ทำวีซ่าไปสวิส

Previous topic - Next topic

เอ๋

สวัสดีคะ

มีเรื่องรบกวนถามนะคะ

1. มีแฟนอยู่ที่สวิสค่ะ แล้วหนูก็จะทำวีซ่า เป็นวีซ่าแบบเค้าเป็นคนเชิญหนูค่ะ น่าจะเป็นวีซ่านี้มั้ยคะ Visitor Visa ซึ่งแฟนจะยื่นเรื่องในเดือนนี้ (เพราะเรื่องจองตั๋วเครื่องบินช่วงนี้จะได้ราคาถูก) แต่จริงๆแล้วเอ๋เดินทางต้นเดือนมิถุนายน นู้นแหล่ะค่ะ เพราะสอบเสร็จเดือนพฤษภาคมค่ะ

2. จากเวปนี้ การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa ) เอ๋ได้อ่านแล้ว เลยสงสัยในขั้นตอนที่ 3  ในข้อที่ 4 ที่ต้องยื่นเอกสารการทำงาน เอ๋อยากทราบว่า ทางสถานทูตสวิส เค้าจะโทรเช๊คจากบริษัทที่เอ๋ทำงานมั้ยคะ ว่าเอ๋ทำงานอยู่ที่นี่จริงรึเปล่า เพราะเอ๋ไม่อยากให้ทางบริษัทเอ๋รู้ว่าเอ๋ทำเรื่องเดินทางไปต่างประเทศ หรือเป็นไปได้มั้ยคะ ที่เอ๋จะไม่ยื่นเอกสารการเป็นพนักงานบริษัท แต่จะยื่นใบรับรองการเป็นนักศึกษาของมหาลัยรามฯแทน(เอ๋ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยค่ะ)

มีเรื่องรบกวนแค่นี้แหล่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0142 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเอ๋
 ไม่มีปัญหาค่ะคุณยื่นจดหมายรับรองจากมหาวิทยาลัยรามฯ
 ว่าคุณยังเป็นนักศึกษาอยู่

เอาใจช่วยค่ะขอให้เรื่องผ่านไปด้วยดี
 และรอคนอื่นๆที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำเพิ่มขึ้นนะคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคำตอบค่ะ