News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

***สงสัยมาก........**

Previous topic - Next topic

blacktea

สวัสดีคุณวนาลีค่ะ อยู่เมืองไทยสบายดีนะคะ
 กระซิบดังๆ ว่า เวปวนาลี สวยและน่าสนใจมาก
 อ่านเกือบหมดแล้วแหละ อิอิ

ชาดำ

หวัดดีค่ะคุณตู่....เป็นปี้เราเปล่าเนี่ย
 น้อยกว่า 30 เป็นน้องชาดำ ถ้ามากกว่าเป็นพี่ อิอิ

ตอนนี้คงท้องโย้มากแล้วซิ่คะ  รักษาสุขภาพมากๆ
 อีกไม่กี่วันก็จะได้เห็นหน้าสาวน้อยแล้ว
 เดี๋ยวโตมา จะเอาเข้าสังกัดอีกคน

นับก่อน ตอนนี้ในสังกัดมีใครแล้วบ้าง

น้องแฝด...2
 แก้มใส.....1
 จัสมิน......1
 ลูกสาวบัวขาว....1
 ลูกสาวคุณตู่......1
 ลูกพี่ส้มตำ.......1

ตกหล่นใครมาลงทะเบียนด้วยนะคะ
 ก็พอดี ป้าชุ ป้าชื่น ทั้งหลายคงไปเผาถ่านกันหมด
 ทีนี้ป้าชาดำ ก็จะตั้งสังกัดใหม่พอดี 5555

pall

สวัสดีจ๊ะวนาลี
 ดีใจมากที่เข้ามาทักทายกันจ๊ะ
 ยังนึกถึงอยู่เลยว่าเป็นอย่างไรบ้าง
 วนาลีจะย้ายไปอาฟริกาเมื่อไรจ๊ะ?
 ถ้าว่างเมื่อไรก็เข้ามาคุยกันอีกนะจ๊ะ
 ทุกคนยังไม่ลืมวนาลีสาวแซ้งต์การแล้นหรอกจ๊ะ.

pall

สวัสดีจ๊ะตู่
 ขอบใจมากจ๊ะที่บอกมา
 อืมว่าไปถามคนข้างๆไม่ใช่ภาษาเดียวกันก็ตาลอยจริงๆด้วย
 ป้าเองเป็นคนที่เข้าใจอะไรช้ามาก
 บางทีคนอธิบายถึงกับลมบูดเกิดอาการถุบถองกัน...
 ถ้าตู่อยากรู้จริงๆเข้ามาถามได้เลย...
 อย่าอาย...เราถือว่าได้กำไรเสียอีก...
 อย่าคิดว่าถ้าถามอะไรออกมากลัวจะเสียฟอร์มของตัวเอง
 ป้าไม่อายหรอกถ้าไม่รู้มีคนมาบอกดีเสียอีก
 ทำให้เราฉลาดขึ้น...ป้าแก่ขนาดนี้
 ยังเรียนไม่จบเสียที...ยังต้องเรียนอีกมาก...

อย่างป้าก็ดีใจมากขึ้น...เข้าใจมากขึ้น...
 อ่านจากที่ทุกคนตอบมา..ได้เห็นอะไรแตกต่างไปจาก
 ความเข้าใจของตัวเอง...
 บางครั้งป้าก็ดีใจที่ป้าตุ้มมาช่วยขยายความ
 ทำให้เรารับรู้ว่าอืมเรามองข้ามจุดนี้ไป...
 หรือเด็กอายุน้อยๆไม่ว่าจะเป็นบี...นิด..หรือคนอื่นๆ
 ที่ป้าไม่ได้เอ่ยนาม...อย่าน้อยใจนะจ๊ะ
 มุมมองของแต่ละคนดีมากจริงๆ

pall

บีคิดจะเปลี่ยนอาชีพใหม่เหรอ
 ป้าสงสารหลานๆจังเลย.

ต๋อย

เห็นกระทู้แล้ว ได้การละ
 ต๋อยเพิ่งมาอยู่ที่นี่อย่างเป็นทางการก็ปาเข้า 8 เดือนแล้ว ได้พาส บี
 คือตอนนี้อยากจะหางานทำค่ะ งานอะไรก็ได้ขอให้สุจริต ไม่ทราบว่าคนได้พาส บี เนี่ยจะหางานได้หรือว่ายากหรือเปล่าคะ อาทิตย์นี้ก็เป็นอาทิตย์สุดท้ายสำหรับเรียนภาษาเยอรมัน เรียนมาได้ 6 เดือนกว่าแล้ว แต่พูดยังช้า ยังคิดนานอยู่เลย
 ต๋อยอยากจะเข้าไปถามดูงานที่เกไมเซ่ ที่หมู่บ้านที่ต๋อยอยู่ ไม่รู้เขาจะช่วยเราได้หรือเปล่า  
 ต๋อยก็เป็นกบเหมือนกันค่ะ ข้อเสียก็คือเป็นคนขี้กลัว กลัวทุกอย่าง อะไรก็ให้แฟนพาไป ออกหน้าทุกงาน  จะทำอย่างไรน้าถึงจะมีความมั่นใจในตัวเอง

blacktea

ป้าจ๋า....กะว่าจะทำเป็นอาชีพหลักเลยแหละค่ะป้า
 เดี๋ยวให้แก่กล้าวิชาจากสวิสเซอร์แลนด์แล้วกลับไปไทยแลนด์เมื่อไหร่
 จะตั้งสังกัด ส่งหลานๆ เข้าประกวดนางงาม
 เผื่อป้าจะได้ดังด้วย อิอิ

pall

สวัสดีจ๊ะต๋อย
 งานนี่เป็นสิ่งที่หายากมากเลยต๋อย
 ต่อให้ไม่ใช่ใบบีที่ต๋อยได้มา
 คนสวิสด้วยกันเช่นลูกป้าก็ยังหาไม่ได้เลย
 คนสวิสเป็นจำนวนมากยังหางานไม่ได้
 คนบางคนโชคดีได้งานทำไวมาก..
 การหางานทำเหมือนต้องอาศัยโชคประกอบ
 ดีแล้วจ๊ะลองไปหาเกะมายเดะไปถามเขาดู
 เรื่องใบบีของต๋อยนี่ไม่มีปัญหา..สามารถหางานทำได้..
 จะเอาใจช่วยจ๊ะ

ตุ้ม

เอาใจช่วยจ๊ะต๋อย  อย่าท้อแท้นะ  ตอนนี้งานหายากจริงๆอย่างที่ป้า Pall บอกนั่นแหละ  Migros กับ Coop ก็ให้คนออกดั้งแยอะ  เศรษฐกิจไม่ค่อยจะดีทั่วโลก  จะสวดให้ต๋อยสมความปรารถณาจ๊ะ

ต๋อย

ขอบคุณมากค่ะป้าพอล ป้าตุ้ม สำหรับกำลังใจ และและคำอวยพร ถ้าต๋อยได้งานเมื่อไหร่จะเข้ามาบอกนะคะ