News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**ส่งข่าว**

Previous topic - Next topic

pall

**วันที่ 24.มกราคม 04**

เมื่อวันเสาว์ไปขนชุดกินข้าวเข้าบ้านใหม่
 เอารถหมวกน้อยสีแดงขวัญใจลุงไปขน
 รถคันนี้เป็นรถกะบะสีแดง........ที่กัดฟันเอาเงินที่เปียร์แชร์ได้
 ไปซื้อมารถคันนี้กว่าจะได้หืดขึ้นคอต้องรอนานมาก
 มีแต่สีอื่น  ป้าเกลียดสีแดงมีรถเองจะไม่ซื้ออย่างเด็ดขาด
 รถคันนี้เพิ่งออกใหม่ลุงเห็นถูกใจมาก

คนไทยที่นี่ชอบเล่นแชร์กัน  สมัยก่อนป้าชอบเล่นแชร์มาก
 และดอกแชร์นี่สูงมากพอๆกับเงินต้นเลย
 คนที่เล่นส่วนมากจะเล่นไพ่และร้อนเงินตลอดเวลา
 ดอกถึงได้สูงมาก.....ช่วงนั้นป้าตาโตด้วย
 ตอนนั้นยังตัดความโลภ....ไม่ขาด
 แต่พอโดนเชิดเงินเลยเลิกเล่นแชร์ไปเลย

พอป้าเปียร์แชร์ได้ก็ได้เงินก้อนเอามาซื้อให้ลุงแก
 อายุของรถก็รุ่นคุณปู่แล้ว  ลุงแกรักมาก
 รถคันนี้เหมือนดาราดัง......ขนาดคนมาขโมยบั้นท้ายไปเลย
 และต้องไปสั่งจากโรงงานที่เยอรมันหาที่นี่ไม่ได้
 ใครๆนึกว่ารถลุงอายุไม่กี่ปีเพราะ
 ยังแลดูค่อนข้างใหม่ถึงแม้อายุจะ 20 ปีแล้ว
 ไมค์รถแค่70,000 กม.เอง  

ต้องขอขอบคุณคุณปู่แคดดี้มาก(ชื่อรถกะบะ)
 เราสองคนมีที่ซุกหัวนอน.....มีกินไม่อดอยาก........
 เรามีทุกวันนี้ได้เพราะคุณปู่แคดดี้..........
 นึกถึงวันเก่าๆ.....แล้วถอนใจ.......
 ปู่พาตะเวนพาเราทำงาน
 ไม่ว่าจะปีนหลังคา....ทำสวน....
 และปู่ถึงแม้จะแก่แต่เตะปี๊บดังอยู่
 ความหล่อของปู่แคดดี้ยังมีมากเหมือนลุง
 แก่ขนาดนี้คนยังสนใจอยู่นะขอบอก
 ความหล่อของปู่ยังโน้มน้าวใจคนมาก
 ขนาดมีคนแจกเบอร์โทรศัพท์ขอซื้อคุณปู่แคดดี้จากลุง
 รถรุ่นนี้ไม่มีขายแล้วหน้าตาปู่แคดดี้
 ไม่มีการตกรุ่นยอมรับว่าคนสร้างเก่งมาก

คุณปู่แคดดี้ยังซื่อสัตย์ต่อเรามากไม่ทิ้งเรายามตกยาก
 มาช่วยขนของให้เราอีกเมื่อวันเสาว์
 แค่ชุดกินข้าวหนังสือที่ใส่ถุงกระดาษหิ้วแข็ง
 4 ถุงแทบจะเต็มรถ  ลุงต้องเอาอะไรมามัดไม่ให้
 เก้าอี้ลอยไปใส่รถคันหลังขืนหล่นใส่ซวยแน่ๆ
 ทั้งเขาและเรา

วันเสาว์หิมะเต็มไปหมดและรถไม่มียางหน้าหนาว
 ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นซวยลูกเดียวและถ้าตำรวจตรวจรถซวยอีก
 เราต้องไปขนชุดเก้าอี้และโต๊ะกินข้าวจาก Innerberg
 พื้นยังมีน้ำแข็งจับบางส่วนแทบเดี้ยงกว่าจะมาถึง Worb
 คนเช่าเขารอเราอยู่แล้ว......หลังจากตรวจสอบ
 พอใจ.....ก็ยื่นกุญแจกัน......เป็นอันว่าห้องชุดเป็นของเรา
 ช่วยลุงขนของเข้าบ้านเสร็จ........

ป้าไปจุดธูป16ดอกข้างนอก......บอกเล่าเก้าสิบเจ้าที่เจ้าทางเขา
 มาขอพักอาศัยซุกหัวนอนให้ท่านคุ้มครองเรา
 เป็นความเชื่อของคนไทยศาสนาพุทธ
 อาจจะมีคนแย้งว่า....แล้วถ้าไม่มีเงินจ่ายค่าเช่า
 เจ้าที่คุ้มครองเราได้ไหม...................

หลังจากเดินดูสภาพห้องและทุกอย่างเป็นครั้งสุดท้าย......
 เราพากันกลับบ้านด้วยความอิ่มเอิบใจ......

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0168 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

**วันที่ 25.มกราคม.04**

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ลุงขนของเอาขึ้นรถคุณปู่แคดดี้
 เราเอาลงไปวางกองข้างล่างตั้งแต่วันเสาว์แล้ว
 โชคดีที่เราอยู่เป็นโรงงานไม่มีคนอาศัยอยู่
 ไม่เช่นนั้นโดนด่าแน่ๆ......
 ว่าไปการขนของวันอาทิตย์นี่เขาห้ามนะ
 ถ้ามีคนไปแจ้งตำรวจเราซวยแน่งานนี้
 ลุงขนไปด่าไปจนป้าหูชา
 แกทำเพราะโดนบังคับ..........
 แกบอกวันนี้เป็นวันพระเจ้าเขาเข้าโบสถ์กัน
 เป็นวันอาทิตย์......และอีกอย่าง.......
 ทีวีมีการกีฬามาก..........ไม่ว่าจะแข่งสกี
 หรือแข่งโยนลูกบอลก์เข้าประตู

กว่าจะออกจากบ้านได้ร่วม 3โมงเย็น
 ฝ่านนั่งหน้าตูม.......ธรรมดาหน้ามันตูมเหมือนพ่ออยู่แล้ว
 เห็นมันกดมือถือโละเละไปหมด.......
 ถามเลยรู้ว่ามันเลื่อนนัดเพื่อนออกไปอีก
 สองพ่อลูกออกจากบ้านไปด้วยใบหน้าตูมทั้งคู่......
 หลังจากกลับมาได้5นาที.......หิมะเริ่มตกหนัก
 โชคดีมากเลย.....

""""""""""""""""""""""""""""

*****วันที่ 26.มกราคม 04**********

เพื่อนลุงมาช่วยขนของ
 ช่วยไปด่าไปลุงเป็นลูกคู่.......
 ของที่ขนวันนี้เป็นยังไม่ถึงครึ่งเลย
 เป็นสมบัติพระศุลีที่สะสมมาร่วม30ปี

ตอนแรกเที่ยวยกให้คนโน้นคนนี้
 แต่ผลสุดท้ายขนไปหมด.......ป้าว่าเขาดีใจที่ไม่ต้องช่วยขนทิ้ง
 เอามานั่งปะซ่อมหน้าตาเหมือนเด็กเอธิโอเปีย
 เก้าอี้นั่งจนด้านปะดูเหมือนกางเกง Tood ขาดมาก
 ทาสีโต๊ะกระด่อนกระแด่นเหมือนหมาขี้เรื้อน
 ลุงบอกเก่าแบบเดิมยังดูดีกว่า

ตู้แกป้าไปขูดจนเนื้อถลอกเป็นรอบโบ๋เลย
 แกเห็นเมื่อไรด่าเมื่อนั้น............
 เห็นของที่จะขนต่อแล้วอ่อนใจมาก
 ยิ่งระฆังวัวแกแล้วอ่อนใจสุดขีด
 เมื่อคืนเข้านอนด้วยความ่อนเพลียมาก
 เพราะขัดพรมที่ใช้20กว่าปี........นี่เป็นการขัดครั้งแรก
 และครั้งสุดท้าย.......
 พรุ่งนี้ไปเอาของออกจากกล่องกัน

.............เหนื่อยมาก................
 เพิ่งรู้ตัวว่าเริ่มแก่ตอนย้ายบ้านนี่เอง........

**** แล้วจะมาส่งข่าวต่อ........****
 ขอขอบใจทุกๆคนที่ยังเข้ามาอ่านติดตามอยู่
 ถ้าใครมีเรื่องอะไรช่วยเข้ามาเขียนได้เลย

นิด

เหนื่อยไหมคนดี มีพี่เป็นแฟน..... เอ้ย ไม่ใช่ แหมลืมตัวไปหน่อยพอดี ฟังน้องพลับร้องเพลงนี้ ตามลูกสาว เลยเอามาร้องถามป้ากับลุง เหนื่อยไหมค่ะ อย่างไงก็อย่ายกอะไรหนักๆ หลังไหล่ มันจะหลุดมารวมกันอีกนะค่ะป้า นึกถึงบ้านใหม่ป้าแล้ว สวยมาก ชอบตรงที่อยู่ติดสนามหญ้า ไม่ต้องกลิ้งลงกระได แบบนิด ระวังคุณปู่ให้ดีนะค่ะ นิดเห็นแล้วอิอิอิ ลุงโรเบริ์ตนิดรักลุงคนเดียวเลยอะไรไม่เอา จะเอา คุณปู่แคดดี้จ้า

pall

รถลุงคล้ายๆคันนี้  
 VW Caddy  
 ดูไปนึกภาพไปก็แล้วกันนะ

ลุงแกไม่คอ่ยชอบถ่ายรูปเมีย(คือป้า)
 แกบอกว่ากล้องแพ้...ป้ามาก.....
 ขนาดแกหิ้วหล้องไปด้วยนะฟีล์มซื้อไปใหม่ซิงๆ
 แกหิ้วกลับมีรูปเพียบเลย..........
 คือรูปน้องนมโตและวิว...........
 แกบอกให้ป้ารอถ่ายทีหลัง........
 แล้วทำเป็นลืม........เกือบตีกันตกเขา

บ้านป้าเลยแพ้กล้องมาตลอด
 ไม่มีรูปปัจจุบันกันเลย

ดูไปวาดภาพไปก็แล้วกันนี่ไปขโมยรูปคนอื่นเขามานะ
 คิดว่าเป็นสีแดงและคล้ายๆแบบนี้ก็แล้วกัน

ฟังเพลงนิดแล้วตกเก้าอี้ฟังเพลิน....ไปหน่อย

เอาลุงไปเหอะยกให้ปู่แคดดี้...ไม่ยกให้

pall

ป้าไม่มีรูปคุณปู่แคดดี้เลย
 รูปนี้คล้ายๆกันพอแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปได้นะ

นี่ขนาดเอากล้องไปจะถ่ายรูปบ้านใหม่ยังลืมกันเลย
 สงสัยเจ้าที่ท่านไม่ชอบเผยตัวเหมือนป้า.....

นิด

ป้าอย่าๆๆๆ ปกติ หูนิดก้ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ขืนอยู่ใกล้ลุงมากๆ พอดีเลย หนวกสนิท เอาคุณปู่ให้นิดดีกว่า หน้าร้อนจะขับพาลูกหมูสามตัวตะลอน555555555 เข้าใจเล่นะป้า โอเชเวลาดูรูปนี้ไปจะทำตาบอดสีว่าเป็นสีแดง เหมือนที่เคยเห็น อิอิ

black tea

ป้าจ๋า กีฬาโยนลูกบอลเข้าประตูน่ะ เขาเรียกแฮนด์บอลไม่ใช่เหรอคะป้า อิอิ
 สงสัยว่าป้าจ๋าไปขูดตู้ลุงทามมัยคะ  เจอเลขเด็ดอะไรเอามาแบ่งกันรวยด้วยนะคะป้า

ยกของหนักๆ หย่าทาม หย่าทาม เดี๋ยวเปื่อยอีกนะคะป้า  

คุณนิดขา ได้ลุงแคดดี้มาเมื่อไหร่ มารับไปรับลมเย็นๆ ด้วยนะเจ้าคะ

ป้าพร Stockholm

หวัดดี ป้าจ๋า  โฮ้ งานเพียบเลยซิ  เหนื่อยหน่อยหนะ ช่วงนี้ เข้าที่เข้าทางเมื่อไร   คง ค่อยยังชั่ว แต่จะมี วิมานสีทองใหม่หน ะ ก็คุ้ม กับค่าเหนื่อยนะ ป้านะ

บางครั้งป้าพร นอนมอง ของที่บ้าน แล้ว คิดว่าเวลาย้ายบ้าน จะทำอย่างไร กันเนีย  อิ อิ  น้องประเภท ชอบ รีไซเคิล หนะจ๊ะ  ไม่ค่อยจะยอมทิ้ง ของง่ายๆ อิ อิ  จนลุงแก เอือมน้องพร เหมือนกัน  แหละ อิ อิ

เสร็จแล้ว แวะมา เม้าท์กันต่อ นะป้านะ  

หนูมาแล้ว

ป้าจ๋าคงเหนื่อยกว่ามากนักอิอิ ไว้ย้ายเสร็จเมือไรอย่าลืมเอารูปมาให้ดูนะคะ

pall

** black tea   **

ชาดำจ๊ะใช่แล้วเขาเรียกแบบนี้
 แต่ตอนนั้นป้ากำลังโดนลุงด่าเลยลืมชื่อไปเลย
 คนสวิสด่าแล้วเราจะเบลอมาก.....
 ที่เบลอเพราะเรามัวหาคำแปลน่ะ........

...................................................................
 **  ป้าพร Stockholm   **

เหนื่อยมากน้องพร.....
 เหนื่อยจนน้ำลายย้อยเลย.......
 เรื่องของเก่าถ้าน้องมาเห็นของลุงแล้วจะนั่ง
 ตาดำและตาลอย......ยิ่งกว่าเมากัญชาอีก
 แกชอบซื้อ....ซื้อ......ซื้อ.....
 อย่างโทรศัพท์นี่ไม่รู้ว่าซื้อมาหาวิมารอะไร
 ตั้งร่วมพันสวิสฟรังก์(เอา30คูณเป็นเงินไทยเอง)
 กินยังไม่ค่อยจะมีกินแต่ชอบซื้อของเก่า
 ถ้าเสร็จจะมาแชทเพื่อชาติต่อจ๊ะ
 ใครอยากแชทมาขอเมล์ป้าพรได้เลย
 ป้าแกเก่งเรื่องครัวมาก
 ถ้าใครไม่รู้จะทำอะไรกินมาถามป้าพรได้
 ไม่อดเเน่ๆ................................

...........................................................

**หนูมาแย้ววววว**
 ถ้าย้ายบ้านเสร็จจะไปเอารูปมาให้ดูถ้ากล้องมันยังรักดีอยู่
 รับรองจะนั่งน้ำลายไหลยืดแน่ๆ.......จ๊ะ.........
 เพราะหาที่เดินแทบไม่ได้สมบัติบ้าของลุงมาก
 และบ้านป้าไม่ต้องมาหาของใหม่นะ
 ของเราแอนติกมาก..............
 กระทะหูเฉ....หม้อหูกาง......
 หม้อคนเขียนยังเหมือนเดิมอย่าเป็นห่วง.....
 ที่รีบเขียนให้รู้เพราะหนูมาแล้วแกชอบแชท
 ถามถึงหม้อป้าทุกครั้ง.........5555555