วีซ่าถาวรและการขอสัญชาติ

Previous topic - Next topic

คนไทย

สวัสดีครับ ขอรบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ผมอยากถามว่าตอนนี้ผมถือวีซ่าบี เพิ่งแต่งงานครับ อีกกี่ปีจะได้วีซ่าซี(ถาวร)ครับ แล้วต้องใช้กระดาษอะไรหรือเปล่าครับ เสร็จแล้วตอนที่ผมต้องการขอสัญชาติต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับโดยเฉพาะทางราชการไทย

คือว่าตอนนี้ผมหนีทหารอยู่ ฟังดูเหมือนไม่รักชาติครับ แต่กลับไปไม่ได้จริงๆเพราะทั้งเรียนและงาน(ที่อีกประเทศหนึ่ง)อีก ขืนกลับไปคงกลับมายาก แถมยังต้องมาเริ่มทุกอย่างใหม่หมด

ยังไงก็ผู้รู้ทุกท่านช่วยสละเวลาให้คำตอบผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0139 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

เดี๋ยวรอให้ผู้มีประสบการณฺเรื่องวีซ่าถาวรมาตอบนะคะ

ส่วนเรื่องเกณฑ์ทหาร  ชายไทยมีหน้าที่จะต้องไปแจ้งเป็นทหารกองเกินเมื่อตอนอายุ 17 ปี  เพราะเมืออายุถึง 20 ปีจะต้องไปจับใบดำใบแดง  ถ้าคุณไม่ได้ไปแจ้งถือว่าผิดกฎหมายจะต้องถูกดำเนินคดี  แต่ในกรณีย์ที่คุณอยู่ต่างประเทศและอายุเกิน 30 ปีแล้ว  อายุความก็หมดลงแล้วไม่ต้องกังวลแล้วค่ะ  กลับไปเที่ยวบ้านได้ไม่ต้องกลัวถูกจับ  นอกจากว่าคุณต้องการจะกลับไปพำนักอยู่ในประเทศไทยก่อนอายุ 46 ปีและต้องการเอกสารทหารกองเกินเพื่อทำนิติกรรม  คุณต้องไปแจ้งเป็นทหารกองเกิน

คนไทย

ขอบคุณมากครับคุณตุ้ม ก่อนอื่นผมต้องอธิบายใช้ชัดแจ้ง อย่างงี้ครับ ผมเรียนคณะแพทย์ครับ ตั้งแต่เริ่มเรียนผมเคยผ่อนผันไว้จนถึงเดี๋ยวนี้อายุ 25แล้วครับ ตอนนี้ผมอยู่ปี 5 (จากทั้งหมด 6 ปี) เลยอยากจะผ่อนผันต่อ แต่เพราะขอใบรับรองการเป็นนักศึกษาในประเทศที่ผมอยู่ไม่ได้จึงทำให้ผมคิดอยากจะหนีทหารเลยแล้วเรียนให้จบ อีกทั้งมีแฟนอยู่ที่สวิตฯจึงยิ่งทำให้ผมไม่อยากจะกลับไปเป็นทหารเลย และก็กลัวว่าจะมีปัญหากับมหาลัยอีก

บางคนก็กล่าวว่าคดีนี้มีอายุความ 10ปีหลังจากเรียนเกณฑ์ คุณตุ้มก็บอกว่าหลังจากอายุ 30ปี อายุความก็สิ้นสุด ผมเลยงง

ยังไงผมคงจะย้ายมาอยู่กับแฟนที่สวิตฯหลังศึกษาจบ

ศักดา

สวัสดีครับคุณคนไทย
 สวัสดีครับคุณป้าตุ้ม

ตามที่รู้มานะครับ วีซ่าถาวรนี้ไม่ทราบนะครับ คุณแต่งงานแล้วจะได้ใบอนุญาติพำนักแบบ B (Aufenthaltsbewilligung) ครับ (มีอายุ 1 ปี พอหมดอายุทางราชการจะมีจดหมายเชิญคุณ ไปต่อใหม่) หลังจากนั้นพอครบห้า 5 ปีแล้วคุณจะได้รับจดหมายที่ทางการแจ้งมา เชิญคุณไปรับ ใบอนุญาติพำนักแบบ  C (Niederlassungsbewilligung) มีกำหนดต่ออายุ ทุกๆ 3 ปี และมีสิทธิเท่าเทียมประชาชนสวิสฯ ทุกอย่าง ยกเว้นไม่มีสิทธิ์เลือกตั้งหรือลงประชามติรับร่างจดหมายได้ (แต่บาง Konton ผ่อนผันเป็นบางเรื่อง ในระดับเมือง) คุณไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเลยครับ ทางการจะติดต่อมาที่คุณเอง

อีกหนึ่งกรณีในการขอโอนสัญชาติ คุณจะต้องแต่งงาน(จดทะเบียนสมรส)ครบ 3 ปี ทั้งนี้คุณจะต้องพำนักอยู่ที่สวิสฯรวมเวลาทั้งหมด 5 ปีครับ  ส่วนเรื่องเอกสารการขอโอนสัญชาตินั้น รอให้ผู้มีประสบการณ์ มาตอบนะครับ ว่าจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง

นำเว็บเกี่ยวกับข้อมูล ใบอนุญาติพำนักแบบต่างๆ และการขอโอนสัญชาติ (แสองเป็น ภาเยอรมัน ฝรั่งเศส  อิตาลี่  อังกฤษ)

ข้อมูลการขอโอนสัญชาติ
 http://www.bfm.admin.ch/index.php?id=39

รายละเอียดเกี่ยวกับ ใบบำนักอนุญาติ แบบ B, C, CI, L, N, F, S
 http://www.bfm.admin.ch/index.php?id=626

Ausweis B und C im Vergleich
 http://www.bfm.admin.ch/fileadmin/user_upload/Themen_deutsch/Auslaender/Aufenthalt/b_c_bewilligungen.pdf

ศักดา

แก้นะครับ
 **มติรับร่างกฏหมาย**

คนไทย

สวัสดีครับคุณศักดา
 งั้นก็หมายความว่าอีก 5 ปีข้างหน้าผมก็ขอสัญชาติได้
 บัตรประชาชนผมมีอายุอยู่อีก 6ปี หนังสือเดินทางจะหมดอายุอีก 2-3ปีข้างหน้า แสดงว่าผมน่าจะรีบไปทำหนังสือเดินทางเล่มใหม่ไว้ ให้มันมีอายุจนถึงเวลาได้สัญชาติสวิตฯ

ผมก็รู้สึกแย่แหมือนกันครับที่ต้องมานั่งคิดวิธีหนีทหาร ไม่รู้ว่ามีทางออกที่ดีกว่านี้หรือเปล่า แฟนก็เพิ่งบอกว่าให้ไปลองเกณฑ์ดูก่อน ไม่แน่เค้าจะไม่เอาผม เพราะหน้าอกผมเล็ก (แต่ที่หนักใจคือสูง 166ซม) แถมยังใส่แว่นอีก สายตาสั้นครับ ไม่แน่เชื่อแฟนดีกว่า ถ้าจับได้ใบแดงค่อยหนี เฮ้อ แย่จังครับ ทั้งความคิดและเหตุการณ์

ขอขอบคุณคุณศักดาครับสำหรับข้อมูล และถ้าใครมีประสบการณ์เปลี่ยนสัญชาติมาแล้ว ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

ศักดา

สวัสดีอีกครั้งครับคุณคนไทย
 เวลาต่อ ใบอนุญาติพำนัก B หรือ C นั้นคุณจะต้องนำ หนังสือเดินทางไทยที่ไม่หมดอายุ ไปแสดงต่อเจ้าหน้าที่ด้วยคร้บ

ทางที่ดีคุณครวติดต่อสถาทูตหรือกงสุล ดูนะครับ ในกรณีของคุณ
 ว่ามีผลต่อการ ต่อหนังสือเดินทางหรือเปล่า...  

ครับผมนำเว็บข้อมูลมาฝากครับ อาจจะช่วยคุณได้บ้างไม่มากก็น้อย...

เว็บข้อมูลเกี่ยวกับการเกณฑ์ทหาร และการผ่อนผัน
 http://www.mod.go.th/misc/officer1_New.htm

เว็บปรึกษาด้านกฏหมาย คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
 http://legalaid.bu.ac.th/forum/read.php?f=2&i=8690&t=8690&v=t

คนไทย

ขอบคุณครับคุณศักดาสำหรับข้อมูล สงสัยผมคงจะกลับเมืองไทยไปคัดเลือกจริงๆ กะว่าหน้าอกไม่ถึง 76ซม.เค้าคงไม่เอา

อยากให้ปัญหามันจบๆไปซะทีครับ จะได้อยู่อย่างถูกต้องตามกฏหมายเหมือนคนอื่นๆเค้า

แม่ของลูก

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะคะ ดิฉันก็มีข้อสงสัย อยากทราบ เกี่ยวกับเรื่องการเป็นทหารเหมือนกัน
  คือดิฉันมีบุตรเกิดที่ประเทศไทย ตอนนี้ได้ติดตามมาอยู่พร้อมกับดิฉัน4 ปีกว่าแล้ว และตอนนี้เค้าก็ยังได้พาส บี เหมือนกับดิฉัน(เรามาพร้อมกันเลยค่ะ) ตอนนี้เค้าอายุ 16 ปีเต็ม ย่างเข้าปีที่ 17  อยากถามผู้รู้และมีประสพการณ์ว่า  
 1.เมื่อไหร่จะต้องกลับไปแจ้งขอรับหมายเรียก เพราะเท่าที่รู้มายังสับสนค่ะ
 2.แล้วถ้าไม่สามารถไปเองได้  จะให้ใครทางเมืองไทย จัดการไปรับให้ได้ไหมคะ  
 3. แล้วภายในกี่ปีคะ ที่สามารถผ่อนผันได้
 4.และเมื่อไหร่คะที่จะต้องไปแสดงตัวคะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับคุณคนไทย ขอเป็นกำลังใจช่วยนะครับ
 ให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดี อย่างผมเคยมาแล้วครับการเกณฑ์ทหาร บรรยากาศสนุกดีออกครับ ของผมตอนเลือกนั้น จัดอยู่
 ในกลุ่ม ดี 1 ประเภท 2 (ร่างสมบรูณ์ ทุกอย่าง) ไม่ลอดเข่ง ครับตอนนันคิดว่าแล้วแต่ชีวิต จะพาไป ตอนจับสลาก ได้ใบดำครับ เพื่อนร่วมร่วนหมู่บ้านเดียวกัน มี 4 คน ติด 1 คนเป็นทหารเรือ เกือบสองปี ตอนนี้ปลดประจำการแล้วครับ

แต่ช่วงปีหลังๆ นี้ผมอ่านข่าว ว่ามีการสมัครใจ เ้ป็นทหารเยอะมาากครับ บางแห่งจำนวนผู้สมัครเยอะกว่าโคต้า อีกเด็กหนุ่มที่เหลือเลยได้เฮไป ขอให้คุณโชคดีอย่างนี้บ้างนะครับ

สวัสดีครับคุณแม่ของลูก
 คุณลองเข้าไปอ่านในเว็บนี้ดูนะครับ มีรายละเอียดเกี่ยวกับ
 การรับหมายเรียก และการขอผ่อนผัน การเกณฑ์ทหาร
 นะครับ แต่ถ้าลูกของคุณได้รับสัญชาติ สวิสแล้ว ไม่ต้องไปรับการเกณฑ์ทหารที่เมืองไทย แต่จะต้องไปทหารที่สวิสแทน...
 พอถึงเวลานั้น คุณสามารถยื่นเรื่องไปยังสถานทูตได้นะครับ
 ว่าลูกของคุณ เข้ารับการเกณฑ์ทหารที่สวิส  แล้ว  

เว็บข้อมูลเกี่ยวกับการเกณฑ์ทหาร และการผ่อนผัน
 http://www.mod.go.th/misc/officer1_New.htm

คนไทย

สวัสดีครับคุณแม่ของลูก
 ผมว่าคุณลองเข้าไปดูเวบที่คุณศักดาให้ไว้นะครับ เพราะข้อมูลเยอะมาก http://www.mod.go.th/misc/officer1_New.htm มีวิธีขอผ่อนผันบอกไว้ด้วยครับ ยังไงก็เข้าไปอ่านนะครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่าอีกไม่กี่ปีลูกของคุณน่าจะขอสัญชาติสวิสได้แล้ว ก็น่าจะเปลี่ยนสัญชาติไปเลย แล้วค่อยรอเกณฑ์ทหารที่สวิตฯจะดีกว่า ไม่ต้องบินไปมา ยกเว้นลูกของคุณอยากจะกลับไปเกณฑ์ที่เมืองไทย สรุปวิธีขอกระดาษเพื่อนำไปผ่อนผันการเกณฑ์ทหารที่เมืองไทย คุณลองไปติดต่อสถานฑูตไทยดูนะครับเพราะเค้าจะมีหน้าที่ช่วยเหลือในส่วนนี้ด้วย รู้สึกว่าทางสถานฑูตจะเรียกใบรับรอง(ว่าลูกของคุณเป็นนักเรียน)จากโรงเรียนที่ลูกของคุณกำลังเรียนอยู่ด้วยนะครับ

ยังไงถ้าผมบอกอะไรผิดไป เดี๋ยวคงมีคนเข้ามาแก้เอง แต่เท่าที่ผมเข้าใจอยู่ก็เป็นอย่างที่ว่าหละครับเพราะผมก็เคยผ่อนผันมาแล้วครั้งหนึ่งโชคดีนะครับ

คนไทย

ขอบคุณครับคุณศักดา
 เดี๋ยวนี้ผมคงลองขอความช่วยเหลือที่สถานฑูตไทยที่ประเทศเพื่อนบ้านดูก่อน ถ้าไม่ได้เรื่อง ก็คงลองที่สวิตฯอีกรอบ แล้วถ้าไม่ได้เรื่องอีก ก็กลับไปเกณฑ์ทหารเลย ให้รู้ดำรู้แดงไปเลยครับ แต่ยังไงวันนี้ผมนัดกับเพื่อนไว้ เดี๋ยวมาวัดหน้าอกดูก่อน ไม่แน่เผื่อโชคดีครับถ้าหน้าอกเล็ก

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณศักดาและคุณแม่ของลูก

คุณคนไทยคะ  สถาณฑูตไทยที่ Praha (Praque) คงจะช่วยเหลือคุณได้ค่ะ  อยากถามว่าทำไมคุณถึงจะรีบไปต่อหนังสือเดินทางในเมื่อยังมีอายุอีก 2 ปี  ใช้บัตรประชาชนของคุณที่ยังมีอายุอีก 6 ปีพร้อมกับสำเนาทะเบียนบ้านก็สามารถต่อหรือทำหนังสือเดินทางเล่มใหม่ได้ที่สถาณฑูตไทยทั่วโลก

อย่ากังวลเรื่องเกณฑ์ทหารมากนักค่ะ  เมื่อคุณเรียนจบแล้วคุณจะมีหลักฐานไปแสดงยืนยันว่าอยู่นอกประเทศเพราะการศึกษาอย่างแน่นอน  ยังต้องใช้เวลาอีกนานหลังจากจบการศึกษาและทำอินเทอร์นอีก  และคุณเองก็มีความตั้งใจว่าจะพำนักในประเทศสวิสฯดัวย  คุณคงจะต้องมาศึกษาต่อที่นี่อีกเพื่อจะทำการประกอบโรคศิลป์ได้  ไว้ถึงเวลานั้นแล้วค่อยคิดอีกทีค่ะ (ถึงเวลานั้นแล้วอกอาจจะเพิ่มขึ้นก็ได้ 555)  นอกจากว่าคุณคิดถึงบ้านมากอยากกลับไปก่อน  ค่อยๆคิดค่อยทำค่ะ

คนไทย

สวัสดีครับคุณตุ้ม
 ไปทำเรื่องที่กรุงปรากหรือครับ ไม่ไกลไปหน่อยหรือครับ ผมอยู่คนละทิศกับประเทศนี้เลย แต่ไม่เป็นไร ขอบคุณที่แนะนำมานะครับ

เรื่องหนังสือเดินทางนะครับ ถ้าคุณตุ้มไม่บอกผมก็ไม่รู้ครับ ตอนแรกผมคิดว่าการที่เราจะต่ออายุหรือทำหนังสือเดินทางใหม่ได้ ทางสถานฑูตไทยต้องส่งเรื่องไปยังเมืองไทยก่อนเพื่อเช็คข้อมูล ผมเลยคิดว่าก่อนหนีทหารผมน่าจะไปเอาหนังสือเดินทางเล่มใหม่มาก่อน ยังไงตอนที่เรียนจบแล้วผมก็คงกลับไปเมืองไทยไม่ได้อยู่ดีเพราะต้องรีบศึกษาต่อจนได้ใบประกอบโรคศิลป์ ขืนไปเป็นทหารเสียเวลาไปเป็นปีแน่ เดี๋ยวผมก็แก่เกินเรียนพอดี ไหนต้องดูแลแฟนที่นี่อีก ปล่อยให้เค้าอยู่เหงาๆคนเดียวทั้งปีเดี๋ยวเรื่องยุ่งไปกันใหญ่ 555

ที่กลัวๆอยู่ก็คือถ้าผมหนีทหารจริงๆ และถ้าทางราชการสวิตฯเกิดเรียกเอกสารจากเมืองไทยเพื่อต่ออายุวีซ่าหรือขอสัญชาติ ทางไทยเราเค้าจะไม่ออกเอกสารให้เลย ผมก็ซวย...

ขอบคุณนะครับที่มาร่วมให้ความคิดเห็น มันทำให้ผมคิดอะไรๆง่ายขึ้นเยอะ

ตุ้ม

ที่แนะนำให้ไปต่อหนังสือเดินทางที่ปรากเพราะเข้าใจว่าคุณอยู่สโลวาเนียค่ะ  การทำหนังสือเดินทางเล่มใหม่ถ้าเป็น E พาสปอร์ทเข้าใจว่าสถาณฑูตจะส่งกลับไปทำที่เมืองไทยค่ะ  ไว้รอให้ผู้รู้มาตอบนะคะ  ถ้าต่อหนังสือเดินทางธรรมดาสถาณฑูตทำเองค่ะ  เมื่อถึงเวลาที่คุณจะต้องต่อหนังสือเดินทาง อาจจะต้องทำเล่มใหม่เป็น E พาสปอร์ทก็ได้  แต่ไม่ต้องกังวลนะคะว่าทางสถาณฑูตจะไม่ออกให้  ไม่เช่นนั้นชาวไทยที่อยู่นอกประเทศเป็นหมื่นๆแสนๆคนคงไม่มีหนังสือเดินทาง เล่มใหม่กันแน่  ขอให้โชคดีและตั้งใจเรียนให้สำเร็จนะคะ