วีซ่าถาวรและการขอสัญชาติ

Previous topic - Next topic

คนไทย

สงสัยคุณตุ้มไปเจอผมที่ thaieurope แน่เลย ใช่ครับ ผมมาจากสโลเวเนีย อุตส่าห์จะไม่บอกแล้วนะครับ 555 แต่ไม่เห็นเป็นไร ไม่เสียหายครับ

ประเทศสโลเวเนียเป็นประเทศหนึ่งที่อยู่ติดฮังการี โครเอเชีย อิตาลีและออสเตรีย อยู่แถบตะวันออกนู้นครับ น้องใหม่อียู ก็ไม่ใหม่เท่าไหร่หรอกครับ ปีหน้าก็จะเข้าSchengenแล้วด้วยครับ แต่ไม่ใช่ประเทศเดียวกับประเทศสโลวาเกียครับ ประเทศสโลเวเนียก็โอเคดีครับแต่คนไทยและแรงงานไทยที่อยู่ที่นี่น่าสงสารครับ กะว่าจะให้เพื่อนคนไทยเขียนข้อความไปลงที่thaieuropeสักหน่อยครับ แฉความทุกข์สักหน่อย กงสุลไทยที่มีอยู่ ไม่รู้มีไว้ทำอะไร ไม่เคยจะช่วยเหลือคนไทยเลย ช่วยแต่ฝรั่งพวกเดียวกัน เรื่องมันยาวครับ เดี๋ยวคุณตุ้มรออ่านที่thaieuropeนะครับเพราะเพื่อนของผมกับผมเองกำลังเตรียมการเขียนเรื่องอยู่ แต่ไม่กุเรื่องครับ

มาถึงเรื่องหนังสือเดินทาง เล่มของผมมีอายุ 10ปีครับ แต่อีก2-3ปีจะครบ 10ปีแล้ว เลยต้องเปลี่ยนใหม่

ส่วนเรื่องทหาร วันนี้ผมลองโทรคุยกับสถานฑูตไทยที่กรุงเวียนนา ไม่แน่เค้าอาจจะช่วยเหลือได้ เอกสารต่างๆนานาผมก็สแกนด์ส่งให้หมด ทีนี้ก็แค่รอคำตอบว่าเค้าจะเชื่อเอกสารผมหรือเปล่า

ทุกครั้งที่ผมไปสวิตฯผมไม่อยากกลับไปสโลเวเนียเลย ยิ่งรู้ว่าคนสวิตฯก็ใจดีเหมือนกัน แถมยังมีคนไทยตั้งเยอะ สถามฑูตหรือกงสุลอะไรก็มี ทำให้เราสบายใจขึ้นตั้งเยอะ ไม่เป็นไรทนๆไปก่อนครับ อดเปรี้ยวไว้กินหวาน หวังว่าคงจะได้หวานจริงๆนะครับ 555 ยังไงวันศุกร์ที่จะถึงนี้ผมก็จะไปสวิตฯอีกแล้ว ดีใจมากครับ ถึงผมจะไม่มีเพื่อนคนไทยที่สวิตฯแต่ก็รู้สึกอุ่นใจที่มีคนไทย สถานฑูตและกงสุลอยู่รอบข้าง แถมยังได้ยินข่าวมาว่าที่กงสุลไทยเจ้าหน้าที่ไทยเราใจดีมาก ยิ่งทำให้ผมอุ่นใจที่ติดต่องานต่างๆขึ้นมาตั้งเยอะ

สวัสดีครับ

ตุ้ม

ขอโทษดัวยค่ะที่คิดว่าคุณอยู่ที่สโลวาเกีย  ไม่ได้ตั้งใจจะให้คุณเปิดเผยที่อยู่หรอกค่ะ  ถึงได้บอกใบ้ให้ไปที่ปรากเพราะมีสถาณฑูตที่นั่น

จะรออ่านข้อความค่ะ  คนไทยเราเมื่ออยู่ไกล*งบ้านเกิดเมืองนอนก็คิดกันว่าสถาณฑูตหรือสถาณกงสุลเป็นตัวแทนของรัฐบาลและเป็นที่พึ่งหรือปรึกษาได้  แต่มีคนไทยเป็นจำนวนไม่น้อยได้รับความผิดหวังและถูกทอดทิ้ง  สถาณฑูตและสถาณกงสุลที่มีเจ้าหน้าที่ที่ดีเอาใจใส่ช่วยเหลือคนไทยต่างแดนก็มีมากค่ะ  ตราบใดที่ระบบราชการของเรายังไม่มีการปรับปรุงปัญหานี้ก็ยังจะไม่หมดไป  มีบางท่านเข้าไปตั้งคำถามว่าสถาณฑูตมีหน้าที่อะไร  คิดว่าคุณคงได้อ่านคำตอบแล้ว เหรียญจะมีสองหน้า  เจ้าหน้าที่ของสถาณฑูตมักจะมีงานล้นมือและบางครั้งผู้ที่เข้ามาติดต่อก็ไม่ได้นำเอกสารมาครบหรือตั้งคำถามไม่ตรงประเด็นอีกดัวย

ชาวไทยในสวิสฯยินดีต้อนรับค่ะ  หวังว่าคุณคงจะได้ฉลองคริสมาสและปีใหม่อย่างมีความสุขและได้เติมพลังงานกลับไปเรียนต่อจนสำเร็จ เพื่อจะได้กลับมาอยู่ที่สวิสฯอย่างถาวร  ดีใจค่ะที่คุณได้ทำการติดต่อกับสถาณฑูตที่เวียนนาซึ่งเป็นสถาณฑูตหนึ่งที่มีผลงานดีเด่น