จดทะเบียนสมรส กับ วีซ่าแต่งงานค่ะ

Previous topic - Next topic

Vin@

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้ถามเรื่องเดิม..ที่ซ้ำกับกระทู้อื่นๆ แต่คนละประเด็นค่ะ
 ปูได้อ่านข้อมูลจากหลายๆกระทู้ในเวปนี้แล้วค่ะ พอจะเข้าใจว่าควรจะเตรียมตัวอย่างไรบ้างแล้ว แต่ตอนนี้ปัญหามันอยู่ที่ว่า แฟน(คนสวิส)เค้ายังไม่มีงานทำ ตอนนี้ก้อยังอยู่กะพ่อแม่ แต่เค้าขอปูแต่งงาน ปูเลยงงๆว่าจะเป็นไปได้หรอ ถ้าเค้าไม่มีงานทำ จากข้อมูลที่อ่านมา เราอาจจะจดทะเบียนสมรสกันที่เมืองไทยได้ เพราะเอกสารไม่มากอะไร แต่ปัญหาหลักมันอยู่ที่วีซ่าคู่สมรสนี่สิคะ ทางสถานทูตเค้าจะออกให้ปูรึปล่าว หรือต้องให้แฟนปูได้งานเป็นหลักเป็นแหล่งก่อนถึงจะดำเนินเรื่องขอวีซ่าได้คะ? แล้วมีระยะเวลากำหนดรึปล่าวว่าต้องมีงานทำมาแล้วกี่เดือน หรือมีทรัพย์สินอะไรบ้าง รบกวนคุณป้า และผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยนะคะ
 (เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดตอนไปอยู่ที่นู่น ครอบครัวเค้าเป็นคนออกให้ค่ะ)

นี่เค้าก้อกำลังจะมาเมืองไทยค่ะ และอยากเตรียมทุกอย่างให้พร้อมเลย ไม่อยากบินไปบินมาค่ะ  เค้าบอกว่าถ้าปูขอวีซ่าไม่ได้ เค้าก้อจะมาอยู่เมืองไทย แต่ปูว่ายิ่งยากเข้าไปใหญ่ ตัดประเด็นนี้ไปได้เลย

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0144 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

Vin@

ไม่มีใครช่วยได้เลยเหรอคะ เฮ้อ เศร้า..
 ยังไงก้อจะรอต่อไปค่ะ

ไวน์ขาว

เพื่อนของดิฉันเคยมีปัญหาเหมือนคุณ คือฝ่ายชายอยากให้แฟนมาเที่ยวที่สวิส แต่ฝ่ายชายตกงานเลยไม่สามารถการันตีมาได้ แต่ว่าไม่ทราบเรื่องแต่งงานจะเหมือนกันหรือเปล่า แต่ในความคิด คิดว่าไม่น่าจะทำวีซ่าสมรสได้ ส่วนการแต่งงานที่เมืองไทยดิฉันมีประสบการ์คะ  สถานทูตจะตรวจดูเอกสารทุกอย่างแล้วแปลเป็นไทย ให้ฝ่ายหญิงรับรู้เรื่องสถานะความเป็นอยู่ของฝ่ายชาย และสถานทูตก็จะต้องตรวจเอกสารการทำงานของฝ่ายชาย แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้จะเหมือนเดิมหรือเปล่า(ลองให้ฝ่ายชายติดต่อเจ้าหน้าที่ดู)  ในความเห็นนะคะน่าจะให้แฟนทำงานก่อน เงินเดือนมากหรือน้อยก็ไม่เป็นไรคะ และระยะเวลาการทำงานจะนานหรือเพิ่งทำก็ไม่เป็นไรคะ ส่วนทรัพย์สินแค่ดูประกอบ มีมากหรือน้อยไม่สำคัญมั่งคะ เพราะสามีดิฉันก็แต่งงานได้ที่ทั้งมีหนี้สินอะค่ะ

ศักดา

สวัสดึครับคุณ Vin@
 สวัสดีครับคุณไวน์ขาว

ผมไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลยครับ อยากจะช่วยให้คำแนะนำด้วย
 ค้นคว้าข้อมูลมาได้ดังนี้ครับ ขอให้โชคดีนะครับ

คุณVin@ ครับลองให้แฟนเข้าไปตามลิงค์ที่ส่งมาด้วยนี้นะครับ มีข้อมูลเกี่ยวกับการขอวีซ่าแต่งงานด้วย หรือว่าจะติดต่อ ถามข้อมูลได้โดยตรงจากสถานทูตสวิสฯ ในประเทศไทยนะครับ

อีกทางหนึ่งแฟนคุณ สามารถอีเมล์ ไปถามสอบถามเจ้าหน้าที่ก่อนก็ได้นะครับ อาจจะมีหนทางออกให้คำตอบที่ดีที่สุดได้ในกรณีของคุณ

Schweizerische Botschaft
 35 North Wireless Road
 BANGKOK 10330
 Telefon: + 66 2 253 01 56
 Fax: + 66 2 255 44 81
 e-mail: Vertretung@ban.rep.admin.ch

ข้อมูล(ภาษาเยอรมัน) เกี่ยวกับการแต่งงาน และจากนั้นเข้าไป ดาวโหลด์ข้อมูลได้ที่ลิงค์ Heiraten in der Schweiz
 จะมีคำอธิบายเกี่ยวกับการยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงานครับ (Gesuch um Vorbereitung der Eheschliessung)

http://www.thaipage.ch/recht/ehe_chth.php

Vin@

ขอบคุณมากเลยนะคะ คุณไวน์ขาว คุณศักดา สำหรับข้อมูลที่ให้มา
 ดิชั้นจะพยายามต่อไปค่ะ สู้สู้

Vin@

หลังจากที่ศึกษาข้อมูลมาพอสมควร
 ปูกะว่าจะจดทะเบียนกันก่อนที่เมืองไทย  แล้วพอเค้าได้งานทำก้อค่อยว่ากันอีกทีว่าจะอยู่ที่ไหน แบบนี้พอจะเป็นไปได้มั้ยคะ?

k

ถ้าเป็นไปได้ไม่แนะนำให้ไปจดกันเองค่ะ ที่ไทยคุณไปจดทะเบียนกันเองคุณก็ต้องได้รับคำรับรองจากสถานทูตค่ะว่าอนุญาติให้ไปจดกันได้ แต่ถ้าคุณไปจดกันเองแล้วไม่ผ่านสถานทูตเวลาคุณไปทำเรื่องแต่งงานกันคุณจะมีปัญหาค่ะ จะโดนว่าแน่ ๆ แล้วเวลาทำเรื่องแต่งงานก็จะยากขึ้นมาก ๆ เราเคยเห็นคนโดนเรื่องนี้มามาแล้วเค้าด่าแบบไม่ไว้หน้าเลยค่ะ เรารอยื่นเรื่องต่อจากคู่นี้เรายังตกใจเลยค่ะ เราก็แต่งงานที่ไทยแต่ไปยื่นเรื่องที่สถานทูตก่อนว่าทำเรื่องขอแต่งาน แต่ในกรณีเราแฟนเรามีเอกสารพร้อม มีงานทำ แล้วก็จะอนุญาติให้แต่งงานกันได้ แล้วหลังจากนั้นเราก็ไปจดทะเบียนสมรสกันในไทย แล้วก็เอาใบนั้นที่ได้จากอำเภอไทยไปยื่นให้สถานทูต แล้วทางสถานทูตก็ทำเรื่องเสร็จภายใน 2วันค่ะรวดเร็วมาก แล้วเราก็รอเรื่องวีซ่าแต่งงานเพื่อมาที่สวิสก็ใช้เวลารอแค่ 2เดือน พอมาถึงสวิสก็ไปรับพาส B ที่อำเภอในสวิส นี่ในกรณีที่แต่งานที่ไทยนะคะตอนนั้นเรายังถือว่าเด็กมาก ๆด้วย ทั้งแฟนเราแล้วก็ตัวเราเอง เรา 22 แฟน 25 แต่เรื่องก็ผ่านง่ายมากถ้าคุณมีเอกสารทุกอย่างพร้า เราว่าทางกรณีคุณปูเราว่าให้เค้าทำเรื่องให้คุณปูสามารถเข้ามาที่สวิสให้ได้ก่อนอื่น แล้วค่อยมาแต่งงานกันที่นี่จะไม่ง่ายกว่าเหรอคะ เรามีคนรู้จักเค้ามาเรียนภาษาที่สวิส 1 ปี แล้วเค้ามารู้จักกับแฟนเค้าที่สวิส แล้ววีซ่าเรียนเค้าใกล้จะหมดเค้าก็เลยทำเรื่องแต่งานกัน แต่ผู้ชายยังไม่ผ่านการเป็นทหาร ยังทำงานเป็นแค่งานชั่วคราว แล้วเค้าไปทำเรื่องแต่งานกันก่อนที่แฟนเค้าจะไปเป็นทหาร แค่ 2 เดือน แต่เรื่องของเค้าก็ผ่านค่ะ ทางที่ดีอย่างที่บอกไปว่าทำยังไงก็ได้ให้คุณสามารถเข้ามาที่สวิสให้ได้ก่อนแล้วลองไปยื่นเรื่องที่สวิสดูค่ะ จะงงเรามั้ยเนี่ยอ่านเองก็ยังงงๆ เอง

Vin@

ไม่งงค่ะ ขอบคุณมากนะคะคุณ k
 ปูจะลองหาไว้หลายๆวิธี แต่ตอนนี้เริ่มไม่อยากไปสวิสแล้ว เป็นห่วงแม่ค่ะ
 ถ้าแค่จดทะเบียนกันเฉยๆ ก่อนที่เมืองไทย แล้วถ้าแฟนพร้อมแล้วก้อค่อยให้เค้ามาอยู่ที่นี่ คงไม่เป็นไรมั้งคะ หรือไม่ก้อปล่อยไว้อย่างงี้พร้อมเมื่อไหร่ค่อยไปละกัน :-)

โอ

คุณvinไม่ต้องห่วงเรื่องแฟนจะมีงานหรือไม่มีงานหรอกคะ เพราะก่อนหนูจะขอวีซ่าแต่งงานมาอยู่ที่นี่แฟนหนูก็ไม่มีงานเหมือนแฟนคุณvinเลยคะ เพราะเขาไม่สามารถห้ามคนไม่มีงานทำไม่ให้แต่งงานไม่ได้หรอก หนูก็ไปขอวีซ่าแต่งงานต้องเตรียมเอกสารให้พร้อมตามที่เขาต้องการ รู้สึกว่าต้องรอประมาณ หกอาทิตย์ถ้าจำไม่ผิด ถ้าเราทำให้ถูกต้องเตรียมเอกสารทุกอย่างแล้วเรื่องวีซ่าจะผ่านง่ายมากเลย