News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอถามเรื่องดินฟ้าอากาศนะคะ

Previous topic - Next topic

น้องถั่วเหลือง

อยากทราบว่าถ้าไปเที่ยวช่วงต้น พ.ค. อากาศจะดีกว่าต้น เม.ย. ไหมคะ หรือไม่ต่างกันเท่าไหร่น้อ ?? คือจะไปเยี่ยมพี่ถั่วเหลือง (ที่ถามเรื่องตั๋วรถไฟไปวันก่อน) แล้วก็จะตะลอนเที่ยวกัน กลัวไม่ได้เห็นวิวสวยงามน่ะค่ะ ซึ่งปีหน้าก็ว่างแค่เม.ย.กับพ.ค.นี่แหละค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0465 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะน้องถั่วเหลือง
 แหมถามเรื่องอากาศนี่ตอบยากมากๆ
 อากาศที่สวิตฯแต่ละปีค่อนข้างจะแปรปรวนเหมือนเจ้าของประเทศ
 แต่ช่วงที่น้องถั่วเหลืองจะมาเป็นช่วงที่สวยที่สุด
 เป็นช่วงเข้าหน้าใบไม้ผลิ...ดอกไม้แย่งกันชูช่อ
 แข่งขันความสวยงามชิงตำแหน่งกันให้วุ่นไปหมด

เดือนเมษายนเป็นเดือนที่อากาศแปรปรวนสุดๆ
 เหมือนคนเข้าวัยทอง...หรือช่วงเข้าวัยหมดประจำเดือน
 บางวันแดดเเจ๋อบอุ่นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 พอวันต่อมาฝนก็ตกหนัก...หรือหิมะตกจนมือไม้
 ขาสั่นไปหมด...เรียกว่าเดือนนี้เอาใจไม่ถูก..
 ถ้ามาเดือนนี้ไม่เป็นไรถ้าชอบความตื่นเต้น.
 ถ้าจะมาควรมาช่วงปลายเดือนเมษาหรือย่างเข้า
 เดือนพค.จะดีกว่า...

ถ้ามาช่วงนี้จะเห็นดอกไม้สวยงามหลายพันธุ์
 ที่ไม่เคยเห็นมาก่อน.จะเห็นดอกแอปเปิลแต่พันธุ์
 สวยงามต่างกันมาก.และดอกไม้พวกนาซิสเซ่น.
 ดอกไมก๊อกเค่น...เรียกว่าสวยงามลานตา
 จนถ่ายรูปไม่ถูก.
 ถ้าเดินไปบนภูเขาจะตื่นตะลึงกับดอกไม้ภูเขา
 ที่ไม่สามารถเห็นจากข้างล่างได้.

พูดมาซะนานสงสัยน้องถั่วเหลืองคงตาลาย
 ถ้าถามป้า..ขอตอบว่ามาช่วงปลายเดือนเมษายน
 หรือต้นเดือนพค.เหมาะสุดๆอย่ามาหลังกว่านี้ดอกไม้
 จะเ*่ยวไวมาก.เดี๋ยวมาไม่เจอดอกไม้.

pall

ดอกMaigloeckchen
 ดอกไมก๊อกเค่น
 สวยมากกมีกลีบบอบบาง
 สีขาวมีกลิ่นหอมจนฉุน
 รูปร่างเหมือนระฆัง
 และจะผลิบานเดือนพค.

Garfield

ป้าครับ ไปถ่ายรูปแถวไหนครับ พอดีผมชอบถ่ายรูปครับ เพิ่งเริ่มหัดเรียนเอง เล็กๆน้อยๆ     ที่สวิส ถ่ายรูปอะไรก้อสวยไปหมด

pall

สวัสดีจ๊ะGarfield    
 ฤดูใบไม้ผลิในสวิตเซอร์แลนด์สวยหมดทุกภาค
 ยิ่งภาพภูเขาที่ยังมีหิมะปกคลุมสวยสุดๆ
 ถ้ามาเขต Berner Oberland
 Garfield   จะถ่ายรูปจนเพลินเลย
 เขตนี้รู้จักกันดีสำหรับนักท่องเที่ยวทั้งหลาย
 รูปที่เอามาลงนี่ไม่ใช่ของป้าหรอกจ๊ะจิ๊กของเขามา
 ป้ากำลังหาซื้อกล้องตัวใหม่อยู่.
 รูปที่ลุงถ่ายจากกล้องมินอลต้า
 จะเป็นสะไล้ด์ทั้งหมด.
 ดีจังเลยที่Garfield   เรียนถ่ายรูป
 ป้าก็ยังคิดอยากเรียนเหมือนกัน
 ปีหน้าจะไปเที่ยวแถบขั้วโลกเหนือกัน
 จำเป็นสุดๆที่ต้องหากล้องตัวดีๆ
 กล้องถ่ายรูปลุงรุ่นเดอะเก่าแก่มาก
 แต่ยังถ่ายภาพชัดสุดๆๆ.

น้องถั่วเหลือง

ขอบคุณป้ามากๆเลยค่ะ แล้วก็ขอบคุณสำหรับดอกไม้สวยๆด้วย โดยเฉพาะดอก Maigloeckchen น่ารักจังค่ะ

ยาหยี

หวัดดีค่ะถั่วเหลือง  ถ้าจะมาสวิสฯก็มาช่วงสิ้นเดือนเมษาต้นเดือนพฤษภาเหมือนป้าพรบอกเลยค่ะ
 ป้าพรค่ะกล้องป้าพรถ่ายรูปได้สวยและชัดมากเลยค่ะ อยากได้มาไว้ครอบครองซักตัว