News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ก่อน เเละ หลัง เกิดฯ

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีจ๊ะมาราตี
 เห็นรูปเหมือนอย่างที่บีพูด
 เศร้ามากๆเลยกับความสูญเสีย

ทำไมป้าเข้าเวบไม่ได้หรือต้องสมัครเป็นสมาชิกจ๊ะ
 อืมอยากช่วยส่งเงินไปช่วยอีก
 ส่งเป็นเงินสวิสได้ไหม?
 ถ้าส่งสงสัยคงสอดเงินสดใส่ซองจดหมายไป
 มาราตีส่งที่อยู่มาให้ป้าได้ไหมจ๊ะ?

somsri007@hotmail.com

maratee

สวัสดีคะ ป้าพอล

ป้าคะ เมื่อวานหนูได้ส่งเมลให้ป้า ไม่ทราบว่า ป้าได้รับหรือเปล่าคะ?  หนูส่งรูป ไปให้ป้าด้วยน่ะ อยากให้ป้ารู้จักหน้า ตา มาราตี เเบบเต็มๆ ว่า ขี้เหร่ เเค่ไหน อะ อิ อิ อิ  

เวปชาวไทย ป้าเข้าได้ตลอด โดยไม่ต้องสมัครสมาชิกก็ได้คะ เเต่
 หนูทำลิงค์ไม่เป็น  

เเล้วหนูจะส่งเมล พร้อมรูป ของ เด็กๆ (โรงเรียนตะกั่วป่าประชานุ*ล) ไปให้ทางเมลน่ะคะ

ขอบคุณ (เเทนเด็กๆ) สำหรับความมีน้ำใจของป้า เเละ เพื่อนๆน่ะคะ

มาราตี

มาราตี

โรงเรียนตะกั่วป่าประชานุ*ล

(ทำไม ก ไม่ขึ้น )

มาราตี

ลองดูอีกทีน่ะคะ ป้า  

ที่ห้องประชาสัมพันธ์ หัวข้อ ร่วมด้วยช่วยน้องเรียน  
 เเละ ที่ห้อง จิปาถะ หัวข้อ กิ๊กก๊ากจากเมืองไทย ภาค..2

http://www.thailife.de/schau-thai/(คลิกที่กระดานสนทนา)

pall

ขอบคุณมากาหรับเมล์
 ต้องขอโทษที่ไม่ได้ตอบเมล์เลย

เมล์ที่ส่งมาอ่านไม่ได้เป็นภาษาขอม
 มีฉบับเดียวที่อ่านได้.
 โครงการณ์ที่ส่งมารู้สึกดีและเห็นด้วย
 ป้าจะสอดเงินส่งไปทางจดหมาย
 เงินที่ส่งคงเป็นเงินสวิสฟรังก์คงไม่มีปัญหาใช่ไหมจ๊ะ

maratee

เมลที่มาราตีส่งให้ป้า 2 ครั้ง เป็นเมลอันเดียวกันค่ะ  
 ขอบคุณป้ามาก ที่เห็นด้วยกับโครงการของเราคะ

เงิน สกุลอะไรก็ได้คะป้า  เเล้วเเต่ป้าสะดวก น้าสาวจาก ฟลอริด้า (น้องเเม่เเฟน) ยังสอดมาใน จ.ม เป็นเงินดอล เลยคะ

ทางเมืองไทยลงพื้นที่ วันที่ 2 นี้ หนูคงมีภาพ เเละรายละเอียดการบริจาค มาฝากป้าอีกน่ะคะ  (อยากให้เห็นว่า เราพูด จริงทำจริงคะ)
  นอกเรื่องนิดหนึ่งน่ะคะ  ป้าได้รับรูปหนูหรือเปล่าคะ (ทางเมล)

วันที่ 7 ที่จะถึงนี้ ไม่เเน่ หนูจะไปเที่ยว(เยี่ยมเพื่อน) ที่ซูริค  
 ถ้าป้าอยู่ใกล้ๆ  หนูจะหิ้ว ไส้กรอกเยอรมันไปฝากน่ะคะ

มาราตี

มาราตี

เเก้ข่าวนิดหนึ่งคะ  ข้างบนหนูเขียนชื่อ โรงเรียนผิดไปนิดหนึ่งคะ

"โรงเรียน ตะกั่วป่า เสนานุ*ล คะ  ไม่ใช่ ประชานุ *ล"

blacktea

พี่มาราตี  ดีจังค่ะถ้ามาซูริค
 ชาดำอยากจะเจอตัวจริงพี่ค่ะ
 จันทร์ ที่ 7 ใช่หรือเปล่าคะ
 ถ้างั้นจะได้นัดเจอกันค่ะ
 ลำพังตัวชาดำเองคงช่วยได้ไม่มาก
 แต่อยากจะได้ข้อมูลเพิ่มเติม
 เพื่อที่จะไปบอกเล่าให้พี่น้องคนอื่นได้มีโอกาสได้ช่วยเหลือด้วย
 คนละนิดละหน่อย เพื่ออนาคตของเด็กๆ ค่ะ

pall

ขอบใจมากสำหรับข่าวที่ส่งมา
 ป้าไม่มีบุญกินใส้กรอกเยอรมัน...กินไม่ได้จ้า.
 พูดถึงโครงการณ์ป้าเชื่อนะ..และชื่นชอบมากด้วย
 ที่เราให้โอกาสกับเด็กๆที่ขาดแคลน.
 ถ้ามีโอกาสจะช่วยทำเรื่อยๆ.

วันที่7กุมภา ป้าคงไปเจอที่ซูริคไม่ได้.
 มาราตีมาพักบ้านเพื่อนกี่วันจ๊ะ?

ลืมบอกไปว่ารูปไม่ได้รับจ้า.

maratee

หวัดดีจ้าชาดำ

เรื่องไปซูริค ตามเเปลนที่วางไว้ คือวันที่ 7 ที่จะถึงนี้จ้า
 คิดจะไปกัน ตั้งเเต่ปีใหม่เเล้วพอดี ช่วงนั้นลูก โรงเรียนปิดพอดี
 กะว่า จะได้ไปเที่ยว หลายๆ ที่ เเละนานๆ หน่อย

เเต่เเปลนก็พังไม่เป็นท่า  เพราะเรื่องที่เกิดที่บ้าน เเละ  เพราะรถคู่ใจของ พี่มันมางอเเงซะก่อน ส่วนรถของคุณสามี ช่วงหน้าหนาวจะจอดไว้ในโรงรถ  งดจ่ายภาษีชั่วคราว  จ้า หน้าหนาว จะใช้เเค่คันเดียว ส่วนหน้าร้อน ของใครของมัน เเบบว่า หน้าร้อน ต่างคน ก็ต่าง มีงานเยอะ อะ5555555     วันที่ 7 นี้ คิดว่าเเน่นอน น่ะ
 ก่อนออกเดินทาง พี่จะเข้ามาโพสต์อีกที น่ะคะ  
 บ้านเพื่อนพี่  อยู่ถนน Tulpenweg  ไม่ทราบว่า ชาดำรู้จักป่าวน่ะ

ชาดำให้ที่อยู่อีเมล ไว้ซิ เเล้วพี่จะส่ง รายละเอียดไปให้อ่านน่ะ

ป้าพอล ค่ะ ไม่เป็นไร เดี๋ยวหนู จะส่งไปให้ใหม่น่ะคะ  
 อยาก ให้ป้า รู้จักหน้า ขี้เหร่ ขี้เหร่ ของมาราตีอะ 55555
 อุ้ย ป้า ไม่ทานหมูเหรอค่ะ?   (ไส้กรอกเยอรมัน ทำจากหมูสับ)

มาราตีกะว่า จะไปซูริคกัน ประมาณ 3-4 วันคะ เจ้าเจมส์ จอมซนเขาอยากไปเล่น สกี  ส่งสัย ต้องออก นอกซูริค ไปอีก มั่งคะ

ค่ะ โครงนี้ ที่หนู บอกป้าไป พวกเรา จะทำกัน เป็นระยะยาวคะ  
 อยากช่วยเหลือเด็กๆ จริงๆคะ ที่มาราตี เข้าโครงการนี้ ก็เพราะนึกถึงตอนตัวเอง เด็กๆ ด้วย ลำบากคะ ขนาดมีพ่อ เเม่ พร้อม(เเต่เขาเลิกกัน) ยังลำบากเลย  เสื้อผ้าใส่ไปเรียน ก็มีเเค่ ชุดเดียว (เเถม ชุดเรียน ชุดเที่ยว ชุดเดียวกันอีกเเน่ะ 5555)
 บางวัน ถ้าฝนตก ก็ต้องใส่ ชุดเปียกๆ ไปโรงเรียน ใช้ใบตองเเทนร่ม  ถุงพลาสติกเเทนกระเป๋าหนังสือ
 ไม่ไผ่ ที่เหลาเอง เป็นไม่บรรทัด    รองเท้านักเรียน ไม่เคยมีใส่  
 สีน้ำ สีเทียน ต่างๆ ก็ไม่เคยมี เเละ อีก ฯลฯคะ

เเต่ตอนนี้ มาราตีเเละครอบครัวอยู่สบาย ไม่ลำบากเหมือนเมื่อก่อนเเล้ว  (เเต่ก็ยังไม่รวยล้นฟ้าน่ะคะ 55555)พอมีโอกาส ก็อยากจะช่วย เด็กๆ พวกนี้  

ปกติ มาราตีก็ ชอบช่วยเหลือเด็กๆ อยู่เเล้ว เเต่ไม่เคยทำเป็นโครงการใหญ่ๆ  นอกจาก กลับเมืองไทย ที ก็ ไปเยี่ยม เด็กๆ ที่ลำบาก (เหมือนมาราตีเมื่อก่อน) ยากจน เเละให้เงินบ้าง ให้ของบ้าง  บางครั้ง  สิ่งของก็จะเป็น อุปกรณ์การเรียนเป็นส่วนมาก
 เเละ ที่ มาราตี ช่วยการเรียน อยู่ประจำก็มี 3 คน
 3 คนคนนี้ มาราตี ช่วยเขาเรื่องเรียน มา 3-4 ปีเเล้ว  เรียนเก่งๆ กันทุกคนเลยคะ   ยิ่งเห็นผลการเรียนของเขาดี ก็ยิ่งมีกำลังใจส่งค่ะ  (3 คนนี้ ไม่ได้อยู่ในโครงการนี้ คะ )

blacktea

สวัสดีค่ะพี่มาตารี ถนนที่พี่บอกไม่รู้จักหรอกค่ะ
 แต่ไม่เป็นไรนะคะ ส่งรายละเอียดมาที่อีเมล์ก็ได้ค่ะ
 ขอบคุณมากค่ะ

blacktea

Opppppppppsss !!!!
 ไหงพิมพ์ชื่อเป็นแบบนั้นล่ะนั่น
 พอกดส่งแล้วต้องหัวเราะก๊ากเลย ไม่ว่ากันนะคะ
 พี่ มา รา ตี