News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

วิหาร Muenster เมืองเบิร์น

Previous topic - Next topic

ดานี่

แวะดื่ม คาปูชิโน่ แก้หนาว กันก่อน นะคับ

แจง

เข้ามากันแล้วค่ะ  

ตั๋ว ราคา 13 ฟรังค์(ต่อคน) ถ้าจำไม่ผิด
 มีหลายห้องมากเลย อ่ะ เดินจนเหนื่อย เลยค่ะ

ภาพนี้ ที่ห้อง ต้นกำเนิด มนุษย์ แสดงพวก เครื่องไม้เครื่องมือเครื่องใช้  ทองคำในยุค นั้นๆ  
 เครื่องประดับ ฯลฯ  

เลยไปจนถึง ยุค ซีซ่าซ์ นะคะ

แจง

เครื่องประดับ ของคนยุคหิน

แจง

หุ่นจำลองเครื่องแต่งกาย เครื่องประดับ

แจง

คิดว่าเป็นอะไรคะ??

มันคือขวาน ค่ะ

แจง

รูปเยอะมากๆ ให้แปะหมด คงตายแน่

เลยเก็บมาเป็นบางรูปนะค๊า

เข้ามาอีกห้องนึงแล้ว เป็นฝั่งมาจากเอเชีย ทางบ้านเราจ๊ะ

แจง

ภายในห้ามไม่ใช่แฟลต เลยได้รูปแบบขะมุกขะมัว นะคะ

เป็นพระ จากทุกประเทศ รวมทั้งประเทศไทยด้วยค่ะ (แต่มาแค่เศียร)

แจง

น่ากลัวมาก จากเนปาล

แจง

จากบาหลี ตะกร้าเด็กน้อย วางเด็กไว้ข้างใน แล้วสะพายเป็นเป้ ได้เลยจ๊ะ

แจง

มาอีกห้อง ประวัติศาสตร์เมืองเบิร์น

แจง

เก้าอี้เจ้าเมือง ใหญ่มากๆเลยจ๊ะ

แจง

ข้าวของ เครื่องใช้ ห้องจำลอง ต่างๆ

ทิรามิสุ

เคยไปวิหารนี้ เมื่อปีที่แล้ว แต่ไปถึงค่ำไปหน่อย เลยไม่ได้เข้าไปดูความอลังการข้างในเลย  
 ข้างในสวยดีนะ ว่างๆๆ จะหาเวลาไปอีก