มีใครรู้จักโรงเรียนสอนภาษาดีๆที่ซูริค ไหมคะ?

Previous topic - Next topic

Wassermelone

สวัสดีค่ะ หนูกำลังว่าจะไปเรียนภาษาเยอรมัน แต่มีเพื่อนอยู่ที่ซูริค ก็เพื่อความประหยัดเลยคิดจะไปอยู่กับเพื่อน เห็นแถบนั้นก็พูดสวิสเยอรมัน แต่เขาเข้าใจภาษาเยอรมัน ก็เลยเห็นว่าเป็นความคิดที่ประหยัดดีมาก มีใครช่วยแนะนำโรงเรียนสอนภาษาเยอรมันที่ดี แต่ถูกๆ ให้หนูหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0165 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

black tea

สวัสดีค่ะคุณ wassermelone จะเข้ามาบอกว่าไม่ค่อยรู้เรื่องโรงเรียนค่ะ
 ที่เคยเรียนที่ซูริคก็เป็น มิโกรคลับค่ะ แต่ราคาก็เรียกว่าค่อนข้างแพงทีเดียวสำหรับชาดำ
 แต่เขาสอนดีนะคะ ถึงจะหนักไปหน่อย แต่ดูเป็นมืออาชีพจริงๆ ค่ะ
 เดี๋ยวรอคนอื่นเข้ามาช่วยออกความเห็นเพิ่มเติมนะคะ

นิด

สวัสดีค่ะ คุณแตงโม ( หวานฉ่ำ) อิอิอิอิ
 รู้สึกว่ามีที่ของกงสุลไทยนะค่ะ เห็นเพื่อนคนไทยที่มาใหม่ๆ เค้าจะไปเรียนที่นี่กันเยอะ รู้สึกว่าสัปดาห์หล่ะ 2 ครั้ง ครั้งหล่ะ 3 ช.ม. และช.ม.หล่ะ10หรือ15 นี่หล่ะค่ะ เดี๋ยวกำลังรอ รุ่นน้องเค้าเอารายละเอียดมาให้อยู่นะค่ะ เค้าพึ่งไปเรียนได้สองวัน ได้ข่าวคืบกระดึ๊บๆมาอย่างไงจะมาบอกนะจ๊ะ  
 คุณชาดำ มาก่อน นิดได้ไง หมูไม่ยอม หมูงอน เชอะๆๆๆ

tom of swizz

dee kub 4me 1st was in Migros kub but too fast and quite expensive but great books that they give for student.
 now i always with ECAP cheap and also not bad kub. www.ecap.ch  
 swassdee kub k.chadumyen sa-by d nakub??
 d kub k.nid wie geht es dir???
 i am always busy kub soooooooo many works for me,aaahhhh i need holidays.

นิด

สวัสดีค่ะคุณทอม หายหน้าหายตาไปเลยขอบคุรสำหรับความห่วงใยค่ะ นิดสบายดีเรื่อยๆตัวกลม กลิ้งได้ค่ะ แวะเข้ามาคุยกันบ่อยๆนะค่ะถ้าว่าง

black tea

เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจจังมาคราวนี้เจอคุณทอมด้วย สบายดีนะคะ คิดถึ๊งคิดถึงนะตัวเอง
 ชาดำก็ว่า ที่มิโกรน่ะ เรียนเร็วเกินไป แต่ก็ถือว่าเขามืออาชีพแหละนะคะ
 หนังสือก็ดีค่ะ ชาดำเรียนเดือนเดียวเลิก ซื้อหนังสือเผื่อไว้เรียนเอง ป่านนี้ก็ยังไม่ได้เปิดอ่านเลย
 เดี๋ยวไปคราวหน้าจะลองดูที่คุณทอมแนะนำนะคะ เปรียบเทียบกันดู เผื่อจะเคมีถูกกับเรา อิอิ

คุณทอมขา........ทำงานเยอะๆ น่ะ ระวังไม่มีที่เก็บเงินเด้อค้า  

นิด

ได้มาแล้วค่ะ ที่อยู่ โรงเรียนสอนภาษาไทย ของทางกงสุลไทย นี่ตามไปล็อคคอ เอามาเลย รอนานแล้ว ไม่มา
 Königlich Thailändisches Generalkkonsulat
 Postfach 8021 Zürich  
 Löwenstrasse 3   (4. Stock)
 8001 Zürich
 Tel. 043 344 7000
 Fax.043 344 7001
 โทรไปสอบถามรายละเอียดได้เลยนะค่ะ เห็นคนไทยไปเรียนหลายคน มีทั้งครูไทย และครูสวิต อยากให้คนที่มาอยู่ใหม่ สนใจเรียนภาษาก่อนเลย เป็นสิ่งสำคัญมาก เราจะสามารถสื่อสารและไม่รู้สึกว่า มืดแปดด้าน ในดินแดนแห่ง นี้

pall

ขอบใจทุกๆคนที่เข้ามาตอบคำถามน้องแตงโม
 ชอบมากเลยแตงโม...แตงโมซื้อกินที่นี่ไม่ค่อยอร่อยเลย
 สู้เมืองไทยเราไม่ได้เลย

ชาดำเป็นไงบ้างจ๊ะมาสวิตฯเมื่อไรจ๊ะ?
 ช่วงนี้หิมะตกสวยมากแต่ไม่ดีเลยช่วงย้ายบ้าน

ทอมไม่มีที่เก็บเงินให้ป้าช่วยเก็บได้จ๊ะ.

นิดขอบใจมากเลย....  
 แหมกระทบใจมากกับคำว่า
 **สนใจเรียนภาษาก่อนเลยเป็นสิ่งสำคัญมาก  
 เราจะสามารถสื่อสารและไม่รู้สึกว่ามืดแปดด้านในดินแดนแห่ง นี้ **

ถ้าเราฟังและพูดไม่ได้จะอึดอัดมาก
 และทำให้เรารู้สึกว้าเหว่,คิดถึงบ้าน.......ทำให้เรารู้สึก
 depression มาก

การเรียนที่ดีที่สุดคือหัดพูดกับคนทั่วๆไป
 อย่าอายถึงแม้จะผิดไวยากรณ์  แค่เขารู้เรื่องพอแล้ว
 และหัดช่วยตัวเองดูทีวี  ฝึกหัดการฟัง  อ่านข่าวสารต่างๆ
 พจนานุกรมนี่ช่วยเราได้มากเลย  

ป้าไม่เคยเข้าเรียนหนังสือที่นี่ ยอมรับว่ายังยังโง่มาก
 พูดภาษาของเขาวิบัติมาก  แต่ยอมรับว่าชอบอ่านหนังสือ
 ติดตามข่าวสารต่างๆ  ซึ่งทำให้เราหูตากว้าง
 สามารถก้าวติดตามโลกทัน  การเรียนรู้ที่ดีเราอย่าอวดดี
 และพยามยามจดจำให้มาก  ป้าชอบพูดกับคน
 พูดจนลิงหลับ  และคนสวิสบางคนอุปนิสัยดีมาก
 ชอบสอนเรา......นี่เรียนฟรีเลยนะ......
 คนสวิสบางคนภาษาเยอรมันก็แย่เหมือนกันขอบอก.....

ใช้หลักใจกล้า อย่าอาย  พูดกับคน.......
 แล้วเราจะเก่งเอง.......ดูอย่างป้าจะ30ปีที่นี่ภาษายังมั่วไปหมด
 ลุงบอกแก่เกินเรียนแล้ว

ขอเอาใจช่วยจ๊ะ

black tea

คุณนิดขา.........ชาดำคิดว่าเป็นโรงเรียนที่เดียวกับที่เคยได้ยินหลายคนพูดถึงนะคะ
 เขาจะเรียกสั้นๆ ว่า Thai's konsulat แถมมีบางคนโจ๊กกับชาดำว่า  
 นักเรียนชอบนัดกันกินข้าว
 ก็คงจะประมาณนัดแนะกันไปทำอาหารไทยทานด้วยกันประมาณนั้นแหละมั้งคะ
 คนไทยไปเรียนที่นี่เยอะ ก็คงจะดีตรงที่มีเพื่อนคนไทยเยอะ แล้วก็ได้พูดภาษาไทย
 *ตรงพูดภาษาไทยนี่แหละจะไม่ดีกับตัวเอง เพราะจะมัวโม้กันแต่ภาษาไทย
 เลยไม่ได้ตั้งใจเรียนภาษาเยอรมัน เลยกลายเป็นว่าการไปเรียนภาษาเยอรมันกลายเป็นเรื่องรองไป

สวัสดีป้าจ๋าค่ะ.......ป้าสบายดีนะคะ แล้วนี่เวลาย้ายบ้านเนี่ย ระวังนะคะป้า
 จะยกของต้องระวังมากๆ เพราะบางทีผิดท่า เดี๋ยวพาลเจ็บตัวไปเปล่าๆ  
 ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปยกของทีหนักนะคะป้า ปล่อยให้คนอื่นทำไป
 ดีใจค่ะที่ป้ายังเข้ามาทักทายพวกเรา ต้องอย่างงี้ซิ่ถึงจะรักกันจริง อิอิ
 ชาดำคงจะไปสวิสสิ้นเดือนหน้าค่ะป้า เพราะไปที่โน่น 3 เดือน เขาก็ให้อยู่เมืองไทย 3 เดือน
 ครั้งหน้ากะว่าขอไป 6 เดือนเลย จะได้อยู่ยาวไปจนถึงตลอดหน้าร้อน
 หรือก็เลยไปถึงย่างเข้า ใบไม้ร่วงเลยค่ะป้า ส่วนจะไปอยู่ถาวรเมื่อไหร่
 คงต้องรอซักพักล่ะค่ะ ตอนนี้ชาดำก็เจอ depression เหมือนกัน
 เหมือนเหงาๆ ซึมๆ ขาดความมั่นใจ กลัวๆ กล้า ประมาณนั้นแหละค่ะป้า

เอาไว้คงได้มีโอกาสไปเยี่ยมป้ากับทุกๆ คนที่โน่นนะคะ

pall

ขอบใจมากจ๊ะชาดำ
 เราคงเจอกันเมื่อวันนั้นมาถึง
 จะพาไปเดินเขาให้เข็ดเลย

เหนื่อยมากเลยย้ายบ้านหนนี้

tom of swizz

dee krabbbbbb aunti pall,k.nid und k.chadumyen.
 nice to see u here again nakub and when u r in swizz again i hope we can meet nakub.
 aunti pall im also looking for a new room kub try to move out to Baselland baselcity tax is veryyyyyyy high i´m working hard and all for tax ah.noo mai yommmmmmmmmm.in dec last year i have to pay 25% from my salary ah kub no more shopping  ahhaahhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh
 how is yr new house kub?? i know moving in winter is a nightmare .i try to move in sommer kub.
 k.nis kub r u in ZH Stadt? i´m always in zh ah kub pai shopping and pai raddddddddd at night kub.eh eh eh
 today and yesterday too much snow here in basel i hate it bcoz i´m always go to work with my pinky velo ah kub and in basel normally is not too much snowing this is great for me if too much Schnee ist nix gut for my pinky.eh eh
 take care to all of u nakrabbbbb i´ll try to join here when i have time nakub,bis bald et ciao ciao

ป้าพร Stockholm

55555555555  มาขำป้าจ๋า บอกพูดจนลิงหลับ  อิ อิ น้องพรก็พูดจน  ลิงที่บ้าน ก็หลับ เหมือนกัน เรายังพูดไม่ทันจบเรื่อง ได้ยินเสียงกรน  ค๊อก ฟี้ ๆ ไปแล้ว    บางทีต้องปลุกให้ นอนฟังต่อก็มีหนะจีะ  อิ อิ

แหม ป้าจ๋า ทำไม่คิด อย่างนั้น คนที่เรียน แล้ว ยิ่งเรียนยิ่งโง่  ก็มี อย่างน้องเป็นต้น เนียแหละจ๊ะ    เพราะครูสอนแล้ว จำไม่ได้หนะจ๊ะ
 แต่ถ้าใ ครยืม  เงินไป แล้ว ยังไม่คืนเหนีย จำแม่น อิ อิ

อย่างป้าบอกแหละ  เรียนหัดพูด  นอกโรงเรียนเนีย จะเป็นไว กว่าไปเรียนในโรงเรียนเสียอีกหนะป้า  น้องพรว่า เพราะประสบการณ์ตรงเลยทีเดียวแหละจ๊ะ  

pall

**น้องพร**
 ไม่รู้จ๊ะลุงบอกว่ายิ่งคุยกับป้ายิ่งไม่รู้เรื่องจ๊ะ
 แกบอกสอนแล้วเข้าหูซ้ายทะลุหูขวา

**tom of swizz **
 ใช่จ๊ะทอมได้ยินข่าวเหมือนกันว่าที่โน่นเสียภาษีสูงพอควร
 สวิตฯเป็นประเทศที่รายได้สูงพอๆกับรายจ่าย
 กว่าจะเก็บเงินได้ตาดำเลย
 นี่ลุงจะย้ายบ้านยังเสียภาษีไม่หมดเลย
 ถ้ายังเสียไม่หมดเราย้ายได้แต่เขาไม่ให้ใบเรามา
 ถ้าย้ายบ้านเข้าที่เข้าทางคงได้เจอกับทุกๆคน