News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

***สงสัยมาก........**

Previous topic - Next topic

pall

ป้าเป็นคนเจ้าปัญหา...และเป็นคนที่ขี้สงสัยมาก เป็นคนที่ค่อนข้างจะเป็นเด็กฮาร์ด...แทบทุกวันจะมีแต่ปัญหา...
และคำถาม...ถามจนลุงด่า.....ยิ่งโดนด่าป้าก็เก็บกด  จะถามมากขึ้น...แกตอบแล้วจะลืมถามซ้ำ...
และโดนด่ายกกำลังสองขึ้นไปอีก... และคิดว่าคงจะถามจนกว่าจะตายจากกัน...

ตอนป้ามาอยู่ใหม่ๆ...ป้าพลาดโอกาสทองไปหลายหน...เพราะความไม่รู้...พูดไม่ได้..แปลไม่ออก..
และผสมกับไอคิวค่อนข้างจะซื่อบื้อด้วย.. อีกอย่างไม่ค่อยถามใคร..กับลุงสมัยก่อนก็ไม่ได้ถาม แบบสมัยนี้.
พูดง่ายๆไม่ได้คุยกันเท่าไรเลย..
คนสวิสสมัยก่อนก็พูดภาษาอังกฤษไม่ได้. ภาษาเยอรมันป้าก็ไม่ได้เรียน...
ภาษาฝรั่งเศสก็แบบสะเน็ค..ฟิชๆๆ.... เลยทำให้โง่ยิ่งไปกว่าเดิม.

ต่อมาพอแก่กล้าขึ้นป้าก็พล่ำคุยกับคนไปทั่ว. คุยเขารู้บ้างไม่รู้บ้างก็ไม่แคร์และพอ...คุยกับคนขึ้นถึงได้รู้ว่า...
ตัวเองเหมือนกบอยู่ในกะลาครอบ  ได้เรียนรู้โลกภายนอกมากขึ้น...สายตามองก้าวไกลมากขึ้น...
ได้รู้และสามารถถกเถียงและคุยกับคนรู้มากขึ้น. แต่เมื่อรู้มากขึ้นและสายตามองก้าวไกลมากขึ้น...
เลยทำให้กลายเป็นคนเจ้าปัญหาไป... คือทุกวันจะมีแต่การถามว่าทำไม.........

ทุกวันจะเจอแต่คำถามและมีแต่ความสงสัยตลอด...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0573 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ป้ายังเคยคิดว่าถ้ามีโอกาสอยากจะทำเวบ
 ให้คนเข้ามาคุยกันถึงปัญหาต่างๆ

พอป้ามีโอกาสได้ไปเรียนคอมใช้เวลา6ชม.พอจะรู้
 ถึงวิธีใช้การทำงานได้เเล้ว...
 ก็ให้ลูกชายทำเวบขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์หลายอย่าง
 เเละเพื่อเปิดโอกาสให้คนไทยที่มาอยู่ที่นี่ใหม่ๆ
 เวลามีปัญหาอะไรจะได้เข้ามาถาม...
 เพราะเห็นจากประสบการณ์ที่ตัวเองเจอมา
 เวลามีปัญหา...อยากหาคนช่วย...
 แต่ไม่มีใครเลย...ทำให้พลาดโอกาสทองไป...
 ถ้าป้าทำเวบนี้ขึ้นมา...จะได้มีคนไทยที่ประสบปัญหา..
 คนที่รู้..จะได้เข้ามาช่วย..ทำให้ไม่สูญเสียโอกาศทองอันดีไป

แต่เท่าที่เปิดเวบมา..ป้าเห็นคนไทยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาถามเลย..
 ยังนั่งคิดเลยว่า...คนไทยรุ่นใหม่ที่มาอยู่ที่นี่ต่างโชคดีมากๆ...
 ที่ไม่เจอกับปัญหาและความโชคร้ายแบบป้าเลย....
 ถ้าป้าเจอใครที่ถามได้และช่วยป้าได้...
 ป้าคงจะไม่สูญเสียโอกาสดีๆหลายๆอย่าง...

ถ้าเรียกเวลากลับคืนมาได้ป้าอยากทำมากๆ..

miko

สวัสดีคะป้า ป้าสบายดีนะคะ ส่วน มิโกะ สบายดีคะ ...ถูกต้องคะป้าคนไทยที่มาอยู่สวิสรุ่นใหม่ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ คิดว่า ดูได้จากตัวเองเป็นหลัก ก็คิดว่าตัวเองโชคดีพอสมควรคะ

blacktea

หนูมีปัญหาล้านแปดเลยแหละป้า  
 บางทีอยากจะถามในเวปนี้เหมือนกัน
 กลัวคนอื่นจะหาว่า นังนี่...เง่า...เปล่าวะ
 ทำไมไม่ถามคนที่บ้านล่ะ
 ก็เหมือนอย่างที่ป้าว่า  
 บางที....คำถามที่จะถาม เราก็เกรงใจคนที่จะตอบ
 (ปล. หนูก็เกรงใจคนในเวปนี้เเหมือนกัน
 แต่เพราะจากบ้านมาไกล...เลยเหมาเอาว่าทุกคนในนี้คือพี่น้องตัว)
 หรือ...
 บางที....พอถามไป...ได้ยินเสียง ฮึ่มๆ ในคอ
 ก็เหมือนอยากจะกลืนคำถามกลับลงคอตัวเอง
 โอ๊ย...บางที..นอนไม่หลับ อยากลุกขึ้นมาเปิดคอมพ์
 แล้วก็เข้ามาเขียนๆ ถามๆ แต่ก็ต้องนอนตาลอยต่อไป
 เพราะกลัวอย่างที่เขียนบอกข้างบนค่ะ

ต่อไปถ้าหนูถามอะไร หรือสงสัยอะไร  
 พี่ๆ น้องๆ อย่าว่าหนู...เง่า...นะค้า

บัวขาว

ปัญหาหนูมากเหมือนกันค่ะ จนบางทีไม่รู้จะเก็บตรงไหนมาถาม บางทีก็ลืม อย่างเมื่อวาน 100 000 Rosen gegen Gewalt.เด็กมาขายดอกกุหลาบที่บ้าน เขาก็ยื่นใบให้อ่าน เราก็เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็ถามเด็กดูอะไรกันนี่ คราว คราว เข้าใจในเบื้องต้นว่าอ๋อ เขาจะเอาเงินนี้ไปซื้อขนมปังในคนข้างถนน ก็คิดว่าเป็นการทำบุญอย่างหนึ่งก็ไปหยิบเงินมาห้าฟรังซื้อดอกกุหลาบช่วยเขาซะหนึ่งดอก แล้วกลับมาเปิดพจนานุกรมดูเองอีกที  Gewalt แปลได้ว่า การใช้ความรุนแรง แปลรวม กุหลาบแสนดอกต่อต้านการใช้ความรุนแรง อ๋อ เพิ่งเครียร์ มาอีกหน่อย อย่างน้อยแสนดอกเราก็เป็นหนึ่งในแสน ได้ช่วยเขา ยอมรับเลยว่าหลายสิ่งหลายอย่างไม่ค่อยรู้จริงเท่าไร หนูก็น้องกบค่า

ตุ้ม

ขอโมทนาคุณคุณ Pall ค่ะ หวังว่าน้องๆหลานๆจะได้ใช้ความกรุณาของคุณ Pall ให้เป็นประโยชน์  "เดินตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด"

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

พึ่งจะมีเวลามาหย่อนบั้นท้ายอวบๆจนอืด ลงที่เก้าอี้หน้าคอม  เพราะช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์ มันแสนจะเหนื่อยกว่าวันอื่นๆ เปิดมาก็เจอวัยรุ่นเด็กฮาร์ด ใจร้อนหมื่นฟาเลนไฮร์  วัยกลางๆยังไม่เกรียมอย่างนิด ถึงกับอึ้งไปหน่อย เพราะได้ยินป้าบ่นมาสองสามครั้งแล้ว แต่คราวนี้บ่นออกมาเสียงดังกว่าเก่า โธ่ป้าก็ยังมีคนไอคิวกระท่อนกระแท่นอย่างนิด ที่ขี้สงสัยล้านเรื่องถามป้า ถามในสายโทรศัพท์ ตามไปถามถึงบ้านป้า  เพราะไม่กล้ามาตั้งในนี้ เพราะคิดว่าตัวเองงี้เง่าไปป่าวที่จะมาถามเรื่องแบบนี้ คนเค้าจะว่า ยัยคนนี้อยู่มุมไหนของสวิตนะ ถึงได้ขี้สงสัยไปม๊ดดดดด และรู้ว่า ถ้ามาตั้งคำถาม ต้องมีคนเข้ามาตอบให้ รวมทั้งป้า และถ้าไม่มีคนมาช่วยตอบข้อข้องใจ ก็ไม่พ้นป้าอีกเหมือนเดิม เพราะเรื่องที่สงสัยสมองของนิดยังไม่รับรู้ แต่คนอื่นเค้าอาจรู้แล้ว ซึ่งป้าก็จะต้องตาดำนั่งหาข้อมูลมาให้ แล้วนิดก็จะโดนลุงโรเบริ์ตสุดหล่อ ตัดออกนอกกองมรดกนมวัวสาว แถมโดนอวัยวะที่ใช้สวมรองเท้าเบอร์ 40กว่าๆเตะมาที่บั้นท้ายอันอืดอั๋น โทษฐาน ทำให้ศรีภรรยาขอบตาดำหมดสวย และไม่มีคนทำน้ำหวานซีหรุปให้กิน ป้าค่ะ เรื่องหลายเรื่องในนี้ ช่วยให้คนหลายคนที่เข้ามาอ่าน ได้หูตาสว่างกว้างไกลไปอีกเยอะ ได้นำมาใช้ในชีวิตจริงๆ หนึ่งในนั้นก็มี นิดคนสมองกลวงที่กำลังจะเริ่มเต็ม เพราะเข้ามาเป็นน้องแอบอ่านในบ้านป้าตั้งแต่ลงเสาเอกเลยมั้ง จนโดนป้าลากออกมาให้เสนอหน้า(ชื่อ)ให้ชาวบ้านชาวเวปเค้าเห็น จุดประสงค์ที่ป้าสร้างบ้านหลังนี้ มันมาได้เกินครึ่งแล้วนะป้าจ๋า

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

อรุณสวัสดิ์ ป้าจ๋าวัยรุ่นเด็กฮาร์ท  ป้าตุ้ม พี่มิโกะคิดถึงมากๆไม่ได้คุยกันเลยนะพี่ น้องชาดำคนสวย คิดถึงนะ เราไม่ได้เมาท์กันสองวันใจจะขาดร่อนๆ อิอิ  คุณบัวขาว เห็นชื่นกันอยู่บ่อยๆ แต่ก็ยังไม่มีโอกาสเมาท์ด้วยสักที วันนี้รีบเข้ามารายงานตัวตอกบัตรทำงานแต่เช้า มาตรวจตราทำความสะอาด ปัดฝุ่น เปิดหน้าต่างบ้าน  ต้มน้ำร้อน เตรียมกาแฟเพื่อรอเจ้าบ้านมาตรวจงาน และลูกบ้านทุกคน มานั้งคุยกันในห้องรับรองของบ้าน เสร็จแล้วแจ๋วนิด ก็ขอตัวไปธุระที่ทำการเลขานุการโรงเรียน Schulsekretariat เพื่อคุยธุระเรื่องการช่วยจ่ายค่ารักษาสุขภาพฟันของลูกๆ ซึ่งทางโรงเรียนจะช่วยออกให้ 60 ฟรัง ต่อหนึ่งปีการศึกษา  และจะไปขอคำปรึกษาเรื่อง SchulzahnKlinic  ได้เรื่องได้ราวอย่างไงจะมาเล่าสู่กันฟังเน้อ

blacktea

เอ๊ะ...พี่มิโกะก็เรียกเรา น้องชาดำคนสวย
 แม่เกตุ...ก็เรียกพี่ชาดำคนสวย
 พี่นิด...ก็เรียกชาดำคนสวย
 สงสัย....เห็นไหมป้า หนูสงสัยอีกแล้วเนี่ย
 สงสัยว่า....หรือเราจะสวยจริงๆ เนี่ย 5555555

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall  นิด ชาดำ(คนสวย) บัวขาวและทุกๆคน มีอะไรก็เอามาเล่าแบ่งปันกันบ้าง  จะได้มีอะไรประดับหัวกันขึ้นมาอีก  ผู้หญิงไทยเก่งอยู่แล้วจะได้เก่งมากขึ้น "มีก็ไกวดาบก็แกว่งแข็งหรือไม่"

blacktea

เย้....ป้าตุ้มก็เรียกชาดำ(คนสวย) อีกคนแล้ว
 ต่อไปต้องเรียกชาดำคนสวยแล้ว ถึงจะเป็นตัวจริง
 ถ้าชาดำ....ไม่มี(คนสวย) ต่อท้าย เป็นตัวปลอม เฮๆๆๆๆๆๆๆ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้าพอล (ขำที่ป้าบอกว่า ป้าเป็นเด็กฮาร์ดน่ะค่ะ คำนี้หนูไม่ได้ยินมานานแล้ว)  และก็สวัสดีทุกๆคนค่ะ  ปัญหาที่โอเลี้ยงสงสัยก็มีบ่อยค่ะ แต่จะถามแฟน นี่อะไรอ่ะ มีไว้ทำไม กลายเป็นหนูน้อยจำไม ไปเลยบางที  มาแรกๆ ก็อาศัยแฟนเหมือนกันค่ะ เรื่องโรงเรียน เรื่องวีซ่า เรื่องประกัน  เรื่องขึ้นรถไฟ เรื่องหาหมอ และคิดว่าเกือบทุกๆอย่างน่ะค่ะ   แฟนจัดการให้ละเอียด หุๆ ยกเว้นเรื่องทำกับข้าว เธอไม่รู้หรอกว่าอะไรคืออะไร การซื้อของให้ได้ราคาถูกก็แม่แฟนนี่ล่ะค่ะ เคล็ดลับทำความสะอาดบ้าน เก็บของอะไรทั้งหลายแหล่ ก็ได้เธอนี่ล่ะ  ก็เลยพอประคับประคองให้อยู่รอดไปวันๆ ได้นะคะ  แต่ถ้ามีปัญหาที่หาทางออกไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องพึ่งพาเว็บป้านี่ล่ะค่ะ

pall

**สวัสดีจ๊ะมิโกะ**
 ป้าดีใจกับมิโกะมากเลย..โชคดีที่มิโกะไม่มีปัญหาอะไร..
 นับว่าเป็นดชคดีของมิโกะมากที่สุด...

..............................................

**สวัสดีจ๊ะบี***

ถึงบีไม่มีปัญหาแบบป้า...
 บีก็เข้ามาช่วยปั่นทู้ก็แล้วกัน...
 อืมถึงว่าคนสวยมักจะเป็นคนที่ชอบมีปัญหานะ...
 ถ้าอยากสวยมากๆก็เข้ามาเขียนถามก็แล้วกัน...
 ไม่มีคนตอบเราก็ตอบกันเอง..5555555

........................................................

*สวัสดีจ๊ะบัวขาว***

ขอบใจมากเลยที่เขียนถึง100 000 Rosen gegen Gewalt
 ถ้าบัวขาวไม่เขียนป้าก็ไม่รู้เรื่องเลยนะ.
 คราวหลังถ้ามีข่าวคราวอะไรเข้ามาเขียนบอกกันได้เลยนะ
 จะทำให้หูตากว้างไกลไปอีก..
 ป้าถามลุง...แกก็บอกไม่รู้เรื่อง..แบบตกข่าวกัน...
 บ้านป้าไม่มีหนังสือพิมพ์อ่านกันมานานแล้ว...
 ข่าวทางทีวีก็ไม่ได้ดูกัน...
 แบบอยู่แบบคนหลังเขาสบายใจขึ้นมาก
 การรู้ข่าวทำให้คนฉลาดก้าวไกลทันโลก...
 แต่ถ้ารู้มากๆก็เกิดทุกข์.

บัวขาวถ้ามีปัญหาอะไรเข้ามาเขียนถามได้เลย
 ป้าจะดีใจมากจริงๆ
 คนไทยที่นี่เก่งๆกันทั้งนั้น
 ใครที่รู้เรื่องก็จะช่วยกันตอบ
 ป้าเองก็ยอมรับว่าไม่ได้รู้เรื่องไปหมดหรอก
 เราต้องเรียนรู้ตลอดเวลา
 ป้าจะได้รู้ไปด้วย...

...................................

**สวัสดีจ๊ะนิด***

ก๊ากๆๆหัวโขกโต๊ะเลยเหรอ
 ป้าก็ดีใจถ้าคนเข้ามาแจมคุยกัน
 ทำให้ป้าได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นกว่าเดิมมาก
 คนเราไม่ฉลาดไปหมดหรอก
 บางสิ่งบางอย่างป้าก็ยังต้องวิ่งถามลุงและคนรอบข้าง
 จนเขาเริ่มเบื่อกันแล้ว.เรียกว่ายังโง่และ
 ยังต้องเรียนรู้กับคนรุ่นใหม่อีกมาก

นิดมีอะไรเข้ามาเขียนได้เลย

**อย่าคิดว่าเป็นของป้า**

คิดว่าเป็นเวบของทุกๆคน...ที่ช่วยกันดูแล...รักษา...
 ที่เข้ามาพูดคุยกัน...เป็นมิตรและสุภาพต่อกัน..
 ช่วยเหลือกันแบบพี่น้อง...อย่ากลัวว่าจะมีใครเข้ามาเขม่น
 ทุกคนสามารถออกความคิดเห็นได้อย่างอิสระ...
 ไม่ตอ้งกลัวว่ากระทบใจกัน...
 เราต้องออกความคิดเห็นที่มีความคิดของเราเอง..
 อย่ากลัวว่าจะมีการด่ากัน...หรือพูดคำหยาบคาย...

***เวบนี้ป้าขอสัญญา....จะไม่เกิดขึ้นอย่างเด็ดขาด....***

ยอมรับว่าอยากปิดมาหลายหนเพราะคิดว่า
 เป็นเวบที่คนไม่สนใจ...เพราะไม่มีคนเข้ามาถามปัญหาอะไร..
 ตอนนี้ดีใจที่มีคนเริ่มเข้ามาถาม..

...................................................

**สวัสดีค่ะคุณตุ้ม**
 พี่ดีใจที่คุณช่วยเข้ามาตอบให้ความรู้แก่พี่และคนหลายๆคน
 ที่มีปัญหา...ดีใจที่เราแบ่งปันความรู้แก่กัน...
 อย่าหนีไปไหนนะจองตัวไว้..พี่จะได้หลบไปเที่ยวได้...
 ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

วนาลี

สวัสดีจากเมืองไทยค่ะป้าพร และเพือนๆทุกคน (ไม่ขอเอ่ยนามนะค่ะ เพราะเห็นชือเยอะมาก กลัวตกหล่นใครไปบ้าง) ด

ตอนแรกปางว่าจะไปเปิดกระทู้ใหม่ สวัสดีเพือนๆ แต่กลัวมันจะเลอะเทอะก็เลย มาขอตอบต่อจากกระทู้นี้ค่ะ  ส่วนตัวแล้วปางเป็นคนไม่มีปัญหาทางชีวิตนะค่ะ แต่ชอบอ่านเรืองปัญหาต่างๆ เผือวันหนึ่งเกิดปัญหาจะได้ รับมือทันเพราะมีเพือนๆให้คำแนะนำเป็นครูเราแล้ว

แวะมาทักทายสั้นๆแค่นี้นะค่ะ กลัวเพือนๆลืม พอดีคอมเป็นโน๊ตบุค เขียนไม่ค่อยมันส์เท่าไหร่ เขีนยไปกระโดดไป บางทีก็หลับไปเฉยๆ พิมพ์เยอะๆ แล้วหมดอารมณ์ค่ะ เด๋วรอกลับไปหาคอมเก่าตัวเดิม แล้วปางจะเข้ามาคุยด้วยนานๆ  

คิดถึงเพือนๆทุกคนค่ะ

ตู่

ปัญหามันมีเยอะค่ะ อาศัยถามคนที่บ้าน แต่บางทีพอเค๊าอธิบายมาก็จะทำตาลอย เพราะไม่เข้าใจ
 แหมถามแค่นิดเดียว ตอบมาซะเยอะ ภาษายิ่งแข็งแรงอยู่
 แต่ก็อ่านที่ป้าเขียนๆมาน่ะค่ะ ได้คำตอบู้ตรงกับที่อยากรู้เยอะเลยค่ะ