือสัญญาซื้อขาย
 ซึ่งจะมีการรวม Mehrwertsteuer(ภาษี7.6%)
 หลังจากนั้นก็เสร็จสิ้นการซื้อขาย
 แต่ยังไม่จบสิ้นยังมีสิ่งที่ต้องทำดังต่อไปนี้

**สิ่งควรรู้เกี่ยวกับรถยนต์ที่ซื้อมาต้องใช้อะไรบ้าง**
  เมื่อซื้อรถมาแล้วจะต้องรู้กฎที่บัญญัติไว้
 ที่คนขับรถต้องทำตามกฎข้อบังคับว่าทุกคนจะต้องมีและทำตามดังต่อไปนี้
 1.หมายเลขป้ายทะเบียนรถยนต์ Auto-Kontrollschilder
 ซึ่งขอจากStrassenverkehrsämternเขตที่พำนัก
 ***เกี่ยวกับ Auto-Kontrollschilder
 ถ้าไม่ใช้ในระยะเวลาที่นานพอสมควรเพราะมีเหตุผลเกี่ยวกับอุบัติเหตุขับรถไม่ได้
 หรือไปพักร้อน สามารถนำป้ายทะเบียนรถ
 ไปส่งฝากเก็บไว้ที่Strassenverkehrsämternเขตที่พำนักได้
 แต่ต้องนำคืนกลับมาภายในระยะเวลาที่กำหนดไว้12เดือน
 การทำแบบนี้เพื่อลดการจ่ายประกันรถและภาษีรถน้อยลง..ฯลฯ...เป็นต้น
 2.AutoVersicherungsประกันรถยนต์
 3. Vignette….สะติกเกอร์แปะรถยนต์(วิ่งบนAutobahn)
 ถ้าไม่วิ่งบนAutobahnก็ไม่จำเป็นต้องติด Vignette

**ขั้นตอนที่ควรรู้ไว้**
 1.ยวดยานขับขี่ Personenwagen, Lieferwagen, Kleinbusse และ
  leichte Wohnmotorwagenจะต้องเข้ารับการตรวจสภาพรถซึ่งจะระบุไว้ว่า
 มีกำหนดอายุกี่ปีต้องได้รับการตรวจสภาพว่าผ่านได้รับอนุญาต
 สามารถขับบนท้องถนนได้
 ซึ่งการเข้ารับการตรวจสภาพขึ้นอยู่กับขนาดและชนิดของรถ
 และรถใหม่หรือรถใช้แล้วและขึ้นอยู่กับรถที่มี Katalysator(ที่กรองเกี่ยวกับควัน)หรือไม่มี
 การตรวจสภาพรถจะแจ้งบอกให้เข้ารับการตรวจสภาพทุก3ปีหรือ2ปี

2.รับการตรวจเกี่ยวกับAbgastestทุกปี

เกี่ยวกับการซื้อรถรอคนอื่นๆที่มีความรู้รายละเอียด
 เข้ามาช่วยเสริมให้ข้อมูลถูกต้องเพิ่มเติมนะคะ
 ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

คิม

ถ้าไม่ได้ใช้รถบ่อยๆ เช่าเอาน่าจะคุ้มกว่า เพราะซื้อ เจอภาษี เจอประกัน จิปาถะ ชวนปวดหัวซะมากกว่า

ง่ายไม่ยากค่ะ สามารถซื้อได้

บังเอิญผ่านมาเจอคำถามนี้ค่ะ

ขอตอบจากประสบการณ์ตัวเองนะค่ะ

คือ มีใบขับขี่มาจากเมืองไทย

ยื่นเรื่องขอเทสขับรถ ของสวิส

ระหว่างขอวันที่จะสอบ ยังไม่มีใบขับขี่สวิส เราก็ซื้อรถเลยค่ะ

เพราะครูบอกว่า ถ้ามีรถเอง สามารถขับรถได้ ในสวิส ในช่วงรอสอบนี้

เราเลยซื้อรถ (แต่ป้ายทะเบียนเจ้าของเก่าจะถอดออก เราต้องไปขอเอง)

หลังจากซื้อ เราโทร.ไปติดต่อเรื่องประกัน สามวันประกันส่งเอกสารมาให้ที่บ้าน(ส่งบิลเก็บเงินตามมาที่หลัง)

เราเอาใบประกันรถไปขอเบอร์ป้ายทะเบียน(บิลส่งกลับมาให้ภายหลัง)

ภายในไม่เกินอาทิตย์ ได้ประกันฯ ได้ป้ายทะเบียน เป็นของตัวเองค่ะ

แล้วเราก็ขับรถเราเองเพื่อความชินกะรถ จนถึงวันสอบค่ะ