News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

****Stockholm****

Previous topic - Next topic

blacktea

โค้งประตู ลอดผ่านรัฐสภา

blacktea

blacktea

ระหว่างซุ้มประตูผ่านรัฐสภา
 ทางด้านซ้ายมือจะเป็นที่ประชุมรัฐสภา
 ส่วนฝั่งขวาจะเป็นห้องทำงานของ พวก สส.
 และบางส่วนเป็นพิพิธภัณฑ์

แต่เราไม่เข้าไปดูข้างในนะคะ
 ไม่สามารถขนาดนั้นค่ะ มีเวลาไม่มากด้วย
 เอาแค่ดูวิวข้างทางพอนะ

blacktea

พอพ้นซุ้มมา ก็จะเห็นพระราชวังอยู่ทางซ้ายมือค่ะ
 ตรงนี้จะมีรถม้า บริการนักท่องเที่ยว ชมรอบเมืองเก่า

blacktea

มองกลับไปดูรัฐสภาอีกมุม

blacktea

ตึกนี้คืออะไรไม่ทราบค่ะ เห็นสวยดีเลยซูมไปซะ
 อยู่อีกฟากของถนน (หรือแม่น้ำ)

blacktea

เดินขึ้นบันไดมา ถึงพระราชวังแล้วค่ะ
 แต่ทุกพระองค์ไม่ได้อยู่ที่นี่นะคะ
 คงจะคล้ายๆ เอาไว้ทำงาน ทำนองนั้นมากกว่า
 วังที่พระองค์ประทับอยู่ด้านนอกออกไปอีกค่ะ

blacktea

อีกด้านของพระราชวัง จากมุมนี้จะมองเห็นแม่น้ำด้วยค่ะ

blacktea

จากมุมเดิมกับรูปข้างบน....
 ฝั่งโน้นที่เห็นคือ National Museum

blacktea

ที่เห็นไกลๆ โน้นคือ โรงแรมเก่าแก่ Grand Hotel

blacktea

ข้ามถนน มาเดินติดน้ำหน่อยแล้วกัน

blacktea

ตัวพระราชวังอีกฝั่ง

blacktea

เรือรำนี้สวยดีนะ
 เหมือนกับว่าเป็น Hostel ด้วยนี่แหละ

blacktea

มองไปอีกฝั่งน้ำ

blacktea

เรือที่เห็นอยู่ไกลๆ คือ Viking line
 ใครจะไปเที่ยว ฟินแลนด์ก็ลำนี้แหละค่ะ