การขอหนังสือรับรองความประพฤติ

Previous topic - Next topic

umm

ตอนยื่นวีซ่าเดินทางมาสวิต ทางสถานฑูตให้เตรียมเอกสาร 3 ชุด ซึ่งรวมถึง หนังสือรับรองความประพฤติด้วย เข้าใจว่า ทาางสถานฑูต คงจะส่งเอกสารมาให้ทางสวิต ก่อนที่จะออกวิซ่าให้เรา พอมาถึงสวิต ได้ทำเรื่องใบอนุญาต บี และก็ได้รับใบอนุญาตแล้ว แต่เจ้าหน้าที่(อยู่โคลเท่นค่ะ) บอกให้ส่งหนังสือรับรองความประพฤติไปซูริคทางจดหมาย
 ปัญหาอยู่ที่ว่า ไม่มีสำเนาของหนังสือรับรองความประพฤติ จึงต้องออกหนังสือรับรองฯ ใหม่ จึงอยากจะถามผู้ที่ขอหน้งสือรับรองฯ ตอนอยู่ต่างประเทศ ว่าต้องทำอย่างไร เอ่อ...พอจะมีข้อมูลจากที่อื่นอยู่บ้าง แต่ไม่แน่ใจ ขอรบกวนด้วยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0129 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณumm
 เดี๋ยวรอผู้มีประสบการณ์หรือมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้าช่วยตอบให้ข้อมูลนะคะ
 ขอขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลความรู้
 ที่เข้ามาช่วยแบ่งปันกัน

pangya

สวัสดีค่ะคุณ umm  เรื่องหนังสือรับรองความประพฤติเนี่ยก็ยัง งงๆ อยู่เหมือนกัน เพราะของปังเองตอนไปยื่นวีซ่าที่สถานทูตสวิสที่กรงเทพฯ เจ้าหน้าที่ก็คืนให้บอกว่าไม่ต้องใช้ แต่ให้นำติดตัวมาด้วย แต่ตอนนี้จนแต่งงานเรียบร้อยแล้ว หนังสือนี้ก็ยังอยู่ที่ปัง ไม่มีหน่วยงานเรียกดูหนังสือรับรองความประพฤติเลย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม อาจจะเป็นบางเขตก็ได้ แต่เรื่องหนังสือนี้เท่าที่ทราบต้องติดต่อทำด้วยตัวเองเท่านั้น แต่ถ้าคุณเคยทำแล้วน่าจะติดต่อที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติที่คุณเคยไปทำ อาจจะขอให้เขาส่งใบใหม่มาให้เพราะเราได้ทำประวัติไปแล้ว ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าได้หรือเปล่า ยังไงรอท่านอื่นที่มีประสบการณ์ดีกว่าค่ะ

umm

ตอนนี้อุ๋มได้ใบอนุญาต บี แล้ว เพียงแต่ทางเจ้าหน้าที่เรียกเอกสารอีก แม้ว่าอุ๋มเคยได้ยื่นให้สถานฑูตตอนขอวีซ่าไปแล้ว เพียงแต่กังวลว่าเราจะส่งหนังสือรับรองฯ ไปให้เขาช้า แล้วเขาจะยกเลิกใบอนุญาตที่ได้ออกมาให้ (กลุ้มใจจัง) เวบของศูนยย์บริการออกหนังสือรับรองความประพฤติ ก็เข้าไม่ได้ ส่งเมลล์ไป ก็ยังไม่ตอบ เฮ้อ...

pangya

ปังก็ได้ ใบพำนักเบ แล้วเหมือนกันค่ะ แต่ไม่มีใครถามถึงใบรับรองความประพฤติเลยนะ แต่ไม่รู้ว่าจะโดนเร็วๆนี้หรือเปล่า  ส่วนเรื่องยกเลิกใบพำนักเบ คงไม่มั้งคะ เพราะว่าเราผ่านขั้นตอนทุกอย่างมาจนได้ใบพำนักเบแล้ว และก็ไม่ใช่ความผิดของคุณนี่คะ ในเมื่อคุณยื่นไปเมื่อตอนทำเรื่องขอวีซ่าแล้ว ใจเย็นๆ นะคะ อย่าเพิ่งกลุ้ม

คิม

ติดต่อได้ที่สถานทูตไทยที่เบิร์นได้เลยครับ  เขาจะแจ้งรายละเอียดทั้งหมดเลยครับ ว่าต้องใช้อะไรทำอย่างไร ไม่ต้องกังวล  ต้องอาศัยความพยายามโทรหน่อยนะครับ เพราะอาจจะไม่ค่อยมีคนรับ เพราะเจ้าหน้าที่ที่เบิร์นที่ทำหน้าที่นี้มีคนเดียว ต้องรับโทรศัพท์แล้ว ก็บริการที่หน้าเคาท์เตอร์ ในขนาดเดียวกัน

umm

ขอบคุณ คุณคิมมาก ๆ เลยนะคะ จะรีบดำเนินการค่ะ คงไม่โทรหรอกถ้าเขามีคนเดียว ไปถึงสถานฑูตเลยค่ะ :-)

pall

สวัสดีค่ะคุณปัง
 สวัสดีจ๊ะคิม
 สวัสดีค่ะคุณumm
 ขอเอาใจช่วยค่ะ

สิ

ของสิยื่นตอนแต่งเลยค่ะได้ใบ เบ มาสองปีแล้วหลังจากได้ เบมาเขาก็ไม่เคยเรียกเอกสารอะไรเพิ่มนะหรือจะเป็นแล้วแต่ละพื้นที่หรือเปล่า     สิว่า ให้พ่อหรือแม่ไปขอที่อำเภอที่คุณอยู่น่าจะได้นะแล้วเอากำนันผู้ใหญ่บ้านไปรับรองเพราะเขาต้องรู้อยู่แล้วเพราะเขาเป็นผู้ปกครองลูกบ้าน น่าจะได้นะ คือสิขอใบรับรองจากสถานีตำรวจที่อำเภอที่สิอยู่นะ(ไม่ใช่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ)มีกำนันและผู้ใหญ่บ้านและข้าราชการอี2คนไปเซ็นให้และพ่อด้วย
 และอยากเล่าสู่กันฟังอีกเรื่องค่ะ บางคนเดินวีซ่าแต่งงานเพื่อที่จะมาแต่งงานที่นี่ สิว่ามันขั้นตอนยุ่งยากกว่าจะได้ต้องวิ่งหน้าวิ่งหลังสู้เราเดินวีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมญาติแล้วเตรียมเอกสารการแต่งงานให้พร้อมติดตัวมาด้วย แล้วแจ้งเรื่องจะแต่งงานให้สถานทูตไทยรับทราบแค่นั้นละเขาจะแนะนำเองว่าต้องทำงัย ไม่ต้องวิ่งให้เหนื่อย ของสิใช้แบบนี้หละเพราะพี่ผู้ญที่สถานทูตเขาแนะนำมา

คิม

สวัสดีครับป้าพอล กับทุกๆคน

คุณ umm ถ้าบ้านอยู่ใกล้ไปเองก็ไม่เป็นไรครับ แต่โทรไปถามก็ได้คำตอบเหมือนกัน สะดวกกว่า ไม่เสียค่ารถ

umm

อยู่โคลเท่นค่ะ โทรไปกลัวเป็นคนสวิตรับ แล้วพูดไทย หรืออังกฤษไม่ได้ (แย่เลย) ขนาดเวบไซด์ของเขา ยังเป็นเยอรมันทั้งนั้น แต่ยังงัยก็จะพยายามนะคะ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ คุณสิ อุ๋มเคยทำขอหนังสือรับรองจากอำเภอที่อยู่ แล้วโทรถามจนท.สถานฑูตสวิต ตอนยื่นวีซ่าเมื่อเดือนมิ.ย.ปีนี้ (ที่จะมา) เขาบอกว่า ไม่รับหนังสือรับรองที่ไหนทั้งสิ้น นอกจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สงสัยกลัวทุจริตมั้งค่ะ) ยังงัยก็ขอบคุณมากค่ะ