News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

****ผักสวนครัว****

Previous topic - Next topic

blacktea

ย่ออีกก็ได้...

blacktea

อันนี้เปล่าปลูกค่ะ มีอยู่ก่อนแล้ว

blacktea

ป้าจ๋า....อภัยหนูด้วยค่ะป้า หนูอยากอวดสวนผักครั้งแรกในชีวิต ภูมิใจมากค่ะ ถ้าป้าไม่ว่าอะไร คราวหน้าจะเอารูปรั้วกินได้มาให้ชมค่ะ

pall

ปลูกผักงามจังบี
 ป้าไม่มีปัญญาปลูกเลยมือเขียวมาก
 ตอนนี้ลุงก็ปลูกผักสลัดแต่เป็นสลัดที่เราเรียกว่า
 ค๊อปสลัด(สลัดหัวใหญ่)ป้าชอบอีสสลัดมากกว่า
 (สลัดกินแบบกรอบๆ)

ตอนนี้ป้ากำลังเพาะข้าวโพดอยู่
 เอาเม็ดมาใส่ลงบนสำลีและใส่น้ำ
 ตอนนี้ลำต้นโตขึ้นมากลุงคงจะเอาไปลงบนดินในไม่ช้าจ๊ะ
 ป้าเพาะแตงกวาและซูเก็ตตี้แบบสีเหลืองเพราะชอบรสของมัน
 เอามาทำขนมเค็กกินอร่อยมาก.เคยทำให้นิดกกินตอนมาเที่ยวบ้าน
 ถ้ามาเที่ยวบ้านป้าเมื่อไรบอกด้วย.

ป้าไม่เคยลงมือทำสวนครัวเองเลยลุงทำทุกอย่าง
 ตอนนี้สวนน้อยหลังบ้านป้าที่อยู่กำลังออกดอกบานสะพรั่ง
 ถึงแม้จะเป็นสวนหย่อมๆแต่ลุงทำได้สวยมาก

ไม่ว่าเรื่องลงรูปจ๊ะเพราะรูปไม่ใหญ่และป้าจะตรวจดูเนื้อที่ตลอด
 คราวที่แล้วมันเต็มเพราะไม่เข้ามาดูขนาดรูป
 ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรแล้วจ๊ะ

jang

โห ผักงามๆทั้งนั้นเลยค่ะ..

น่าหม่ำจังเลย

ดีค่ะ ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ

แถมปลดสารพิษ แบบ ไบโอ ดีค่ะ

blacktea

ขอบคุณป้าจ๋ามากนะคะ ที่อนุญาติให้ลงรูปได้ ชาดำก็ชอบสลัดที่ป้าว่าค่ะ กรอบอร่อยดีจังค่ะ นึกออกแล้วความคิดเห็นที่ 4 เรียก ซูเก็ตตี้ ชาดำมีสองต้นค่ะป้า แตงโมมี 2 ต้น ตอนนี้กลับชาติไปเกิดใหม่เรียบร้อยแล้ว แตงกวาลูกเล็กๆ ไม่รู้จะรอดไหมนะคะ ปลูกวันแรกทำร้างให้เขาเลื้อยเลย แบบว่าเห่อมาก 5555

หวัดดีจ๊ะแจง ฝนตกหลายวัน ไม่ได้ลงไปดูสวนเลย ป่านนี้ช้ำฝนแย่เลยมั้งเนี่ย บ้านเราใช้ปุ๋ยหมักเอง คือเศษอาหารจะทิ้งในอ่างที่มีฝาปิดเฉพาะ และพวกเศษไม้ เศษหญ้าที่ตัดทิ้ง ก็จะกองไว้ต่างหาก พอปุ๋ยที่หมักไว้เยอะพอควร เราก็จะตักปุ๋ยไปผสมกับกองหญ้าที่หมักๆไว้ พอจะใช้ปุ๋ยก็ไปตักเอาดินส่วนล่างมาใส่ผักค่ะ ขั้นตอนเยอะหน่อย แต่ว่าปลอดสารพิษ  
 นี่ก็ไม่ได้ใส่ปุ๋ยมาสัปดาห์นึงแล้ว กะว่าจะไปขอมูลม้าของเพื่อนบ้านมาใส่อยู่เหมือนกัน สลับกับปุ๋ยที่หมักไว้ เดี๋ยวผักเราเบื่อปุ๋ยพืชผักแย่ เขาอาจจะชอบถ้าได้ชิมมูลม้า5555

miko

หวัดดีคะป้า และน้องชาดํา โห ปลูกผักสวยจังเลยน้องชาดํา อยากไปเยี่ยมน้อง ชาดํา มาก แต่แฟนพี่ไม่ว่างเลย ตอนนี้แฟนพี่ รับงาน สร้างบ้านทําเสาร์ อาทิตย์ด้วยสงสัยวันธรรมดายุ่งไม่พอ เฮ้อ พูดแล้วก็เช็ง เหมือนกันเนาะ มีแต่งาน งาน เฮ้อ ขอบ่นหน่อยละกัน

นี่นะ

อยากปลูกผักเองได้บ้างจัง ... แต่ไม่มีที่อ่ะค่ะ แงๆๆๆ

blacktea

สวัสดีค่ะพี่มิโกะ จ๋งจ๋านจังเลย อยู่บ้านคนเดียวอีกแล้ว ถ้าว่างก็นั่งรถไฟมาซิ่พี่มิโกะ ไม่ต้องรอแฟนหรอก รอแฟนพี่ก็พอดีไม่ได้มาซักที นะนะ มานะจ๊ะ
 หวัดดีค่ะนี่นะ ชาดำก็เพิ่งปลูกผักครั้งแรกเหมือนกันค่ะ เมื่อก่อนเคยช่วยแต่แม่รดน้ำ
 ตอนนี้มีผักเปลูกเอง  ภูมิใจ และก็เห่อที่สุดเลย

เมื่อวานลงไปดูผัก มีบางต้นทนฝนไม่ไหว กลับไปสู่สวรรค์แล้ว แต่ที่เหลือก็งามมากจ๊ะ
 แต่เสียดายเชอรี่ หล่นเต็มพื้นเลย ที่เหลือบนต้นก็แตก เพราะโดนฝนเยอะไป
 จะรอดถึงเราซักเท่าไหร่ก็ไม่รู้เนี่ย เริ่มมีสีแดงๆ เยอะแยะแล้วด้วย

pall

สวัสดีจ๊ะทุกๆคน

ช่วงที่ผ่านมาฝนตกหนักหลายวันน่าเบื่อมากเหลือเกิน
 เอาใจช่วยบีด้วยขอให้ผักอย่าเพิ่งน้อยใจเน่าไปก่อนวัยอันสมควร
 ต้นดอกไม้ที่ลุงปลูกไว้ก็เริ่มเน่าและมีเชื้อราหลานต้นแย่มากเลย
 แกก็บ่นเมือนกันว่าคงจะช่วยยาก

อืมบีจ๊ะลุงก็เอาขี้ม้ามาทำปุ๋ยนะเห็นแกขนมาใส่
 ต้นมะเขือเทศแก  มะเขือเทศลุงลูกดกและงามมาก
 ดกจนถึงขนาดต้องเอาไม้มาค้ำเพราะลูกหนึ่งหนักมากร่วม
 ครึ่งกก. ย้ายมาอยู่บ้านใหม่เห็นลุงลงใส่กระถาง
 ไม่รู้ว่าจะดกเหมือนบ้านเก่าหรือเปล่า
 บีปลูกเองเก่งมาก  ป้าไม่เคยปลุกอะไรเองเลย
 ลุงทำหน้าที่คนเดียว

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 ดีใจมากเลยที่แฟนมิโกะมีงานทำมาก
 ว่าไปงานที่แฟนมิโกะทำไม่ตอ้งกลัวคำว่าตกงานเลย
 ช่วงหน้าร้อนเป็นช่วงการโกยเงินต้องรีบทำ
 เงินกระจุกกระจิกแต่ได้เงินมาก
 ค่าแรงของการทำงานหลังคา
 และงานที่แฟนมิโกะทำสูงมาก
 ยิ่งงานสร้างบ้านนี่รับเละลูกเดียว
 ระวังเงินจะทับหายใจไม่ออกนะ

ลุงก็บ่นเหมือนกันว่างานแกทำไม่ทันเลย
 แกไม่อยมให้ป้าไปช่วย
 บอกว่าอยากให้ป้าพักผ่อนมากๆ

ช่วงหนุ่มสาวเป็นช่วงทำงานเก็บเงิน
 อย่าคิดมากนะจ๊ะ

miko

หวัดดีคะป้าและทุกๆๆคน ป้าคะ หนูทําใจได้ตั้งนานแล้วละคะเรื่องแฟนทํางานเยอะ ตอนนี้หนูก็หวังแค่ว่า วันอาทิตย์ สักครึ่งวันมีเวลาให้หนูก็พอ แต่ถ้าไม่มีจริงๆๆก็ไม่เป็นไรหรอกคะ "หนูเป็นคนมักน้อยอยู่แล้ว" อันนี้ ม่าม่า แฟนเป็นคนพูด เออ ป้าคะ พูดถึงเรื่องฝน แล้วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วฝนตกทุกวันเลยคะ เมื่อวานนี้หนูว่าจะไป ลูชินร์  ชักหน่อยแต่ว่าเรืองดให้บริการ คะ เพราะนําท่วมขึ้นมาบนถนนเยอะมาก และนําก็เชื่ยวมาก เรือเลยงดให้บริการ หนูเลยจําเป็นต้องนั่งรถไฟไปคะ อาทิตย์นี้เลยอดไปอาบแดดเลยคะ

blacktea

ป้าจ๋า....ฝนตกหลายวันสวนเสียหายไปก็เยอะค่ะ สิ้นชีพไปอีก 2 และต้นหอมก็เหมือนจะสำลักน้ำ เ*่ยวเฉาไปตามๆ กันเลยค่ะป้า
 กะว่าจะหาอย่างอื่นมาแซมเพิ่มค่ะ เพราะแปรงผักแหว่งไปเยอะเลย
 ส่วนดอกไม้ในสวนก็ช้ำไปตามๆ กัน กุหลาบช้ำน้ำมากกว่าเพื่อน
 เห็นแล้วก็นึกสงสารต้นไม้ ดอกไม้ค่ะ
 นี่เป็นครั้งแรกที่ปลูกผักเอง เห็นเป็นรูปเป็นร่าง ภูมิใจสุดๆ  
 ยังไม่ได้ให้ปุ๋ยเลย อาจจะเป็นพรุ่งนี้ไปขอขี้ม้าเพื่อนบ้านมาใส่ซักหน่อย

พี่มิโกะ มาอาบแดดที่นี่ไหมพี่ นั่งรถไฟมา แล้วเราก็ปั่นจักรยานไปนอนอาบแดดตรงทะเลสาป
 ไม่งั้นก็อาบตรงหลังบ้านนั่นแหละ วันนี้ก็นอนอาบแดดค่ะ
 พออยู่ตรงแดดจัดๆ ก็ร้อน พอย้ายเข้าใต้ร่มไม้ ก็หนาวอีก
 กว่าจะเข้าที่เข้าทาง ย้ายตั้ง 3 -  4 หนแน่ะค่ะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะป้าจ๋า พี่มิโกะ คุณแจง นี่นะ แว๊บๆ มาแอบดูสวนผักสาวบี วันนั้นเห็นในกล้องไม่แจ่ม เพราะหัวเจ้าแฝดมหากาฬกับน้าบีบังมิด พี่เลยหมดสิทธิ์เสนอหน้าเข้าไปดู วันนี้เลยขอมาอาศัยดูในเวปป้าจ๋าแทนแล้วกันเน้อ

blacktea

พี่นิดจ๋า เข้าเวปป้าไม่ได้มาหลายเพลาแล้ว วันนี้ก็ลองตั้งหลายหน พอเข้าได้เท่านั้นแหละ ต๊กกะใจหมดเลย คิดว่าผีหลอกอีกแล้ว
 ตอนนี้ผักงามแล้วค่ะ ส่วนที่ไม่งามก็ตายไปเยอะเลย ไม่รู้จะหาอะไรมาแซมที่ว่างๆ ดี เมื่อวานไปด้อมๆ ที่มิโกร พวกกล้าผักที่เล็งไว้ก็ไม่มีซะแล้ว เดี๋ยวเสาร์หน้าไปเล็งที่อื่นดีกว่า