News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

โยคะ โยคะ

Previous topic - Next topic

กะแบ้ว

เฮ้อ คอมเจ๊งไปหลายวัน   ดีใจแทบบ้าที่ไม่ต้องถอยเครื่องใหม่  
 เมื่อวานซืนแบ้วลองฝึกโยคะด้วยตัวเอง ฝึกผิดฝึกถูกแต่ก็ทำคะ ฝึก
 ได้ไม่กี่ท่าง่วงมากเลย ตามหนังสือบอกว่ามันเป็นเพราะท่าศพ  และการฝึกตอนแรกร่งกายจะบาดเจ็บบ้างเพราะความยืดหยุ่นของร่างกายยังต้องปรับ  แบ้วก็พยายามเต็มที่ แต่สุดท้ายต้องพักไปนอนแป๊บนึง  
 อิอิ คือมันเจ็บไปหมด เส้นมันตึงสันหลังก็เลยยาว   แบ้วคิดว่าจะไปเรียนกับครู เพราะอาจจะหายใจผิดกระบวนท่า  แต่ ติดขัดทั้งภาษาและเวลากลัวเสียตังเปล่า   มีใครฝึกโยคะบ้าง ช่วยแนะนำด้วยคะ  
 ขอบคุณไว้ล่วงหน้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0190 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

black tea

หวัดดีจ๊ะกะแบ้ว.......เดี๋ยวหัดไปหัดมาก็ติดใจจ๊ะ  
 ที่เข้ามาเนี่ยไม่ได้ฝึกโยคะหรอกนะคะ  
 เคยฝึกเหมือนกันนานมาแล้ว  
 เปิดหนังสือฝึกเอง ไปๆ มาๆ คงอาการเดียวกับกะแบ้วมั้ง
 เส้นมันตึงสันหลังเลยยาว....ฮา ฮา
 เมื่อสัปดาหที่แล้วก็ฝึกนะ ทำได้อยู่สองวันมั้ง เลิกอีกแล้ว
 เดี๋ยวรอคนอื่นมาตอบดีกว่านะจ๊ะ

ดึ๋ยย์

ดึ๋ยย์ถนัดแต่ท่าหนอนค่ะ บิดตัว ขดๆ ใต้ผ้าห่ม สักพักขนก็จะขึ้น ปุกปุยเป็นลูกเงาะ ส่งผลให้หลังยาวขึ้นอีกเล็กน้อย คิก คิก ... ไม่ช้าไม่นาน จะตัวกลมน่ารักเป็นน้องดักแด้ แหนมน้อย ฮาาาา
 แซวเสร็จแร่ะ ไปหล่ะค่ะ ...@)^O^(@...

กะแบ้ว

ให้มันได้อย่างนี้สิดึ๋ย อิ อิ  ขนแบ้วก็ขึ้นนะ แต่มันขึ้นเป็นส่วนๆ นี่ก็ว่าจะทำสีซะเลย ฮาฮา

กะแบ้ว

แล้วแบ้วจะพยายามต่อไปคะชาดำ ถ้าไม่ท้อซะก่อน คงต้องทำจนกว่าจะชิน เฮ้อ เส้นสันหลังก็ยาว ขนก็เลยขึ้นตามดึ๋ย อ้าววว

black tea

หวัดดีจ๊ะดึ๋ยย์ เหมือนดึ๋ยย์เลยอ่ะ ชอบท่านี้เหมือนกัน ไม่รู้ซิ่นะ ว่าทำไม โยคะท่านี้น่ะ ทำได้ไม่มีเบื่อ อิอิ

เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะแบ้ว  พยายามต่อไป ทำให้ประจำ แล้วจะเกิดเป็นนิสัย ร่ายกายก็จะแข็งแรง เอาอย่างชาดำไม่ได้ ทำอะไรนิดๆ หน่อย เดี๋ยวด๋าวแล้วก็เลิกแล้ว เบื่อง่ายจ๊ะ

เต่า บอสตัน

บังเอิญอ่านผ่านมานะคะ ขออนุญาตตอบ

คือ ดิฉันได้ทำโยคะมานานนมแล้วล่ะ
 การทำโยคะไม่ยาก แต่อย่าเร่งการทำโยคะคะ
 อ่านหนังสือให้ละเอียด
 เริ่มทำแบบ คนเริ่มก่อน อย่าเร่งการกระทำ
 ทำไปเรื่อย ยืดได้เท่าไหร่เท่านั้น
 หายใจเข้าออกทางปากเท่านั้น
 ฝึกหายใจก่อนจะดี ฝึกให้ทำแบบธรรมชาติ ให้มากๆๆอย่าฝืนคะ
 ก่อนทำโยคะ เดินวอมอัพ สองสามรอบ ยกขายกแขน ยกเข่า  
 ยกขาหน้าหลัง ทำแบบเหมือนกับเราจะเต้นรำหน่ะ
 แล้วก็เริ่มด้วยท่า ต้นไม้ พระอาทิตย์ไปเรื่อยๆๆ
 อ่านท่าที่คนเริ่มทำนะคะ ถ้าทำมากไปจะทำให้เราท้อคะ

หนังสือในเมืองไทยมีมากมาย ให้ซื้อมาอ่านประกอบทุกเล่ม
 ไม่ต้องไปทำที่สถานนี่โยคะหรอก เปลืองสตังค์ ถ้าซื้อเทปมาฝึกได้ยิ่งดีคะ  
 โชคดีนะคะ

กะแบ้ว

ขอบคุณมากคะ สำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้เส้นสายเริ่มได้ที่แล้วคะ