ขอความกรุณา

Previous topic - Next topic

อิน

สวัสดีคะคุณป้าพอล จะขอความกรุณาจากคุณป้าอีกครั้งนะคะ เกี่ยวกับขึ้นตอนการทำออแพร์ให้หลานนะคะ ว่าวิธี และขึ้นตอนในการทำนั้นต้องทำอย่างไรบ้าง ขอแบบวีซ่าและออแพร์อันไหนจะยากกว่ากันคะ ขอแบบละเอียดนะคะ เพราะครั้งก่อนที่คุณป้าให้มาดิฉันอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลยคะ และแฟนก็ไม่ทราบด้วยว่าจะเริ่มต้นที่ไหนก่อน ต้องติดต่อองค์กรอะไรบ้าง เอกสารที่ดิฉันและแฟนจะต้องใช้ด้วยคะ ดิฉันรบกวนด่วนนะคะ ขอบคุณค่ะ
 รักษาสุขภาพนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0154 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณอิน
 คุณไปติดต่อสอบถามที่EinwohnerkontrolleเขตGemeinde
 ที่คุณพำนักอยู่แจ้งความประสงค์ความจำเป็น
 เกี่ยวกับAu-pair-Mädchen(หลาน)ที่มาจากประเทศไทย
 คุณต้องการขอใบArbeitsbewilligung und eine Aufenthaltsbewilligung
 หรือคุณสอบถามเขาว่าคุณมีความจำเป็นอย่างมากเกี่ยวกับเรื่องนี้
 ทางEinwohnerkontrolleเขตGemeindeที่คุณพำนักอยู่
 จะให้คำแนะนำที่ดีแก่คุณได้ว่าคุณจะต้องทำอย่างไรบ้าง

ลองเข้าไปอ่านดูที่นี่นะคะ

http://www.ch.ch/private/00029/00040/00415/00504/index.html?lang=de

และรอคนที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบ
 ให้คำแนะนำด้วยค่ะขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
 ขอเอาใจช่วยค่ะ

pall

ลืมบอกคุณไปค่ะว่ากับAu-pair-Mädchenมีอายุประมาณ1ปี..
 ป้าเคยทำมาแต่นานมาแล้วค่ะ
 วิธีการทำอย่างที่บอกมาข้างบน
 ลุงไปที่EinwohnerkontrolleเขตGemeinde
 ที่พำนักอยู่..เรามีความเดือนร้อนจริงๆต้องการคนดูแลเด็กมาก
 และเขาก็ช่วยให้ใบมากรอกข้อความ
 เราได้คนเลี้ยงเด็กมาจากเมืองไทยอยู่ด้วย1ปี
 ขั้นตอนที่ทำไม่มีปัญหาเลยค่ะ
 อย่างไรก็ตามคุณไปติดต่อสอบถามที่EinwohnerkontrolleเขตGemeinde ที่คุณพำนักอยู่นะคะ
 ถ้ามีผลคืบหน้าอย่างไรมาบอกด้วยนะคะ
 และต้องขอโทษด้วยนะคะที่ตอบไม่ค่อยละเอียด
 เพราะรีบเขียนมากไม่ค่อยมีเวลาเลยค่ะ