ขอเข้าเป็นสมาชิกใหม่ห้องนี้ด้วยคนค่ะ

Previous topic - Next topic

pall

สวัสดีมิโกะ
 ป้าขอแสดงความเสียใจด้วยจ๊ะสำหรับงานเก่า
 ดีใจที่มิโกะได้งานใหม่ที่Migros
 พร้อมทั้งไปเรียนภาษาเพิ่มดีมากเลย.
 ถ้าว่างหรือเหงาก็เข้ามาคุยกันใหม่.

ลุงเองทำงานได้อาทิตย์ละครั้งช่วงนี้เพราะอากาศหนาว
 และหิมะตก.
 งานช่วงนี้จะเป็นงานสวนทั่วๆไป.
 รายรับตอนนี้ถึงแม้จะน้อยมากแต่ก็พออยู่ได้.
 ดีที่มีเงินสะสมเก่าเก็บไว้เลยไม่ลำบาก.

ป้ายังนึกถึงช่วงที่ลุงผ่าตัดสะโพก
 แกไม่ได้ทำงาน3เดือนไม่มีรายได้เข้ามาเลย
 ถ้าไม่รู้จักเก็บคงอดตายแน่ๆเลย.
 ยิ่งตอนแกเข้าโรงพยาบาลเรื่องโรคหัวใจนี่
 ก็แย่สุดๆๆ.

ขอเอาใจช่วยมิโกะอย่าท้อแท้ใจนะจ๊ะสู้ๆๆๆ.
 ขอบใจมากจ๊ะสำหรับความเป็นห่วง.
 อืมลืมถามว่ามิโกะส่งทุเรียนมาหรือเปล่า
 ถ้าไม่ได้ส่งไม่เป็นไรหรอกอย่าคิดมาก..
 ที่ป้าถามนี่กลัวว่าถ้ามิโกะส่งมาจะสูญหายกลางทาง.
 กลัวมิโกะจะเข้าใจผิดว่าได้รับของแล้วไม่ตอบน่ะจ๊ะ.

คิดถึงมิโกะเช่นกันจ๊ะ

โอเลี้ยง

สวัสดีวันจันทร์ค่ะป้า และคุณมิโกะ วันนี้อากาศสดใส แดดออกจ้าเชียว ขอให้ทุกคนสดชื่นสดใจเหมือนอากาศนะจ้ะ  

blacktea

สวัสดีทุกคนเช่นกันค่ะ
 ป้าจ๋า...รักษาสุขภาพด้วยค่ะ
 พี่มิโกะ...คิดถึงพี่เสมอนะคะ
 คุณโอเลี้ยง...สบายดีนะคะ
 วันนี้อากาศหนาว แต่ที่นี่แดดยังไม่ทำงานเลยค่ะ

miko

ขอบคุณมากคะป้าสําหรับกําลังใจแต่ มิโกะ ไม่ได้โดนออกจากงานคะยังทํางานที่เก่าอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ที่ มิโกร มิโกะ ไปฝึกทํางานวันละ 4 ชั่วโมงเองคะไม่เยอะเพราะว่าที่โรงงาน มิโกะทํา 80เปอร์เช็นต์ไม่เต็มร้อย มิโกะเลยไปสมัคทําที่ มิโกรด้วยจะได้มีเงินเดือนเพิ่มนะคะ ส่วนทุเรียน มิโกะต้องขอโทษป้าด้วยนะคะ ที่ไม่ได้ส่งคือกลิ่นมันแรงมากเลยนะคะแฟนบ่นมากมิโกะเลยเบื่อเลยเอาไปให้พี่คนไทยที่โรงเรียนแทนนะคะขอโทษป้าด้วยคะที่ทําให้รอ ....และสวัสดีคุณ โอเลี้ยง และน้อง ชาดํา ด้วยนะคะ สบายดีนะคะ น้องชาดําจ๊ะอยากบอกว่าพี่ก็คิดถึงเราเช่นกันจ๊ะ ว่างเดี๋ยวโทรหาจ๊ะ

blacktea

ว่างแล้วโทรหาเขานะตัวเอง
 แต่พรุ่งนี้ไปเรียนนะ กลับเย็นจ้า
 เพราะจะหนีเที่ยวด้วย อิอิ

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 ดีใจที่มิโกะไม่ออกจากงาน.
 เรื่องทุเรียนไม่เป็นไรจ๊ะ.อืมกลิ่นมันแรงจริงๆด้วย
 ดีแล้วไม่ส่งมาไม่เช่นนั้นกรมไปรษณีย์คงคิดว่าระเบิดลง555

สวัสดีจ๊ะบี
 ขอบใจมากที่เป็นห่วง

สวัสดีจ๊ะโอยั๊วะ

วันนี้ไม่ได้ไปไหนเลย
 งานบ้านก็ไม่ได้หยิบทำอะไร
 เมื่อวานออกไปเดินบนหิมะร่วม2ชม.ในป่า
 เห็นเด็กออกมาเล่นล้อเลื่อนกันมาก.

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีจ้าทุกๆคน วิ่งไปวิ่งมาอยู่แถวนี้ หลายรอบ เห็นเงียบๆกันไป แต่วันนี้ดูคึกคักดี .
 @@@  สวัสดีค่ะป้า  @@@ แหม แค่นิดโทรเมาท์ด้วยชั่วโมงเดียว ถึงกับต้องออกไปเดินเล่นแก้เครียดซะ 2 ช.ม. เลยหรือเจ้าค่ะ มิน่าตอนที่ไปบุกบ้านป้าหลังเก่า ลุงกับป้าถึงได้ลากนิดออกไปเดินเล่นนอกบ้านตลอด สงสัยลุงกลัวนิดฝอยจนลุงหลับ หรือ ลุงฝอยจนนิดหลับ ก็ยังไม่แน่ใจว่าใจฝอยให้ใครหลับ 55555
 @@@  สวัสดีค่ะพี่มิโกะ เห็นหายๆไป น้องบี กับป้าก็บ่นถึงกัน พี่ไม่จามมั้งหรือค่ะ5555555 ที่แท้ก็หัวอกเดียวกับนิดอะนะ ที่เวลากลับมาจากเมืองไทย ต้องปั่นๆๆเงิน เพราะเป็นโรคทรัพย์จางไปชั่วขนาด ทำงานเยอะๆ ก็ระวังสุขภาพด้วยนะค่ะ ขอเอาใจช่วยเรื่องงานนะพี่ และหวังว่าคงมีโอกาสได้เจอกันจะได้ช่วยกันแกล้งน้องบีนะพี่ @@@
 @@@  สาหวาดดดดี น้องบี ( ชาดำ ) วันนี้พี่นิดลองนั่งรถไปดูสถานที่ทำงานที่จะไปสัมภาษณ์วันจันทร์หน้านี้ แบบกลัวไปสาย เพราะไม่คุ้นตารางเวลารถสายนี้ แบบมีการซักซ้อมไว้ก่อน ตื่นเต้นแด๋วๆ เลยน้องเอย   กินข้าวกินปลาไม่ได้  เนี้ยกลั้วกลัวผอมเลยนะ ฟาดแต่ยำมาม่าตลอดเลยน้อง 55555555  และตอนช่วงเช้าวันนี้ไปเรียนหนังสือมา เลยบอกข่าวนี้กับครู  (ที่เหมือนเพื่อนสนิทมากกว่าครู เพราะไปเรียนกับแกตั้งแต่มาอยู่ใหม่ๆ ตอนนี้เป็นย่าของคร์อสเรียนภาษา จนครูพี่บอก ฉันไม่อยากสอนเธอแล้วกลัวเบื่อเรียนซ้ำแล้วซ้ำอีก พี่บอก ฉันไม่เบื่อหรอก แต่ครูดันสวนกลับ ที่กลัวเบื่อนะ คือฉันเบื่อหน้าเธอ โธ่ๆๆๆๆสงสารฉันเถอะ เป็นคนขี้เหงางะ55555 )  ครูใจดี เลยบอกว่างั้นให้เพื่อนที่ห้องช่วยกันรุมซ้อม เอ้ยไม่ใช่  ช่วยซ้อมตั้งคำถามสัมภาษณ์งาน เธอจะได้ไม่ตื่นเต้นและจะได้คิดคำตอบดีๆ ที่สำคัญ เพื่อๆจะได้ฝึกวิทยายุทธไปในตัว น้วมเลยงะ สองช.ม.สะบักสะบอมกลับบ้านเลยหลังเลิกเรียน5555555 @@@

โอเลี้ยง

หวัดดีจ้ะป้า  หวัดดีจ้ะพี่ๆ (ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ) เห็นพี่ๆหลายคนไปทำงาน ไปสมัครงาน แล้วอยากทำมั่งไม่อยากอยู่เฉยๆ แต่ตอนนี้โอเลี้ยงแค่รอเวลาน่ะค่ะ  กะว่าหลังกลับจากไปเที่ยวเมืองไทยมาจะไปหางานทำบ้างล่ะ ภาษาคงพอถูไถไปได้บ้างอ่ะค่ะ  ได้งานเป็นเบ๊เค้าก็ยังดีเน๊าะ  พรุ่งนี้เรียนอีกวันเดียวก็จะเป็น fasnacht 1 อาทิตย์ดีจังเลยค่ะ มีใครมาเที่ยวที่ลูเซิร์นช่วงนี้หรือเปล่าจ๊ะ โอเลี้ยงคงไม่ได้ออกไปดูงานกะเค้าหรอกค่ะ ขี้เกียจไปคนเดียวอ่ะ แฟนก็เข้าค่ายทหารอยู่ ไม่มีเพื่อนไปเลย

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีจ้า น้องโอเลี้ยง ( เดี๋ยวโอไม่เลี้ยงพี่นิดเลี้ยงเอง อิอิ )ใจเย็นๆนะค่ะน้อง อย่าไปคิดมากกังวลมาก พี่เองไม่ใช่มาอยู่ใหม่ๆจะทำงานเลย พี่มาอยู่จนสี่ปี ถึงได้ไปเรียนภาษาแบบจริงจัง เพราะตลอดเวลาอยู่บ้านอาศัยอ่านตำรา ดูข่าวในโทรทัศน์ น้องนึกสภาพสิค่ะ ว่าจะรู้สึกอย่างไง  มีครอบครัวเพื่อนฝูงเป็นคนไทย เวลาใครมาทักทายคุยได้คำสองคำ ไม่มากมาย ได้แต่ยิ้มจะส่งภาษาประกิต เมื่อสิบปีก่อนก็น้อยคนที่เว้ากับเราได้ พอไป เรียนภาษาไม่ทันถึงปี ก็ทำงานครั้งแรก ตอนแรกก็หวั่นๆว่าจะรอดช่วงทดลองงานไหม เพราะภาษาเราไม่แข็งแรง แต่พี่ก็โชคดีที่มีหัวหน้าใจดี และเจ้าของที่ทำงานเมตตา เลยได้ใช้โอกาสนี้ฝึกภาษาไป และขอวันหยุดตรงกับวันไปเรียนภาษาต่อได้อีก ทำไปได้สองปี ทุกอย่างกำลังฉลุยไปได้สวยในเรื่องงาน ก็มีเหตุต้องลาออกมาอยู่บ้านจุมปุ๊ก เพื่อทำหน้าที่แม่ให้ลูกสามคน ตามลำพัง อยู่เกือบห้าปี ซึ่งในระยะเวลานี้ พี่ก็รับงานเล็กๆน้อยๆทำเพื่อแก้เหงา แก้ทรัพย์จาง ไม่ว่าจะทำความสะอาดบ้าน ขี่จักรยานส่งอาหารตามบ้าน  ทำอาหารงานปาร์ตี้ สอนทำอาหารไทย เลี้ยงเด็ก เพราะงานเหล่านี้ไม่รบกวนเวลาที่พี่ดูแลลูกๆ จนถึงวันนี้ที่พี่พร้อมจะก้าวกับไปสู่สังคม มนุษย์เงินเดือนอีกครั้ง และนอกจากเราจะพร้อม เราก็ต้องดูจังหวะและโอกาส เมื่อมันมีมา เราต้องขว้าไว้  วันหนึ่งต้องเป็นของเรา เพียงแต่เราตั้งใจ   " สู้  ล้มได้แต่ต้องลุก มีความหวังตราบเท่าที่ยังหายใจ " ในบางครั้งเราอาจคิดว่า เราทุกข์ เราแย่ แต่จริงๆมีคนที่ทุกข์ที่แย่กว่าเรา หากเราคิดอย่างนี้ เราจะสบายใจ วันอาทิตย์นี้แถวบ้านพี่ก็มีขบวนแห่fasnacht  ต้องแปลงร่างเป็นช่างแต่งหน้าจำเป็นเพื่อลูกอีกแล้ว เป็นได้ทุกอาชีพเลยมั้งนี่ จะเปลี่ยนจาก แม่ลูกหมูสามตัว เป็นนางมารพันหน้าแล้วนะชื่อพี่

blacktea

อั่นแน่...แม่ลูกหมู ดูจะตื่นเต้นเกินไปหรือเปล่าคะ
 ถึงขนาดซ้อมนั่งรถเนี่ย แต่ดีค่ะเตรียมพร้อมไว้
 นักรบก็ต้องฝึกซ้อมรบ นักดนตรีก็ยังต้องซ้อมเลย
 เป็นไรไป ถ้าเราจะซ้อมความพร้อมบ้าง  

ขอให้ได้งานสมใจ อย่ากังวลมากไป
 เดี๋ยวถึงวันจริง หน้าไม่สวยนะ อิอิ

blacktea

คุณโอเลี้ยงคะ

บ้านอยู่ใกล้ Davos หรือเปล่าคะเนี่ย
 จะไปอยู่หลายวัน กลัวคิดถึงส้มตำปลาร้า
 ถ้าเกิดมีคนรู้จัก (อะแฮ่ม) อยู่แถวโน้นจะได้ไม่ลงแดงซะก่อน

โอเลี้ยง

ได้อ่านที่พี่นิดเขียนมา รู้สึกมีแรงกระตุ้นให้มานะพยายามขึ้นเยอะเลยค่ะ ชูสองนิ้วแล้วบอกสู้ตายค่ะ  ขอบคุณค่ะ
 คุณชาดำ  โอเลี้ยงไม่รู้จัก Davos เลยอ่ะคะ อยู่ที่ไหนอ่ะ แต่เรื่องส้มตำปลาร้า โอเลี้ยงรู้จักดีค่ะ 5555  ในเมืองลูเซิร์นที่ไปทานก็มีอยู่ 2 ร้านน่ะค่ะ  ร้านแรกเหมือนส้มตำรถเข็น ใส่ทุกอย่าง ตำเหมือนตำลวกๆ แต่อร่อย แซ่บ ถึงใจจริงๆ เด้อ  ส่วนอีกร้านหน้าตาส้มตำจะออกไปทางกรุงเทพฯ ค่ะ  ดูเป็นผู้ดีเชียว แต่ก็แซ่บไม่แพ้กันเลยค่ะ  คุณชาดำชอบแบบไหนอ่ะคะ

miko

เข้ามาเป็นกําลังใจให้ทุกๆคน ...โดยเฉพาะน้องนิด ขอให้สมหวังในเรื่องงานนะจ๊ะเป็นกําลังใจให้ด้วยคนจ๊ะ ...น้อง ชาดําจ๊ะ พี่ยังไม่ว่างโทรหาเราเลยง่ะ แง แง อยากร้องให้จังเลยไม่มีเวลาเลย พรุ่งนี้ไม่ได้ไปโรงเรียนเด๋วโทรหานะจ๊ะ ตอนกลางวัน.....คุณ โอเลี้ยงจ๊ะ พรุ่งนี้ไปชื้ออาหารไทยที่ ลูเชิร์น บอกหน่อยชิจ๊ะ ว่าร้านส้มตํารถเข็นนะอยู่ตรงใหนของ ลูเชิร์น อยากกินมั่ง ช่วยบอกหน่อยน้า

โอเลี้ยง

คุณมิโก๊ะคะ ร้านส้มตำรสชาติเหมือนส้มตำรถเข็นน่ะ อยู่หลังโรงแรม Astroria ค่ะ  เห็นโรงแรมปุ๊บ ก็เดินเลียบไปตามทางนะคะ จนสุดมุมตึก ระหว่างทางจะผ่านร้านทำผม ร้านพิซซ่า มั้งคะ  จนสุดมุมแล้วเลี้ยวซ้ายหักมุมเลยค่ะ จะมีป้ายกระดานดำตรงทางหน้าร้านค่ะ นั่นแหล่ะเดินเข้าไปเลยเป็นร้านเล็กๆ ชื่อร้านเวียงจันทร์น่ะค่ะ ตอนเที่ยงถึงบ่ายจะแย่งเก้าอี้กันเหมือนเก้าอี้ดนตรีหน่อย แนะนำไปตอนบ่ายโมงครึ่งหรือว่าก่อนเที่ยงน่ะค่ะ จะได้เลือกที่นั่งได้สบายค่ะ โอย พิมพ์แล้วจินตนาการถึงส้มตำไปด้วย น้ำลายไหล

blacktea

คุณโอเลี้ยง  ชาดำจะไปสกีฮอลิเดย์ที่ Davos 10 วัน
 ทีนี้ประสบการณ์เคยมีว่าเที่ยวเมืองฝรั่ง(กับฝรั่ง) อารมณ์อยากส้มตำจะมีมากกว่าปกติ
 เลยกะว่าหาพวกที่อยู่แถวๆ นั้น พาไปกินส้มตำหน่อย
 เวลาคุณผู้ชายไปสกี เราก็จะได้แอบนัดกันออกไปจกข้าวเหนียวส้มตำกัน

กินแบบลูกทุ่งนะ เพราะกินกับฝรั่งมันก็ไม่ถึงใจอยู่ดีแหละ

พี่มิโกะจ๋า...พรุ่งนี้นัดกับพี่นิดจะไปกินขนมจีนน้ำยาป่าจ้า
 พี่นิดฝีมือสุดยอด ก็เลยกะไปฝากท้องหน่อย
 ไปกินบ่อยๆ ไม่รู้เจ้าของบ้านจะเบื่อเรายังหรอก อิอิ

ถ้าพี่ว่างก็มาซูริคซิ่พี่ ไปกินกันหลายๆ คนอร่อยจะตาย
 ชาดำมีส้มตำเจ้าประจำ อร่อยสุดยอดหาที่ใดเปรียบ
 โอ๊ย พูดมาน้ำลายสอ