News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เพราะบังเอิญจึงได้ถ่าย ...

Previous topic - Next topic

black tea

สงสัยว่าภาพแรกน่ะ ใครบังอาจขึ้นไปเดินบนสายไฟน้อนั่นน่ะ
 แล้วอีกภาพก็ภาพต้นไม้ สวยจังเลย ได้อารมณ์ดี  
 แต่ภาพสุดท้ายนี่น่ะซิ่ ใครหนอช่างทำฟักหล่นไว้

เอาอีกๆๆ ชอบๆๆ

นี่นะ

พอได้โพสต์ภาพแล้ว กลับมานึกเอะใจว่า เอ..เราโพสต์ภาพไม่สุภาพหรือเปล่าหนอ ...  

แต่ละภาพนี้ถ้ามองกันให้ดี ให้ลึกแล้ว มันบ่งถึงความเป็นอเมริกันชนอย่างชัดเจน  

เรื่องรูปรองเท้านั้น พอได้คุยกับแฟนๆ บอกว่า เด็กวัยรุ่นอเมริกันชอบเขวี้ยงรองเท้ากันแบบนั้น คนไหนอ่อนแอก็จะโดนแกล้ง ...  รองเท้าที่เห็นนั่นก็ไม่ใช่รองเท้าธรรมดานะคะ เป็นอาดิดาสด้วยอ่ะ .. สงสารเจ้าของรองเท้าจริงๆ  

ส่วนรูปป้ายต่างๆ นี่นะเลือกป้ายที่เลอะเทอะมา นี่แค่ตัวอย่างเบาะๆนะคะ ที่เห็นได้ทั่วไปในแอลเอ .. ซึ่งมีประชาชนคนไม่รวยและพวกฮีสแปนิคมาก วัยรุ่นที่ไหนก็มือบอน คะนอง เขียนไปหมด ทั้งกำแพง ป้าย บางทีถนนก็นึกพิเรนไปเขียนเหมือนกันค่ะ  

ภาพรถมอเตอร์ไซค์ถูกล่าม .. อันนี้เป็นวัฒนธรรมหนึ่งที่นี่นะซึ่งเป็นผู้มาอยู่ใหม่ๆไม่เข้าใจเหมือนกัน เพราะจะเห็นคนเอาจักรยานล่ามไว้ตามต้นไม้ หรือเอามอเตอร์ไซค์ล่ามไว้ กันหาย อืม ... แปลกดีนะคะ  

ต้นไม้ .. ทั้งต้นที่โกร๋นแล้ว หมายถึงว่า บ้านไหนรู้จักทำความสะอาด ก็จะทำไป เพราะหน้าหนาวใบไม้ร่วงบ่อย แต่หลายบ้านเลยค่ะ ที่ไม่รักความสะอาด และเห็นแก่ตัว กิ่งไม้ไหนหักหล่นลงข้างทาง อันนี้หล่นกลางถนนเลยนะคะ ก็ปล่อยปละละเลย ไม่รู้ว่าเขาจะมีปรับกันหรือเปล่า ...  

ส่วนภาพซีดีนั้น .... อันนี้ส่อให้เห็นความรุนแรงค่ะ ความรุนแรงในอเมริกานั้นมีทั่วทุกหย่อมหญ้า มองไปทางไหนก็เจอ ดูโทรทัศน์ก็ขายฟักกันเกลื่อน ออกมานอกถนนก็เจออีก ....  

นี่แหละค่ะที่มาของภาพที่อยากจะนำเสนอ .... ถ้าภาพสุดท้ายไม่สุภาพแล้วหากมีใครเห็นว่าอยากให้ลบออก ... นี่นะก็ไม่ติดขัดนะคะ เพราะเกรงๆอยู่เหมือนกัน ที่จริงน่าจะคิดก่อนโพสต์นิดนึง ...  

นี่นะขอโทษมา ณ ที่นี้นะคะ

black tea

ชำดำเข้าใจว่านี่นะต้องการนำเสนอภาพในแนวนี้ค่ะ
 ไม่ต้องไปคิดมากนะจ๊ะ เอารูปมาลงบ่อยๆ เพราะชาดำว่าคนอื่นก็ชอบเหมือนกันแหละ
 ได้เห็นมุมมอง และโลกอีกมุมหนึ่ง ออกจะดีนะ
 ส่วนเรื่องความรุนแรงน่ะ คิดว่าที่ไหนก็คงจะคล้ายๆ กัน
 เพียงแต่ว่าเราไม่ได้ไปรู้ไปเห็นในโลกส่วนนั้นมากกว่านะ
 อเมริกันเขาก็ออกจะเปิดนะ หมายถึงในส่วนความรู้สึกนึกคิด
 แต่ก็มีบ้างที่คนยุโรป (บางคน) ที่ไม่ชอบรูปแบบชีวิตแบบนั้น
 อย่างในหนังอเมริกันก็ขายฟักกันทุกซีน บางทีฟังดูก็ขัดๆ หู
 แต่ก็เป็นไลฟ์สไตล์ของเขา อันนั้นไม่ว่ากันจ๊ะ

นิด

คนเราต้องมองที่เจตนาของสิ่งที่ทำ เรามองเราอ่าน อย่างศิลป์ ไม่ได้มองแค่ภาพอันฉาบฉวย เปิดใจ เปิดตา เปิดสมองให้กว้างๆ ไม่มีใครว่าหรอกจ๊ะ  หามาแบ่งกันดูปล่อยๆ พี่นิดไม่มีกล้องดิลจิตอล มีแต่โพลาลอยกับธรรมดา   สงสารหมูเต๊อะเค้าอยากดู เอามาลงอีกนะชอบ ชอบ