บัตรประชาชนหมดอายุแล้วต้นปี พาสจะหมดอายุเดือนแปดปีหน้า ถามว่า ไปทำที่สถานฑูตไทย ได้หรือ

Previous topic - Next topic

ID card

หนึ่ง) เราสามารถไปต่อบัตรประชาชนและพาสฯที่สถานฑูตไทยในสวิสฯได้หรือไม่ค่ะ
 สอง)ต้องใช้เอกสารใดบ้าง
 สาม)ใช้ระยะเวลาทำนานหรือไม่ ทั้งวันหรือไม่ ได้วันนั้นเลยหรือไม่ หรือต้องไปอีกวัน
 สี่)ถ้าไปทำที่สถานฑูตไม่ได้ต้องกลับไปทำเมืองไทย ถามว่า ต้องกลับล่วงหน้าก่อนพาสฯหมดกี่เดือนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0132 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณID card
 ขอตอบคำถามของคุณเลยนะคะ
 **คำถาม**
 หนึ่ง) เราสามารถไปต่อบัตรประชาชนและพาสฯที่สถานฑูตไทยในสวิสฯได้หรือไม่ค่ะ
 **คำตอบ**
 คุณไม่สามารถทำบัตรประชาชนได้ที่สถานทูต
 ทางสถานทูตไม่สามารถทำเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้
 คุณต้องกลับไปทำบัตรประชาชนที่เมืองไทยค่ะ
 สำหรับหนังสือเดินทางไทยคุณไปขอแจ้งขอรับการทำ
 หนังสือเดินทางฉบับใหม่ได้ที่สถานฑูต
 หนังสือเดินทางปัจจุบันจะเป็น E-passport

**คำถาม**
 สอง)ต้องใช้เอกสารใดบ้าง
 **คำตอบ**
 1.สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนไทย
 2.สำเนาหนังสือเดินทางไทย 1 ใบ
 3.สำเนาทะเบียนบ้าน 1 ใบ
 กรณีแต่งานและเปลี่ยนนามสกุลตามสามี ขอสำเนาใบสำคัญการสมรส 1 ใบ
 4.รูปถ่าย 2 นิ้ว หน้าตรง ไม่สวมหมวก 1 ใบ
 หลักฐานอื่นๆ ถ้ามี เช่น ใบเปลี่ยนชื่อ ใบเปลี่ยนนามสกุล ฯลฯ
 **สามารถเข้าไปอ่านรายละเอียดเกี่ยวกับ E-passportได้ที่นี่**
 http://www.mfa.go.th/web/2193.php?id=1782

**คำถาม**
 สาม)ใช้ระยะเวลาทำนานหรือไม่ ทั้งวันหรือไม่ ได้วันนั้นเลยหรือไม่ หรือต้องไปอีกวัน
 **คำตอบ**
 ระยะเวลาในการทำขึ้นอยู่กับเอกสารที่คุณทำเรื่องยื่น
 ว่าครบถูกต้องไหมถ้าไม่มีปัญหาใช้เวลาประมาณวันเดียวก็เรียบร้อย
 และหลังจากที่คุณทำเรื่องขอเกี่ยวกับหนังสือเดินทางเสร็จเรียบร้อยแล้ว
 คุณจะได้รับหนังสือเดินทางฉบับใหม่E-passport
  ซึ่งขึ้นอยู่กับการทำงานของสถนทูต
 แต่โดยปรกติแล้วใช้ระยะเวลาประมาณ4ถึง6อาทิตย์
 ถ้าคุณกลับไปทำที่เมืองไทยจะไวมาก
 คุณจะได้รับหนังสือเดินทางภายใน2วันหลังจากวันยื่นคำร้อง

**คำถาม**
 สี่)ถ้าไปทำที่สถานฑูตไม่ได้ต้องกลับไปทำเมืองไทย
 ถามว่า ต้องกลับล่วงหน้าก่อนพาสฯหมดกี่เดือนค่ะ
 **คำตอบ**
 เพื่อความปลอดภัยควรเดินทางอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า6เดือน
 แต่เดินทางเข้าประเทศไทยเราอาจผ่อนผันอนุโลมได้บ้างถ้าต่ำกว่า6เดือน

เพื่อความถูกต้องของข้อมูลควรสอบถามทางสถานทูตเพื่อความถูกต้องแม่นยำ

เดี๋ยวรอคนอื่นๆที่มีประสบการณ์หรือมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องด้วยขอขอบคุณทุกๆคำตอบ

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall
 สวัสดีครับคุณID card
 ขอเติมข้อมูลนิดหน่อยนะครับ
 ถ้าไปทำ E-passport ตามกฏใหม่ นั้นผมเคยไปต่อแล้วปีนี้ สดๆร้อนๆ

คือจะต้องโทรติดต่อทางเจ้าหน้าที่สถานทูตแจ้งเรื่องการทำพาสฯ เพื่อรับนัดวันและเวลาก่อนนะครับ (โดยส่วนมาแล้วจะได้รรับเวลาตอนบ่ายครับ เพราะตอนเช้า จะทำเกี่ยวกัีบ การออกวีซ่า) ทางเจ้าหน้าที่จะแจ้งให้ทราบอีกทีว่าจะต้องใชัเอกสารอะไรบ้าง

ผมไปครั้งเดียว ตามวันและเวลาที่ทางเจ้าหน้าที่นัดไว้ พอเสร็จแล้ว เสียค่าธรรมเนียม ค่าทำพาสฯ และค่าแสตม์ให้ส่งพาสฯมาให้ที่ตามที่อยู่ที่เราจ่าหน้าซองไว้ครับ รอประมาณสองอาทิตย์กว่าๆครับ  เพราะพาสฯจะออกให้โดยกระทรวงต่างประเทศครับ

ตามที่ผมไปทำมาแล้ว ไม่ต้องนำรูปถ่ายไปนะครับ
 เพราะว่าทางเจ้าหน้าที่จะ ถ่ายรูป ด้วยกลัองดิจิตอล รวมทั้งสแกนลายนิ้วมือด้วย เพื่อลงข้อมูล ส่วนเอกสารอื่นนั้้นเตรียมดังเช่นที่คุณป้าPall
 แจ้งให้ทราบนะครับ  แต่แต่เพื่อความถูกต้องแม่นยำ คุณสามารสอบถามข้อมูลได้จากทางเจ้าหน้าที่ครับ

ที่อยู่ของสถานทูต และเบอร์โทรข้างล่างนะครับ
 Royal Thai Embassy Bern
 Kirchstrasse 56,
 3097 Liebefeld-Berne

Tel. (41-31) 970-3030-34, 9703038-39
 Fax. (41-31) 970-3035
 Email. thai.bern@bluewin.ch

เว็บ http://www.mfa.go.th/web/1342.php?depid=246

ศักดา

แก้ครับ
 พาสฯ ที่ผมไปทำใหม่นั้น เพราะว่าพาสฯ เล่มเก่านั้นหมดอายุ จึงได้
 ทำเล่มใหม่เป็น E-passport  มีอายุการใช้งานได้ 5 ปี พอหมดอายุแล้วจะต้องทำใหม่อย่างเดียว ไม่มีการต่อ เหมือนดังเช่น พาสฯ ฉบับเก่าครับ

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ  ป้าpall  คุณศักดา   คุณ ID card  

ในเคสของดิฉัน บัตรประชาชนเหมดอายุ  เมษา  ปี 2006  และพาสปอร์ตจะหมดอายุ สิงหา ปี 2006

ดิฉันได้โทรถามทางสถานฑูต ก็ตามที่อยู่ที่คุณคุณศักดา   ลงไว้  โทรศัพท์เป็นอัตโนมัติให้กด  เลือกติดต่อกับเจ้าหน้าที่อ่ะค่ะ
 ( ตามที่คุณศักดาบอกส่วนมาจะได้นักตอนบ่าย แต่ดิฉัน ว่างบ่ายขอเจ้าหน้าที่
 ที่สถานฑูตไปติดต่อตอนบ่าย  เจ้าหน้าที่ไม่ยอม  บอกตอนบ่ายทำงานอย่างอื่น
 งานเกี่ยวกับวีซ่า พาสปอร์ต รับทำเฉพาะช่วงเช้า  9.00 - 12.00 เท่านั้น )

** หากเป็นพาสปอร์ตที่มีอายุแค่ 5 ปี  (ของดิฉันเป็นรุ่นนี้ค่ะ)  แล้วหมดอายุ สามารถต่อได้ และจะมีอายุอีก  5 ปี
 อย่างดิฉัน ต่อปีนี้ 2006 ก็มีอายุไปอีก ถึง ปี   2011
 แต่ถ้าหากไม่ใช่รุ่นที่่ว่าจะต้องทำ  E-passport ค่ะ

เอกสารที่ดิฉันเตรียมไปมีดังนี้ค่ะ
 1.สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนไทย 1 ฉบับ
 2.สำเนาทะเบียนบ้าน 1ฉบับ
 3.สำเนาหนังสือเดินทางไทย พร้อมฉบับจริง
 4. รูปถ่าย 2 1/2 นิ้ว หน้าตรง ไม่สวมหมวก 2 ภาพ
 5. เงิน  100 ฟรังค์ + ค่าส่งอีก 5 ฟรังค์

ขั้นตอน
 1. เมือ่ไปถึง ก็ติดต่อเจ้าหน้าที่ เค้าจะให้แบบฟอร์มคำร้อง 2  ฉบับ พร้อม  
      ตัวอย่าง 1 ฉบับ
  2. กรอกรายละเอียดในคำร้อง ตามตัวอย่าง
  3. ยื่นคำร้องพร้อมเอกสารที่เตรียมไป เจ้าหน้าที่ตรวจทาน
  4. เจ้าหน้าที่จะให้ซอง ให้เรากรอรชื่อที่อยู่ของเราเอง
  5. จ่ายค่าต่ออายุ พร้อมค่าส่งกลับหนังสือเดินทางที่ได้ทำการต่อแล้ว
  (ภายใน 1 สัปดาห์ หรืออาจจะก่อนนั้น)  ของดิฉัน 5 วันจากวันที่ไปทำ
 หากกรอกเอกสารเร็วประมาณ  10 - 15 นาทีก็เสร็จเรียบร้อยค่ะ

จขกท

ขอบคุณป้าพอลและเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

แล้วบัตรประชาชนของดิฉันหมดอายุแล้ว จะต่อพาสฯที่สวิสได้หรือไม่ค่ะ
 หรือต้องกลับไปต่อบัตรประชาชนที่เมืองไทยก่อน

สวัสดีค่ะ

ของดิฉันก็ใช้ หมดอายุนะค๊ะก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่เน้นยังไงให้โทรไปคุยกะเจ้าหน้าที่ก่อนนะค๊ะ ดิฉันเพิ่งไม่ทำเมื่อกลางเดือนตุลา บัตรประชาชน หมดอายุเมื่อเดือนเมษา และพาสฯ หมดอายุเดือนสิงหา ปีนี้อ่ะค่ะ ถามเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าได้ แต่คราวหน้าไปทำบัตรประชาชนมาก่อนอ่ะค่ะ

มน.ตต.

คิดว่าต่อได้นะ  เพราะก็เคยไปต่อตอนบัตรประชาชนหมดอายุแล้วเหมือนกัน  แต่ตอนนั้นเจ้าหน้าที่แนะนำว่าต้องเอาตัวจริงและสำเนาไปโชว์ด้วยนะคะ

บอมย์

ขอแจมด้วยคนค่ะ
 คุณไอดีการ์ดคะ ถ้าปีหน้าคุณได้กลับเมืองไทยบอมย์ขอแนะนำให้ทำทุกอย่างที่เมืองไทยเลยค่ะ
 เรื่องบัตรประชาชน ถ้าแต่งงาน แนะนำให้แปลเอกสารทะเบียนสมรสแล้วไปที่อำเภอ ที่เราทำบัตร ไปแก้ไขสถานะทางครอบครัว พร้อมทำบัตรประชาชนใหม่ไปเลย

ทำพาสใหม่ อันนี้บอมย์พึ่งต่อมาเมื่อไม่นานนี้ พอดีกลับไทย ตอนนี้ที่เมืองไทยไม่มีการต่อพาสปอร์ตแล้วนะคะ เขาให้ทำใหม่ไปเลย ใช้เวลาไม่นาน ประมาณ 20 นาที 2 วันก็ได้รับแล้ว แต่ถ้าใครทำแล้วไม่สะดวกมารับ เขาก็ส่งให้ถึงบ้าน ภายใน 5-7 วัน
 เอกสารที่บอมย์ใช้ในกรณีทีต่อที่เมืองไทย
 1. บัตรประชาชน
 2.ในกรณีที่แต่งงานกับชาวต่างชาติ แนะนำให้ก้อปปี้พาสปอร์ตของคุณสามีไปด้วย
 3. ใบเปลี่ยนสถานะทางครอบครัว
 4. ใบทะเบียนสมรสที่เราแปลตั้งแต่ตอนมาเปลี่ยนบัตรประชาชน อย่าทิ้งนะคะ ถึงแม้ว่ามันจะมีอายุแค่ 3 เดือน เก็บไว้ได้ตลอดเลย
 5.ค่าทำพาสปอร์ต 1000 บาท
 6. ถ้าให้ส่งไปที่บ้าน ค่าส่ง 35 บาท
 7. ถ้าใครเคยไปต่อที่ห้างเซ็นทรัล ตอนนี้ย้ายไปที่ตึกกระทรวงวัฒนธรรมแล้วนะคะ ตรงข้ามห้างเซ้นทรัลค่ะ