กฎหมายใหม่ชาวต่างประเทศทุกคนในสวิสต้องเรียนภาษาใช่ไหมค่ะ

Previous topic - Next topic

เกตุ

อ๋อลืมบอกพี่ชาดำเย็นถ้าสามีเงินเดือนต่ำกว่า 4500 ฟรัง เขาจะส่งเรียนค่ะ ถ้าเกินนี้เขาไม่ส่งและดูแต่รายรับเต็มๆนะคะ ไม่ดูหักภาษีหรืออะไร ตอนแรกเกตุไปขอที่อุสเตอร์เขาก็บอกเงินเดือนสามีเกิน สามีเลยไปคุยที่เขตแถวบ้านให้อ่ะค่ะ เกตุก็ไม่ค่อยรู้เท่าไรว่าเขาคุยยังไงตอนแรกเห็นบอกลูกอายุ 6 เดือนแล้วจะส่งเรียน เพราะเขารับเลี้ยงเด็ก 6 เดือนขึ้นไป แต่พอไปอีกทีบอกให้ไปทำงานก่อน 2 เดือน เฮ้อ แต่จริงๆ ถ้าทำงานเกิน 6 เดือนแล้วเราตกงาน เขาก็จะส่งเราเรียนนะคะแล้วแต่เราอยากเรียนอะไร มีทั้งภาษาสายอาีชีพต่างๆน่ะค่ะ

blacktea

อ้าวจ๊ะเอ๋เกตุ....ชาดำก็เรียนอยู่อูสเตอร์นะ
 ก็ถามคนไทยที่เจอในร้านขายของไทย
 ไปๆ มาๆ ก็ได้ที่อยู่เอง โดยการบอกต่อมาอีกที
 ชาดำก็จัดการโทรถามเอง...ไปดูโรงเรียนเอง
 แล้วก็ตัดสินใจเรียนเอง....เลยมีความสุขที่จะเรียนค่ะ
 ไม่ใช่เพราะโดนใครบังคับ...หรือใครจัดหาให้

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

แม่น้องชาดำ ( เย็นหวานเจี๊ยบ ) เค้ามีความสุขกับการไม่อยู่ว่างมากค่ะ คุณน้องเลยพยายามหาอะไรต่อมิอะไรทำไปเรื่อย ไม่เหมือนแม่หมู วันๆไม่พัฒนาไปไหน วิ่งเล่นอยู่แถวๆบ้านนี่หล่ะค่ะ

jang

อิอิ ใครกันน้อ ปลอมตัวมาเนี้ย..ครึครึ..โจง เปิด เผย ตัว ออก มา ซะ ดี ดี นะ  คิคิ

ฟังดูแล้วก็ ทำให้ ท้อแท้ในการเรียนค่ะ..
 วันนี้แจงไป หา เบรูฟ เบราตุง มา ไป ก็ไม่ได้อะไรเลย ไม่ได้ช่วยอะไรเลย นอกจากหารายชื่อโรงเรียนสอนภาษาให้เลือก.
 แล้วก็ไม่มีช่วยเหรือแบบ เขตที่เกตุอยู่ด้วยค่ะ  
 ทุกอย่างต้องเสียเงินเองหมด...ดูแล้วไม่ใช่น้อยๆเลย...
 ขนาดแจงทำงาน เสียภาษีให้รัฐมาจะเป็นปีแล้ว ไม่ช่วยเลยซักฟรังค์ ...(เจ๊บใจ)

แจงมีเพื่อนที่เคยเรียนภาษาด้วยกัน เค้ามาจากตุรกี กลับได้เงินเดือนฟรี (เกือบเท่าๆ กับเงินเดือนที่แจงทำงาน )  อยู่ฟรี วันๆ ไม่ทำอะไรเลย โทรมาชวนแต่ไปดื่มกาแฟ ทั้งๆที่เราทำงาน งกๆ  
 เสียภาษีให้เต็มเม็ดเต็มหน่วย..กลับไม่ได้ความช่วยเหลือเลย
 (เจ๊บใจอีกแล้ว)
 - - - - - - บ่น อีกแล้ว - - - - -  

บัวขาว

blacktea

แม่หมูจ๋า....ก็ถ้าว่างเมื่อไหร่อาการดาวน์มันก็จะมาเยือนโดยไม่ได้เชิญ
 เลยจำเป็นต้องหาอะไรทำ แค่นิดๆ หน่อย ให้ได้คิดถึงก็พอ

ทำงานก็ดีนะจ๊ะแจง.....ได้เงินที่เราหาได้เอง
 เป็นเรานะ....จะภูมิใจมากเลยแหละ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สงสัยเราคงอาการเดียวกันเน้อะ บี หรือว่าแม่หมูจะหนักกว่า ถึงได้ไม่มีช่องว่างในสมุดนัดเลย ทำตัวยุ่งวุ่นวายไปหมด น้องแจงเอ้ย มีงานทำ จะสบายใจกว่านะค่ะ แม่หมูเคยทำงานแล้วมาจมปรักอยู่บ้าน มันอึดอัด เหมือนภูเขาไฟจะระเบิด

ซาลามี

ได้ยินมาว่า สำหรับผุ้ที่ยื่นเรื่องขอพาสฯสวิส เขาจะกำหนดให้ต้องพุดโต้ตอบภาษาของเขาได้ เพราะ เขาต้องการประชากรที่อย่างน้อยต้องพุดภาษาของเขาได้ (และมีคุณภาพ)  
 ผิดถุกยกให้ต้นตอที่มาจ้า อิ อิ

เกตุ

แจงจ้ะคนที่รัฐให้เงินกินฟรีโดยไม่ได้เกษียณน่ะไม่ได้มีความสุข
 หรอก เพราะเกตุเห็นพี่คนไทยที่ได้เงินช่วยจากรัฐ เนื่องจากตกงานน่ะ
 เขาต้องไปสมัครงาน 10 ที่ ต่อเดือนแล้วมารายงานว่าทำไมถึงยังไม่
 ได้ เพราะอะไรถ้านานแล้วยังหาไม่ได้อีกเขาก็จะให้ไปช่วยงานของรัฐ
 น่ะจ้ะ เช่น ล้างห้องน้ำ ตัดหญ้า แต่ไม่ใช่งานดีๆที่คนอยากทำหรอก
 จ้ะ มีแต่งานที่คนไม่อยากทำทั้งนั้นที่เขาให้ไปทำ  

แต่เท่าที่พี่เขาเล่าให้ฟังนะแจงเราไปแตมป์ได้นี้นา แต่ต้องมีจดหมาย
 จากที่ทำงานเก่าไปยื่นด้วยเกตุไม่แน่ใจว่าเป็นจดหมายอะไร แต่เด๋วนี้
 เงินรัฐไม่ค่อยมีมั้งเขาเลยไม่ค่อยให้เหมือนแต่ก่อนม่ะรู้เมียนกัลล์