News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

****Stockholm****

Previous topic - Next topic

blacktea

หายหัวไปหลายวัน...เพราะขึ้นเหนือไปเที่ยวแดนพระอาทิตย์เที่ยงคืน
 วันที่ไปถึงอากาศไม่ค่อยดี ขึ้นเครื่องของสายการบินสแกนดิเนเวียน
 ไปถึงสต๊อกโฮล์มดึกมากเอาการเลยค่ะ  งานนี้บินเดี่ยวค่ะ  

ว่าแล้วเราก็นั่งรถไฟด่วนจากสนามบินเข้าสต๊อกโฮล์ม  
 เห็นสภาพภายในรถไฟแล้วอยากเอามาให้เพื่อนๆ ได้ดูกันค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0366 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

blacktea

รถไฟที่สวีเดน สวย สะอาด มากๆ เลยค่ะ
 อย่างกะนั่งในชั้นบิสิเนส บนเครื่องบินแน่ะ

นี่เป็นอีกภาพของสภาพ ภายในรถไฟสวีเดน
 สายนี้นั่งจากสต๊อกโฮล์มขึ้นเหนือค่ะ

blacktea

รูปนี้ห้องน้ำภายในรถไฟค่ะ

รู้สึกเราจะบ้ารถไฟไปไหมเนี่ย

blacktea

รูปวิวข้างทาง สวยไปอีกแบบ ทุ่งกว้างๆ ป่าทึบๆ

blacktea

อุตส่าห์ข้ามน้ำ ข้ามป่า มาถึงดินแดนของนักกอล์ฟเก่งๆ ดังๆ หลายคน
 อย่ากระนั้นเลย ตามรอยอันนิกา ไปตีกอล์กกันเถอะ

blacktea

แดดร่ม ลมตก ออกรอบจะได้ไม่หน้าดำ อิอิ

blacktea

ที่นี่เขาจะรักษาป่าได้ดีมากๆ เลยนะคะ
 ถึงจะเป็นสนามกอล์ฟแต่ก็พยายามรักษาป่าไว้
 นอกจากกรีนแล้ว รอบด้านก็จะเป็นป่าไม้ทั้งนั้นเลย

ทำไมแถวบ้านเราไม่เป็นอย่างงี้บ้างน้อ

blacktea

ดูบรรยากาศภายใจกอล์ฟคลับ นึกว่าอยู่ป่าสงวนแน่ะ

blacktea

อุ๊ย...พิมพ์ผิดค่ะ รูปข้างบนจะพิมพ์ว่า ภายในกอล์ฟคลับ

งั้นเอาอีกมุมนะคะ

blacktea

หลุมนี้พัตยาวๆ ซะสวยเชียว

blacktea

เบื่อกันยังจ๊ะ อยู่ป่ามานาน เข้าเมืองดีกว่านะ

ที่นี่เป็นย่านช้อปปิ้งในสต๊อกโฮล์มค่ะ
 บนถนน Drotning gatan
 ตลอดถนนนี้เป็นแค่ทางเท้า ร้านค้าเยอะแยะไปหมดเลย
 หาไม่ยากนะคะ ออกจากสถานนีรถไฟก็ข้ามถนนมาอีกหน่อย
 เดินการจนเมื่อย ไปจรดเมืองเก่าโน่นเลยค่ะ

blacktea

ตรงน้ำพุนี้ป๊อปจังเลยค่ะ เป็นวงเวียนเหมือนสาวรีย์บ้านเราเลยอ่ะ
 เรียกอะไรไม่รู้อีกแล้ว ใครรู้ช่วยด้วยค่ะ

blacktea

สภาพเมืองสต๊อกโฮล์มจะเป็นเกาะแก่งนะคะ
 มีทั้งหมด 14 เกาะ มีสะพานเชื่อมแต่ละเกาะถึงกัน 57 สะพาน
 สวยเหลือเกิน โรแมนติคมาก สถานปัตย์ตระกานตาเหลือหลาย

blacktea

รูปนี้ถ่ายจากสะพานทางเข้า รัฐสภา (Parliament)
 เลยเข้าไปข้างใน เราก็จะไปถึงพระราชวังและก็เมืองเก่า

blacktea

ถึงแล้วค่ะ รัฐสภา แต่เราจะไม่เข้าไปข้างในนะคะ
 เราจะเลยกันไปดูพระราชวังกันค่ะ