ขอเข้าเป็นสมาชิกใหม่ห้องนี้ด้วยคนค่ะ

Previous topic - Next topic

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้าพอล (ขอเรียกตามเพื่อนๆห้องนี้นะคะ) และก็สวัสดีเพื่อนๆทุกคนค่ะ โอเลี้ยงอยู่ที่ลูเซิร์นค่ะ มาอยู่ได้ปีกว่าๆ ตอนนี้เรียนภาษาเยอรมันค่ะ  ได้รู้จักเว็บของป้าจากพันทิบน่ะค่ะ ก็เลยเข้ามาอ่าน แล้วติดเว็บนี้น่ะค่ะ  คนที่นี่เป็นกันเอง น่ารักจัง แล้วโอเลี้ยงจะเข้ามาเยี่ยมบ่อยๆ นะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0532 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะโอเลี้ยง
 ชื่อนี้ทำให้นึกถึงสมัยก่อนตอนอยู่บ้านนอก
 ป้าชอบดื่มมากเลยพวกกาแฟเย็นราดนมสดและโอเลี้ยง

ดีใจมากที่แวะเข้ามาเยี่ยมเยียนกัน
 พี่ๆเพื่อนๆที่นี่ล้วนแต่ใจดีและน่ารักกันทั้งนั้น
 แวะเข้ามาทักทายหรือเข้ามาเขียนอะไรได้ตามสบายเลย
 ดีใจที่โอเลี้ยงเห็นเวบนี้จากพันทิพ
 สมัยก่อนป้าก็เข้าเล่นพันทิพห้องแม่บ้านต่างแดน
 ตอนที่ตั้งใหม่ๆสมัยนั้นไม่มีล๊อคอิน
 ช่วงนั้นห้องแม่บ้านไม่มีคนมากเหมือนปัจจุบัน
 นานแล้วป้าไม่ได้แวะเข้าไปเลย...เพราะช่วงหลังยุ่งมาก
 ขนาดเวบนี้กว่าจะเข้าได้หืดขึ้นคอ...
 ยิ่งช่วงลุงปลดเกษียรแล้ว(แต่ยังทำงานอยู่)
 ทำงานแค่2วันตอ่อาทิตย์
 เลยทำให้*งเวบนี้ไปมากเลย
 ไม่ใช่อะไรหรอกต้องใช้เวลาที่เหลืออยู่กับลุงให้มากๆ

Luzern สวยมากป้าชอบภาพวาดและสิ่งก่อสร้าง
 ดีจังที่โอเลี้ยงอยู่แถวนั้น.ป้าคิดว่าหน้าร้อนจะไปLuzernอีก
 ที่นี่มีคนไทยพำนักอยู่ที่นี่มาก.คิดว่าโอเลี้ยงคงมีเพื่อน
 ทำให้ไม่เหงาหรือว้าเหว่คิดถึงบ้าน

blacktea

ยินดีต้อนรับค่ะคุณโอเลี้ยง...
 เย้ เย้ ในที่สุดเราก็มีแฝดคนละฝา
 ชาดำ(เย็น) กับ โอเลี้ยง
 เข้ามาคุยบ่อยๆ นะคะ ที่นี่น่ารักและเป็นกันเองมากๆ ค่ะ
 ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน  

อิจฉาจังเลยนะได้อยู่เมืองสวยๆ อย่างลูเซิร์น
 ชอบที่นั่นมากเหมือนกันค่ะ
 ซัมเมอร์นี้กะจะไปอีกครั้งค่ะ

ส้มตำ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

ส้มตำ..อายุสี่สิบ..อาชีพแม่บ้าน+เป็นแจ๋วห้าสิบเปอร์เซนต์ในซูริค

และอยู่ซูริคค่ะ

ต๋อย

สวัสดีดีค่ะคุณโอเลี้ยง ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ต๋อยก็กำลังเรียนภาษาอยู่เหมือนกัน  ดีเลยเราสามารถปรึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กัน อันไหนที่ไม่เข้าใจในห้องเรียน  ก็นำมาถาม หรือบอกเล่ากัน คุณโอเลี้ยงคิดว่าดีไหมคะ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะป้าพอล  คุณชาดำ  คุณส้มตำ  คุณต๋อย  ขอบคุณค่ะ ทุกคนมาตีกลองต้อนรับอบอุ่นจังค่ะ อิๆ  เรียกโอเลี้ยงเฉยๆ ดีกว่าค่ะ ไม่ต้องมีคุณ หรอก ฟังแล้วจั๊กกะจี้ อิๆ  
 ใครๆในนี้ถ้าแวะมาเที่ยวที่ลูเซิร์นก็อย่าลืมบอกโอเลี้ยงนะคะ ยินดีเป็นไกด์พาเที่ยวค่ะ (แบบไม่ค่อยรู้ที่รู้ทาง)  
 ป้าคะ ที่นี่เห็นคนไทยเยอะอยู่เหมือนกันค่ะ แต่ไม่ค่อยรู้จักใครเลย รู้จักแต่คนไทยที่เรียนด้วยกันแค่นั้นเองน่ะค่ะ  
 คุณชาดำ โอเลี้ยง เป็นคนชอบดื่มโอเลี้ยงมาตั้งแต่เด็กน่ะค่ะ มัน หอม เย็นชื่นใจดี เพื่อนมันจะแซวบ่อยๆ ว่ากินอะไรช่างเหมือนตัวเองจัง ก็เลยตั้งชื่อนี้น่ะค่ะ กิ๊บเก๋ อิๆ  คล้องกับของคุณด้วย
 คุณส้มตำ  โอเลี้ยง อายุ 26 จ้ะ ยังตกงานอยู่เลยอ่ะ :-(  ตอนนี้ก็เลยต้องเรียนไปก่อน  
 คุณต๋อย ไอเดียคุณต๋อยเข้าทางเป่ะเลยค่ะ ไว้เรามาปรึกษากัน เพราะดอยซ์มันยากซะเหลือเกิน เนี่ย เรียนจนหัวงอกหลายเส้นแล้วอ่ะค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะโอเลี้ยง  ป้าก็เพิ่งเข้ามาเหมือนกันค่ะ  แต่แอบย่องๆมองมาหลายครั้งค่ะ  เพราะต้องการร่วมกับเวปดีที่มีประโยชน้แล้วก็ได้พบกับเวปนี้ค่ะ ทุกคนน่ารักมากค่ะและอัธยาศัยดีเฉพาะอย่างยิ่งเจ้าบ้านนะคะ  ทำวิทยาทานให้คนไทยทั้งในสวิสและเมืองไทยมากค่ะ ป้าไปลูเซิร์นบ่อยเหมือนกันเวลามีแขกต่างประเทศมาต้องพาเค้าไปที่นั่นเพราะไม่อยากให้เค้าพลาดเมืองที่สวยของสวิสค่ะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

**** ยินดีต้อนรับ คุณโอเลี้ยงค่ะ ดีใจนะค่ะที่บ้านป้ามีแขกมาเยือนใหม่อีกแล้ว บ้านหลังนี้อบอุ่นค่ะ แถมมีเรื่องราว ความรู้ดีๆให้  และมีน้ำใจ  เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะค่ะ.
 ****ขอสวัสดีป้าตุ้มอย่างเป็นทางการหน่อยนะค่ะ นิดก็แอบวิ่งไปวิ่งมา ( เอ้ หรือกลิ้งไปกลิ้งมา ชักไม่ค่อยแน่ใจ  )ในบ้านนี้ เหมือนกันหล่ะค่ะ แบบเป็นคนคุยไม่เก่ง เลยไม่รู้จะเอาอะไรมาเมาท์กับเค้า ได้แต่นั่งฟังเค้าคุยกัน อย่างไงขอเอาคุ๊กกี้และกาแฟ มารับแขกสมาชิกใหม่ทั้งสองท่านนะค่ะ

อ้าว สงสัยท่านประธานไม่ให้รูปผ่าน เลยบอดเลย ขอลองอีกทีนะค่ะ เพื่อนท่านจะเห็นใจ

เป็นอันว่า หมดสิทธิ์ค่ะ อดเลย กาแฟหอมๆ อย่างไงก็ขอสวัสดีทุกคนด้วยนะค่ะ เพราะเห็นชื่อใหม่ๆหลายคน นิดหายไปนานจนตกข่าว เลยไม่ทราบว่าใครเป็นใครบ้าง แต่ยินดีที่จะได้รู้จักกันนะค่ะ

ยาหยี

ยินดีต้อนรับค่ะคุณโอเลี้ยงชื่อฟังแล้ว(น่าดูดจัง)แก้กระหายน้ำคงชื่นใจ
 อิอิอิ เย้ดีใจจังมีเพื่อนเพิ่มอีกคน ชื่อยาหยีค่ะเป็นคุณแม่ลูกสองค่ะ
 อยู่ Regensdorf ซูริคค่ะ

ดอกไม้ต้อนรับค่ะ

โอเลี้ยง

สวัสดีค่ะ ป้าตุ้ม  คุณนิด  และคุณยาหยี  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

miko

สวัสดีคะ คุณ โอเลี้ยง ชื่อ มิโกะ คะ อยู่ คอนโตว์ ชะวิส (Schwyz) อยู่ติดกับ ลูชิร์น นี่เองคะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ และสวัสดีทุกๆคนในที่นี่ด้วยนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะmiko
 เป็นห่วงมากเห็นหายเงียบไปนึกว่าเป็นอะไรไป.
 เป็นอย่างไรบ้างเขตที่อยู่หิมะมากไหมจ๊ะ.

miko

สวัสดีคะ ป้า ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเลยคะยุ่งหลายเรื่องตั้งแต่กลับมาจากเมืองไทยก็มีข่าวร้าย คือที่โรงานปลดคนงานออก 18 คนคะ รวมทั้งเจ้านายแผนกเจ้านายงานโดยตรงของ มิโกะ ด้วยคะ เลยช๊อก และ เสียใจที่เพื่อนร่วมงานโดนออก ตอนนี้ที่โรงงานเศร้ากันทั้งโรงงานเลยคะ และใหน ตอนกลางวันก็ต้องไปเรียนภาษาและไปฝึกงานใหม่ที่ มิโกร ด้วยคะ เลยไม่มีเวลาเลยคะ ยังไงป้าก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ช่วงนี้ หิมะตกทุกวันเลยอากาศหนาว แถวบ้าน หิมะตกเยอะมากเลยคะ จนแฟน มิโกะทํางานไม่ได้มาเดือนหนึ่ง แล้วละคะ คิดถึงป้านะคะ