News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

คิดถึงน้องแจงจัง

Previous topic - Next topic

ยาหยี

สวัสดีค่ะป้าพร และเพื่อนๆ มีใครบ้างเดี๋ยวนึกชื่อก่อน  
 ชาดำ  บัวขาว  ส้มตำ  ต๋อย  ทิรามิสุ  น้อง พี่พร  วนาลี  และคุณโจ  
 มีใครได้ข่าวน้องแจงบ้างค่ะ ไปเมืองไทย หรือว่าช่วงนี้ไม่ได้ออนไลน์
 คิดถึงน้องเค้านะค่ะ

ทุกคนสบายดีนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0528 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

ป้าพร สบายดีหรือเปล่าค่ะ
 พักนี้ไม่ค่อยเห็นป้าออนไลนเลยค่ะและ
 ก็ไม่ได้คุยกะป้าตั้งนานแล้วค่ะ
 อากาศหนาวมาก เมื่อวานนี้หิมะตกมากเลยที่ซุริค
 ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ

จัสมิน จะ3เดือนวันที่28ที่จะถึงนี้แล้วค่ะ
 หวัดดีป้าและเพื่อนๆทุกคนค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 สวัสดีจ๊ะทุกๆคน

หลานน่ารักโตขึ้นมากเลย
 ตากลมสดใสเหมือนแม่
 แก้มยุ้ยเป็นพวงเลย
 เวลาผ่านไปไวมากเหลือเกิน
 จัสมิน3เดือนกว่าแล้ว...
 เขาว่าเวลาผ่านไปไวเหมือนติดบิน
 จริงเหมือนที่เขาพูดจริงๆ

ที่Worb  หิมะก็ตกจัดเช่นกันจ๊ะ
 หิมะที่บ้านสูงประมาณ 7ซม.
 เมื่อวานเข้าไปหาซื้อของ
 อาทิตย์นี้เป็นอาทิตย์สุดท้ายที่เขาลดราคา
 ลดแบบสะบั้นหั่นแหลก...
 ปรากฎว่าไม่ได้ซื้ออะไรเลย
 ที่หาซื้อไม่ได้เพราะไซด์ใหญ่คนเขาซื้อไปหมด
 เหลือแต่ไซด์ขนาด XXSS,  XS, S....
 แงๆๆไซด์ขนาดนี้เป็นไซด์ป้าสมัยร่วม30ปีที่ผ่านมา
 ไซด์ตอนนี้ต้องXXLL

ป้าคิดว่าต้องมีคนตลุยช๊อบกันเพลินแน่ๆๆเลย

เห็นด้วยจ๊ะช่วงนี้ต้องพยายามระวังรักษาสุขภาพกันให้มากๆ
 เห็นข่าวแว่วๆว่าGrippe กำลังเข้ามาเยือนนะ

pall

ลืมตอบยาหยีไปจ๊ะ
 ป้าสบายดีจ๊ะ..นอกจากสายตามัวและปวด
 ตอนนี้ไปหาหมอตามาแล้วหมอให้ยาหยอดมา
 ดีขึ้น..เพียงแต่นั่งหน้าจอนานนานไม่ได้
 ถ้าได้แว่นตาเมื่อไรคงหมดปัญหาไป

ถ้าใด้แว่นตามาแล้วคงจะเริ่มเข้ามาบ่อยๆ

blacktea

สวัสดีค่ะพี่ยาหยี
 ไม่ได้ข่าวแจงค่ะ
 แต่คิดว่าคงกำลังเพลินอยู่กับครอบครัวค่ะ

น้องจัสมินโตเร็วจังเลยนะ
 แป๊บเดียว สามเดือนแล้ว
 อีกไม่กี่วันก็จะหมดเดือนแรกของปีอีกแล้ว
 เวลาเดินเร็วเหลือเกินอย่างป้าว่า

ยาหยี

ดีใจจังที่เห็นป้ามาส่งข่าว ว่าสบายดีก็หายห่วงค่ะ

ป้าค่ะที่ซูริคก็มีลดกระหน่ำค่ะแต่แม่ลูกอ่อนไม่ได้ไปช็อปเลย
 ช่วงนี้ลูกเป็นหวัดงอมแงมค่ะ พี่เควินเป็น แล้วก็มาติดน้องจัสมินด้วยค่ะ

เหนื่อยๆเวลาลูกไม่สบาย ป้าคงรู้นะค่ะเพราะเคยผ่านมาแล้ว

ป้ามีปัญหาเกี่ยวกะสายตาเหรอค่ะ  ถ้างั้นก็อย่าเพ่งหน้าจอนานๆนะค่ะไม่ดีค่ะ

รอให้ได้แว่นมาก่อนก็ได้ค่ะ ค่อยมาคุยกัน

ชาดำสบายดีเปล่า?ค่ะ คิดถึงเน้อ  ชาดำอยู่ไหนค่ะ  แวะมาคุยกันบ่อยๆนะ

น้องเกตุ และคารีน่า สบายดีเปล่าค่ะ ย้ายห้องเสร็จเรียบร้อยดีเปล่าค่ะ
 คิดถึงเสมอเน้อ  แก้มใสเดินได้หรือยัง

เอาความอ้วนหลังคลอดมาให้ดูค่ะ ตอนนี้เหลือ66โล แงๆๆต้องลดอีกเยอะเลย

บัวขาว

สวัสดีพี่ยาหยี และทุกคนค่ะ
 คิดถึงแจงเหมือนกัน คิดว่าอีกไม่คงกลับมาแล้วค่ะ ตอนนี้หิมะตกอย่างมาก สนุกดีเหมือนกัน พานิโคล่าไปเล่นสลิดเต แสงแดดก็มีหน่อย หน่อย น้องจัสมิน ตัวโตน่ารักดี ผมเยอะดีด้วย พี่ยาหยีไม่เห็นอ้วนเลย

blacktea

วิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณแม่ลูกสองแอบแท๊กซี่ด้วย
 ชาดำอยู่ แนนิคอน จ้าพี่ยาหยี
 เดี๋ยวคงมีโอกาสเจอตัวจริงๆ ค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณยาหยี น้องเค้าน่ารักและโตเร็วจังนะคะแค่ 3 เดือนตัวเบ้อเร้อ  คุณยาหยี่ไม่อ้วนหรอกค่ะ  ซ้ำยังพริ้งด้วยน่าอิจฉาค่ะ

ต๋อย

ลูกสาวน่ารักเชียวพี่ยาหยี เผลออีกหน่อยก็วิ่งตามไม่ทันแล้ว *พวกเราก็แก่ ลงๆๆ หรือว่าแก่ ขึ้นๆๆ ก็ไม่รู้นะ
 ไม่อ้วนหรอกพี่กำลังพอดี ถ้าอยากลดจะให้เหลือซักกี่โล ผอมมากก็ไม่ดี ไม่มีน้ำมีนวล  ฮิฮิ
 สวัสดีค่ะป้าพอล ยังไงก็รักษาสุขภาพนะคะ เป็นห่วง พูดเรื่องซื้อของ เมื่อวันก่อนซื้อการ์ดโทรกลับเมืองไทย ราคาประมาณ 6 0 ฟรัง ยังไม่ได้ใช้เลยไม่รู้หล่นหายที่ไหน  หาจนทั่วทุกซอกทุกมุม เสียดายมากนอนไม่หลับทั้งคืนเลย อยากจะเขกหัวกะบาลตัวเองจริง ๆๆๆเลย  อ้อสวัสดีคุณ คุณชาดำและ คุณตุ้มด้วยค่ะ คงไม่ว่ากันนะคะ วันนี้เข้ามาบ่น ให้เพื่อนๆ ฟังนะค่ะ คืออยากระบายในความซุ่มซ่ามของตัวเอง

blacktea

เข้ามาขำคุณต๋อยด้วยคน อิอิ (น่าดีดคนช่วยขำไหมเนี่ย)
 นึกออกเลย ว่าถ้าเป็นชาดำก็คงจะนอนไม่หลับทั้งคืน สงสัยเดินไปมาทั้งคืนแน่เลยเหมือนกัน

เมื่อวานไปซื้อด้ายเย็บผ้า หลอดเท่านิ้วมือนี่แหละ
 ถ้าบ้านเราก็คงจะ บาท หรือสองบาท
 พอไปจายตังค์ ด้ายสองหลอด 7.80 ฟรังค์
 ขำก๊ากเลยอ่ะ เหอ เหอ ให้มันรู้ไปว่าเราอยู่ที่ไหนบนโลกนี้

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะยาหยี...หวัดดีค่ะทุกๆคน
 ส้มตำก็เรื่อยๆ...อาทิตย์ใหนทำงานก็นอนทั้งวันเพราะทำงานกลางคืน...ส่วนอาทิตย์ใหนไม่ได้ทำงาน..ก็ยุ่งๆกับงานบ้านและลูกๆ..เพราะชว่งที่เราทำงานก็เก็บกวาดรวกๆ..ฝุ่นเฝ่นไม่ต้องเช็ดถู..สู้เอานอนเอาแรงไว้ไปเป็นแจ๋วไม่ใด้...ปล่อยลูกๆรื้อกันเลย..ทำไงได้อยากได้เงินนี่บ้านก็ต้องรกบ้าง..ไม่เป็นไรบ้านเราเอง....ว่างๆส้มตำก็ไปเรียนทำอาหารจากป้าพรสตอกโฮมสนุกดี  

จัสมีนน่าหยิกมากเลย...รูปแรกเหมือนลูกชายคนโตของส้มตำเลย..โตเร็วมากเลยล่ะ...ดูเป็นเด็กสุขภาพดีดว้ย...อยากอุ้มจังเลย

blacktea

สวัสดีค่ะพี่ส้มตำ สบายดีนะคะ
 ไม่เห็นเข้ามาหลายวัน  
 ยังคิดถึงเสมอค่ะ

ยาหยี

ดีใจจังค่ะที่เพื่อนๆ เข้ามาทักทาย  อยากบอกให้เพื่อนๆรู้ว่ารู้สึกดีทุกครั้งที่ได้เข้ามาบ้านป้าพรและได้คุยกะเพื่อนๆค่ะ

บัวขาว หวัดดีค่ะ เหรอที่บ้านบัวขาวหิมะเยอะเหมือนกันเหรอ
 ที่ซูริคบ้านพี่ก็เยอะ เมื่อคืนก็ตก  แต่ช่วงนี้พี่ไม่ได้ออกนอกบ้านเลยหนะ  

ตุ้มหวัดดีค่ะ  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะเข้ามาคุยกันบ่อยๆนะค่ะถ้ามีเวลา ขอบคุณค่ะที่ชม แก้มปริแล้วค่ะคิกๆๆๆๆๆ

ต๋อย  ช่ายเลยต๋อยเด็กอะโตเร็วพวกเราก็แก่ไว เผลอแป๊บเดียวพี่จะ40ปีแล้วเหรอเนี๊ยะ  เรื่องน้ำหนักพี่เหรอ พี่อยากให้เหลือซัก 50 โล
 ไม่รู้จะได้ไหม ตอนเย็นพยายามจะไม่ทานของหนักๆ ทานผลไม้และสลัดเอา จะเริ่มลดแล้วค่ะ

ต๋อยเรื่องบัตรโฟนเหรอ  ถ้าเป็นพี่ก็คงรื้อหาทั่วบ้านเหมือนกัน ตั้ง60ฟรังค์ เสียดายอะ ยังไม่ได้ใช้เลย

ส้มำหวัดดีค่ะ สบายดีเปล่า?ลูกๆด้วย เรื่องงานบ้านนะเค้าก็เป็นถ้าเหนื่อยก็ปล่อยเลย
 เราเก็บลูกรื้อกระจาย บางทีนะรกไปหมด ถ้าวันไหนเค้าไปบ้านโอป้า โอม่า แล้วค่อยได้ทำค่ะ

ส้มตำยังดีอะมีงานมีเงิน แต่เค้าสามีทำงานคนเดียว แต่ไม่เป็นไรมีแค่ไหนก็แค่นั้นค่ะ  

น้องจัสมินเหรอ เลี้ยงง่ายด้วยนะค่ะ ไม่งอแง หลับก็เก่งค่ะ

สวัสดีค่ะทุกๆคน

เขมรน้อยจ๋า พี่คิดถึงนะ คิดว่าเขมรน้อยไปเมืองไทยแน่ๆคงยังไม่กลับมา ขอให้เที่ยวให้สนุกเน้อ

เพราะเควินเป็นหวัด แล้วก็มาติดน้องจัสมินด้วย
 แต่ดีหน่อยที่ไม่มีไข้ มีแต่น้ำมูก ก็เลยไม่ได้พาเควินไปเล่น Schlittel

ชาดำ  หวัดดีค่ะ  แนนิคอนเหรอ ไม่ไกลจากบ้านพี่เท่าไหร่นะ บ้าน
 พี่อยู่ Regensdorf ชาดำรู้จักเปล่า?

ขอบคุณค่ะ ชาดำรู้ไหม เสื้อผ้าสวยๆนี้ที่เห็นคือน้องสา ที่เค้าอยู่เมกา(รู้จักกันทางเน็ต)นี่ละค่ะ เค้าไปเมืองไทยเค้าซื้อมาฝากพี่2ชุด
 สวยๆทั้งนั้นเลย กระโปรงด้วยนะ พี่เลยถ่ายรูปส่งไปให้เค้าดูค่ะ
 ขนาดรู้จักกันทางเน็ตนะค่ะ น้องเค้าน่ารักมาก และพี่ไปเมืองไทย
 น้องเค้าก็ไปเมืองไทย เลยได้เจอกันแล้วค่ะที่ร้านสุกี้ยากี้ น้องเค้าสวยมาก

แจง

สวัสดีจ้าป้าพอล และ  พี่ๆ ทุกคน (ขอเหมารวม เลยนะค๊า มาชิกเยอะๆ กลัวจำไม่หมดค๊า)  

แจงกลับมา รายงานตัวแล้วค๊า

กลับมาถึงบ่ายโมงวันศุกร์ หายใจหายคอไม่ถึงอึด บ่าย 4 โมงต้อง ถ่อสังขาร ไปทำงาน เกือบน๊อคแน่ะค๊า

ขอบคุณพี่ยาหยี ที่เป็นห่วงนะจ๊า

กลับไทยหนนี้ มีโอกาสได้เจอพี่ เขมรน้อย แว๊บ นึงด้วย นัดที่ไหนไม่นัด ไปนัดเจอกัน ที่ เจเจ มาร์เก็ต กว่าจะหากันพบ หัวยุ่งหัวฟูกันไปเลยจ๊า

พี่เขมรน้อยฝากความคิดถึง มาถึง สมาชิก บ้านป้าพอล ทุกคน ด้วยค่ะ

กลับไปหนนี้ ไปเดี่ยวก็จริง แต่เหนื่อยมากเลยจ๊า
 ไปอยู่กับแม่ที่บ้านนอก 2 อาทิตย์  ให้หายคิดถึง

ได้มีโอกาส ตื่นแต่เช้า มานั่งเฝ้าเตา นึ่งข้าวตอนเช้า ร้อนๆ
 แล้วก็ปั้นข้าวเหนียว จี่ ใส่ไข่ กินกับ ปลาร้าสับ  

ได้ช่วยแม่ เอาวัวไปเลี้ยง ตามทุ่ง บ้านนอกแห้งแล้งมากๆ มีแต่ตอฟางค๊า

มีวันนึง สายๆ หน่อย แม่ชวนไป เก็บปลา ที่บ่อปลา ให้ คนเค้า สูบเอาน้ำออก แล้ว รอเก็บปลากัน

ทั้ง โคลน ทั้ง ตม ลึก ถึง ต้นขา

ได้ทั้งปลา ช่อน ปลาดุก ปลาขาว ปลาตะเพียน ปลาหมอ กุ้งฝอย ฯลฯ

วุ้ย  กลับมาคราวนี้  จะเรียก แจง ว่า น้องดำอ้วน  ก็ได้นะค๊า  ห้าห้า

อ้อ ฝากถึง บัวขาว หนังสือ ที่ฝาก ได้มาแล้ว ขอที่อยู่ นะจ๊ะ จะส่งไปให้  ตอนนี้ท้องคงโต ขึ้นแล้วนะ

แล้วก็พี่ ทิรามิสุ ด้วยจ๊ะ จะส่งแผ่นเพลงที่ฝากให้ดู ไปให้นะค๊า