จดทะเบียนสมรสตอนถือวีซ่าเยี่ยมเยียนจะมีปัญหาที่หลังมั๊ยคะ

Previous topic - Next topic

ส้ม

วันนี้เปลี่ยนห้องมาทักทายคะ...ปัญหาของส้มมีอยู่ว่าไปทำวีซ่าvisitor แต่แฟนอยากจดทะเบียนด้วยรอบนี้เลย พอเอาเอกสารไปแปลเป็นภาษาฝรั่งเศส ที่ร้านแปล เจ้าของร้านเตือนว่าอาจจะมีปัญหาได้ทีหลัง รอบหน้าเวลาขอวีซ่าไปอยู่ เพราะเหมือนเราโกหกสถานทูต คือไปเที่ยวเป็นนางสาวแต่เมืองไทยเป็นนาง สถานทูตที่ไทยที่นี่ไม่รู้เรื่องด้วยว่าอยู่ดีดี แต่งตอนไหน(ปล.ตอนแรกที่ขอวีซ่าไม่ได้คิดเรื่องจะจดทะเบียน เผอิญแฟนใจร้อนอยากให้ไปอยู่โน่นเร็วๆ) ใครมีความรู้ช่วยแนะนำหนูส้มหน่อยเถอะคะ ...ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0138 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ส้ม

เล่ารายละเอียดไม่หมดคะ ต่อคะ...ส้มได้วีซ่าแบบ 3 เดือน แต่จริงๆ แล้วลางานไปแค่สองอาทิตย์ ไป เจนีวาคะ 20 ธค. กลับ 4 มค.. คือลองคุยกับแฟนแล้ว ว่าอาจจะมีปัญหาทีหลัง แต่เค้าก็เถียงตลอดให้เอาเอกสารไปด้วย(ใจร้อนจริงๆ ขี้เกียจทะเลาะด้วยเลยต้องเตรียมไป) เค้าพูดว่าแล้วเดี่ยวค่อยมาดูที่นี่ว่าเราจะทำอะไรได้บ้าง..อ๋ออีกประการหนึ่งแฟนส้มพูดประมาณว่าที่สวิส มีการทำสัญญาว่าจะแต่งงานภายใน 6 เดือน ปีหนึ่ง อะไรประมาณนี้ (มีด้วยหรือคะสัญญาว่าจะแต่งงานกันนะคะ งงง เมืองไทยไม่มีอะ)ส้มก็แปลไปอย่างเดียวไม่ได้ให้กระทรวงการต่างประเทศรับรองหรอกคะ

นน

ไม่รู้เรื่องคะ แต่อยากทราบว่าผลออกมาเป็นยังไงคะ มาเล่าให้ฟังหน่อย ตอนนี้ตกอยู่ในสถานะเดียวกันเลย