กลับเมืองไทย พาสจะหมดอายุปีหน้า2008ช่วยตอบหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

วัน

สวัสดีค่ะพาสจะหมดอายุปีหน้าวันที่8 april 2008ถามว่า กลับเมืองไทย

วันที่1 juni 2007ตอนขากลับเมืองไทยเวลาถึงด่านที่สนามบินzuricจะมีปัญหาไหมคะ
 ถามว่า ต้องกลับล่วงหน้าก่อนพาสฯหมดกี่เดือนค่ะ
 พาสปอร์ตที่มีอายุแค่ 5 ปีของดิฉันเป็นรุ่นนี้ค่ะสามารถต่อได้หรือไม่ค่ะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกๆคำตอบค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0147 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

มน

คิดว่าต่อได้นะ เพราะก็เคยไปต่อตอนบัตรประชาชนหมดอายุแล้วเหมือนกัน แต่ตอนนั้นเจ้าหน้าที่แนะนำว่าต้องเอาตัวจริงและสำเนาไปโชว์ด้วยนะคะ

มน

ในเคสของดิฉัน บัตรประชาชนเหมดอายุ เมษา ปี 2006 และพาสปอร์ตจะหมดอายุ สิงหา ปี 2006

ดิฉันได้โทรถามทางสถานฑูต ก็ตามที่อยู่ที่คุณคุณศักดา ลงไว้ โทรศัพท์เป็นอัตโนมัติให้กด เลือกติดต่อกับเจ้าหน้าที่อ่ะค่ะ
 ( ตามที่คุณศักดาบอกส่วนมาจะได้นักตอนบ่าย แต่ดิฉัน ว่างบ่ายขอเจ้าหน้าที่
 ที่สถานฑูตไปติดต่อตอนบ่าย เจ้าหน้าที่ไม่ยอม บอกตอนบ่ายทำงานอย่างอื่น
 งานเกี่ยวกับวีซ่า พาสปอร์ต รับทำเฉพาะช่วงเช้า 9.00 - 12.00 เท่านั้น )

** หากเป็นพาสปอร์ตที่มีอายุแค่ 5 ปี (ของดิฉันเป็นรุ่นนี้ค่ะ) แล้วหมดอายุ สามารถต่อได้ และจะมีอายุอีก 5 ปี
 อย่างดิฉัน ต่อปีนี้ 2006 ก็มีอายุไปอีก ถึง ปี 2011
 แต่ถ้าหากไม่ใช่รุ่นที่่ว่าจะต้องทำ E-passport ค่ะ

เอกสารที่ดิฉันเตรียมไปมีดังนี้ค่ะ
 1.สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนไทย 1 ฉบับ
 2.สำเนาทะเบียนบ้าน 1ฉบับ
 3.สำเนาหนังสือเดินทางไทย พร้อมฉบับจริง
 4. รูปถ่าย 2 1/2 นิ้ว หน้าตรง ไม่สวมหมวก 2 ภาพ
 5. เงิน 100 ฟรังค์ + ค่าส่งอีก 5 ฟรังค์