News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**เฮ้อ.....**

Previous topic - Next topic

pall

ใกล้วันคริสต์มาสหรือวันปีใหม่....สังเกตุดูทุกปี
 บ้านป้ากับลุงจะต้องเกิดเรื่องประจำ
 เรื่องที่เกิดก็ไม่พ้นเรื่องรถยนต์.
 เพิ่งกลับจากการไปเปลี่ยนกระจกรถสีแดง
 รถที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำของเรา.
 รถคันนี้โดนรถจักรยานเฉี่ยวจนกระจกเเตก
 ไม่ต้องหาคนเฉี่ยวหรอก....หายหัวจ้อยไปเลยพอเฉี่ยวเราเสร็จ.
 ค่าทำกระจกใหม่หมดไป100กว่าฟรังก์.
 พอเปลี่ยนกระจกเสร็จ...ยางรถแฟ่บอีก....
 ลุงต้องถอดยางรถน้องแดงออก....
 และเอาไปอู่.....ตอนแรกคิดดว่ามือดีมาแทง
 เพราะรำคาญน้องแดงเขาหรือเปล่า..
 แต่ที่อู่บอกหาไม่เจอ
 เอายางไปอาบน้ำที่สระก็หาไม่เจอ.
 เขาเลยเปลี่ยนตั้งที่ปิดตรงที่สูบลมใหม่.

พอกลับมาลุงรอ้งเพลงดีใจว่าไม่ตอ้งซื้อยางรถใหม่
 พอตอนปรากฎว่าลุงแฟ่บไปอีก
 ตกลงวันเสาว์ต้องไปอู่อีกและคงต้องซื้อยางใหม่
 ไม่รู้ว่าจะต้องหมดกี่ร้อย
 ยางรถต้องรอสั่งมาจากเยอรมัน
 ป้าเลยบอกว่านี่ทางอู่ทำไม่ดี
 น่าจะถอดยางข้างในมาดู
 งานนี้เลยโดนลุงด่า..
 บอกว่านี่ยางรถยนต์นะไม่ใช่ยางรถจักรยานของเธอ

งานนี้ป้าเลยรู้ว่านอกจากจะโง่มากๆแล้ว
 และต้องเสียเงินจ่ายค่ายางรถ...
 เฮ้อ.....เซ็ง....เสียค่ากระจกและเสียค่ายางอีก...
 ยังไม่รู้เลยว่าจะต้องเสียค่าอะไรอีก....

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0493 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แจง

โถ ป้าค่ะ อย่าเซ็งไปเลยค๊า  

แบบนี้ ถอย มาใหม่ เลย  

แฮ่ะๆ จาได้ไม่เซ็ง เก็บน้องแดงไว้ อยู่บ้านเฉยๆ ดีกว่าอ่ะป้า คิคิ

ส้มตำ

สวัสดีจ้ะป้า

ส้มตำดีใจมีคนหัวอกเดียวกัน......วันนี้ส้มตำก็เอารถไปเข้าอู่

เปลี่ยนยางวินเต้อ.....ทั้งค่าเปลี่ยนและซื้อยางใหม่ก็ตกเข้าไปแปดรอ้ยกว่าๆ...

รถของส้มตำโอเป้ลอาสตร้า.....ปี  ๑๙๙๙  เกือบห้าปีแล้วคันนี้

รถคันนี้มันราคาไม่แพง.....แต่พอมันเข้าโรงบาลทีห้ารอ้ยอย่างต่ำ

ถ้าไม่มีลูกคงไม่ซื้อรถกันหรอก......มานับๆดูปีหนึ่งไม่ใช่นอ้ยๆ

แต่กอ่นยังไม่มีลูกใช้รถคนละคันกับสามี...เพราะหน้าที่การงาน

ตอนนี้มีลูกทำงานร้อยเปอร์เซนต์ไม่ได้.....รายได้ก็ลดนอ้ยลง....

จึงตอ้งมีคันเดียว......ประหยัดค่าภาษีค่าโรงหมอสำหรับรถ..

ลูกๆก็ยังเล็ก....เลยตอ้งรัดเข็มขัดนิรภัยให้แน่นขึ้นอีก....

คงทำได้เหมือนป้าคือ  เฮ้อออออออออออออออ

ส้มตำ

หวัดดีแจง

แจงไม่มีลูกเต้าถอยออกมาเลยนอ้ง.....

เอาโปรเชน่ะ.....หรูมากๆเลย

นี่นะ

ถือว่าเสียทรัพย์รับโชคปีใหม่ค่ะป้า

*** ป.ล. คิดถึงป้านะคะ ไม่ค่อยได้แวะมา เพราะว่าทำงานแล้ว ยุ่งเกือบทุกวันเลยค่ะ ***

ยาหยี

ป้าค่ะคิดว่าเสียทรัพย์รับโชคปีใหม่เหมือนคุณนีนะว่านั่นแหละค่ะ
 เมื่อก่อนหนูก็ไม่เปลี่ยนยาง วินเตอร์  เพราะว่าถ้าซื้อมันแพง  สามีเสียดายกะตังค์ค่ะ   แต่พอเวลาหิมะตกแล้วอันตรายๆ ไม่กล้าขับรถไปไหนมาไหน  หนูก็บอกเธอซื้อได้แล้ว  ลูกสองแล้วนะ เวลาหิมะตกเราก็ต้องออกไปไหนมาไหนบ้าง ต้องใช้รถนะ สามีก็บอกยังไม่อยากซื้อค่ะ  พ่อสามีได้ยินเลยพาไปเยอรมันและนัดให้สามีเอารถไปเปลี่ยนที่อู่เยอรมันด้วยค่ะ ตกลงพ่อสามีจ่ายให้ค่ะ
 ก็เลยได้แต่เฮ้อ ....เหมือนป้าพรค่ะ  แต่เป็นเฮ้อ...โล่งอกไปค่ะ

น้องJasmin ค่ะ

หวัดดีค่ะส้มตำ  แจงสบายดีนะค่ะรักษาสุขภาพด้วยนะค่ะช่วงนี้อากาศหนาวค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะแจง
 รอให้ป้าถูกหวยก่อน...พูดถึงเล่นหวยสวิส
 ป้าไม่ได้เล่นมานานแล้วยอมรับว่าไม่ค่อยชอบเล่นเท่าไร.
 ตอนนี้ต้องถนอมน้องแดงให้มากๆ.

pall

สวัสดีจ๊ะส้มตำ
 ดีจังที่ส้มตำขับรถเป็น.ป้ายอมรับว่าเป็นคนขี้กลัวมาก
 ตั้งแต่รถคว่ำเกือบตกเขายิ่งกลัวมากกว่าเดิม.
 ดีว่าความเป็นอยู่ที่นี่สะดวกสบายมาก
 เลยทำให้สันหลังยาวไปกว่าเดิม
 ดีจังที่ส้มตำทำงานแต่คงจะเหนื่อยน่าดู
 ไหนจะเลี้ยงดูแลลูกและทำงานและงานบ้าน.
 ค่าครองชีพที่นี่สูงมากจริงๆ...

ลืมถามไปว่าได้รับใบจ่ายค่าภาษีครั้งสุดท้ายหรือยัง?
 อิอิ...ยิ้มหรือเปล่า...ป้ากับลุงยิ้มซะฟันปลอมเกือบหลุด
 ได้คืนมาตั้ง300สวิสฟรังก์.......

pall

สวัสดีจ๊ะนี่นะ

คิดถึงนี่นะมากเช่นกันจ๊ะ.ช่วงนี้ป้าไม่คอ่ยเข้ามาจับคอมเท่าไรเลย
 แต่ยังคิดถึงนี่นะเสมอ.งานเป็นอย่างไรบ้างจ๊ะ?
 ใกล้จะคริสต์มาสแล้วจัดอะไรหรือเปล่า?
 เอาไว้เจอกันตอนออนไลด์นะจ๊ะ.

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 น้องJasminน่ารักโตขึ้นมากแล้ว.
 อาการผ่าตัดเป็นอย่างไรบ้างจ๊ะตอนนี้?
 ดีใจที่ได้เปลี่ยนยางแล้ว.ถ้าตำรวจตรวจเจอ
 รับรองจ่ายค่าปรับอานแน่ๆๆ.
 ลุงเปลี่ยนตั้งแต่เดือนพย.แล้ว.
 ให้ทางอู่เปลี่ยนให้.

ส้มตำ

สวัสดีค่ะป้า

ยอมรับว่าเหนื่อยค่ะ....แต่ก็ไม่อยากเสียงานเสียดาย..

งานเดี๋ยวนี้หายาก...เคยทำมานานแล้วก็อยากคว้าไว้..

แต่คงอีกไม่นานหรอก....เขาปลดคนงานเรื่อยๆยังไม่ครบจำนวนเลย.

ส่วนภาษีไม่เคยได้คืนนานแล้ว...มีแต่นาคชะตอยเย้อน...

เพร เมียร์ แฟร บิล ลิ กุง  ก็เคยได้ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว..

แต่ส้มตำไม่คิดอะไรมากหรอก...แม่บ้านหัวดำๆอย่างเราจะไปหวังอะไรมาก

แจง

แงแง  

เมื่อวาน ดานี่เพิ่ง หักเงินบัญชีแจง ไปจ่ายภาษีสิ้นปีขอบครอบครัว ตั้ง 1600 กว่าฟรังค์ (หักแจงไป 500 อ่ะ)

แล้วจาได้คืนเหมือนป้า มั้ยเนี้ย?? ฮือๆ เสียดายตังค์

ดานี่ก็เข้าใจปลอบมั่กๆ
 บอกว่า เสียไปเธอก็ได้ ใช้ถนน หนทาง สบายๆ  

แจงบอก ไม่คุ้มอ่า แจงใช้แค่ถนน บนเขา ไม่กี่กิโลเองอ่ะ ฮือๆ มะคุ้มว้อย

รัฐบาลมาเฟีย