News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Same Sex Marriage - คุณPall

Previous topic - Next topic

ส้ม

ในฐานะที่คุณ pall อาศัยอยู่ใน สวิส  มานานแล้ว .. ดิฉันอยาก  สอบถามว่า คุณ pall พอจะทราบ กฏหมาย บ้างไหมค่ะ ดิฉันทราบว่า การแต่งงานของเพศเดียวกัน ในสวิส นั้น Legal  ถ้าเราจะแต่งงาน เราต้องทำวีซ่า อย่างไร เอกสารใด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0145 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ส้ม

คะ พอดี ส้ม หารายละเอียด ได้ เกี่ยวกับกฏหมาย แต่มันเป็นภาษาฝรั่งเศส ค่ะ ..  ถ้าคุณ pall อยาก  ลองอ่าน ส้ทจะ copy url ให้ดูค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะส้ม
 ช่วยส่งเอกสารมาให้ป้าดูด้วย
 จะได้แปลเป็นภาษาไทยให้จ๊ะ
 ใช่จ๊ะที่นี่Legalแล้ว ส้มจะแต่งรัฐไหนจ๊ะ?
 ด้วยความินดีและเต็มใจช่วยจ๊ะ

ส้ม

ขอบคุณค่ะ คุณป้า pall ตอบเร็วมากๆเลย ..
 แฟน อยู่ที่ Ticino ค่ะ
 ส่วนตอนนี้ส้ม  เป็นแพทย์ทำงานที่คลินิคในไทยนี่แหละค่ะ .. ส้มผ่าตัดแปลงเพศเรียบร้อยแล้วค่ะ

เวบนี้ จะมี กฏหมายค่ะ  
 www.geneve.ch/chancellerie/partenariat/welcome.html  

ส้มหามาจากเวบนี้ค่ะ  เค้าพูดเรื่องการแต่งงาน เผื่อป้า pall เอาไปใช้ประโยชน์นะค่ะ

http://www.cagi.ch/en/Mariage.htm

จริงๆ  แล้ว คง อีกนานเหมือนกัน จริงๆ  แฟนอยากใหห้ส้ม เปลี่ยน birth certification  และ ชื่อ นำหน้าเพศ ก่อนไป  แต่เห็นจะยาก  ..ที่ไทยทำไม่ได้

ป้า pall ค่ะ .. ป้า pall ว่า ถ้าส้ม ขอVISA จะยากมั๊ยค่ะ จริงๆแล้ว อาชีพเราเป็นกลุ่ม Professional  Career

ปล .. ส้มอ่าน คุ้นๆ ว่า สามารถ แต่งได้ 2 canton  หรอค่ะ  ที่ Zurich  กะ Geneva  

ขอบพระคุณ คุณป้า pall ค่ะ .. ถ้า ส้มมีprogessive อย่างไร จะรายงานค่ะ  

(ถ้าส้ม ไปได้ ส้มว่า จะเรียน ต่อ  และ สอบ board ต่อหมอ ที่ ITALY แล้ว มา ทำงาน น่าจะดีนะค่ะ .. ส้มพูดได้แต่อังกฤษค่ะ)

นี่นะ

นี่นะสงสัยว่า ทำไมสวิสถึงเปิดกว้างเรื่องนี้อ่ะค่ะป้าจ๋า
 ไม่ทราบว่าคริสต์ศาสนาที่นั่นนิกายอะไรเด่น เนื่องจากว่า
 ทางวาติกันมักจะกระโดดเข้าขวางเรื่องนี้ แล้วถือเป็นเรื่องระดับชาติเลยทีเดียวนะคะ  

สงกะสัย เพราะสวิสเป็นประเทศเก่าแก่ ประเพณีทางศาสนาก็เยอะมาก ไม่รู้ว่าทางวาติกันทำไมถึงขวางไม่สำเร็จค่ะ

pall

ี่นี่นะจ๊ะกว่าจะยอมรับน่าเห็นใจมากเลย
 ถ้าจำไม่ผิดกฏหมายออกเมื่อปีที่แล้ว
 แต่เขาไม่ยอมให้คนที่แต่งานเพศเดียวกัน
 ไปขอรับบุตรบุญธรรมมาเลี้ยง

คนเพศเดียวกันสามารถแต่งงานกันได้เหมือน
 คู่แต่งงานทั่วๆไปและจดทะเบียนกันได้ด้วย
 ที่Bern ปีที่แล้วมีแต่งออกทีวีกันหลายคู่
 บางคนอาจจะเกิดความรังเกียจและไม่ชอบ
 แต่ป้าว่าน่าเห็นใจพวกเขานะเขาเลือกเกิดมาเองไม่ได้

หลักทางศาสนามักจะสวนทางกับการใช้ชีวิตใน
 ปัจจุบันหลายๆอย่าง.....
 ที่สวิตฯหรือที่ไหนๆก็คงเหมือนกันนะป้าว่า
 มีทั้งการยอมรับและปฏิเสธ......
 คริสต์ศาสนาแล้วแต่บางแห่ง....ถ้าเป็นแคธอลิค
 จะมีข้อห้ามและปฏิบัติเคร่งมาก...
 ลุงแกไม่ใช่แคธอลิค..แต่ป้าก็เห็นคนไม่ใช่แคธอลิคเคร่งมาก
 คงเหมือนคนไทยกับศาสนาพุทธ..

พูดถึงเรื่องทางศาสนาแล้วคงยาว
 แต่ป้าว่าไม่ว่าศาสนาอะไรสอนให้เราเป็นคนดีทั้งนั้น
 และอยู่ที่ตัวเราเองด้วยว่าปฏิบัติได้แค่ไหน.......
 ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่จิตเราทั้งนั้น........

pall

ขอบใจมากจ๊ะส้มที่เอาLink มาให้ดู
 ป้าเข้าไปดูคร่าวๆดีมากเลยจ๊ะ ถ้าว่างเมื่อไรจะอ่านให้ละอียด
 เรื่องการขอวีซ่าของส้มคงไม่มีปัญหาอะไร
 ทางที่ดีให้แฟนไปถามทางเขตที่เขาอยู่จะดีที่สุด
 ถ้ามาได้ใช้วีซ่านักท่องเที่ยวและเอาเอกสารที่ต้องใช้ทุกอย่าง
 เอามาให้หมด  ใครๆเขาก็ทำกันแบบนี้
 ขอแบบนักท่องเที่ยวและมาแต่งงานที่นี่

ถ้าส้มขอวีซ่าลองกรอกนาน 6 เดือน
 ป้าก็ขอให้แม่มาได้และน้องสาวป้าขอมาเที่ยวอีกครั้ง
 ขอวีซ่าอายุ6เดือนตอนกรอกมายังได้ไม่มีปัญหาเลย
 เรื่องการแต่งงานเพศเดียวกันไม่มีปัญหาอะไรแล้ว
 ไม่เหมือนสมัยก่อนกว่าจะได้หืดขึ้นคอมาก

รอให้คนที่เขารู้ดีกว่าป้ามาตอบด้วยนะจ๊ะ
 ป้ารู้แต่การแต่งงานของคู่สมรสธรรมดา
 แต่เท่าที่ดูคร่าวๆรู้สึกจะไม่แตกต่างกว่ากันเท่าไร
 หรือส้มลองเข้าไปเขียนถามห้องคนไทยต่างแดน
 ในเวบของคู่สร้างคู่สม
 มีคนไทยที่เขาคล้ายส้มนี่เขาอาจจะช่วยตอบได้ดีกว่านะป้าว่า

เรื่องภาษาถ้าส้มไปเรียนให้รู้บ้างจะดีนะป้าว่า
 ทางภาคใต้ที่แฟนส้มอยู่สวยมาก
 คนแถบนั้นจะแตกต่างจากคนภาคตะวันตกมาก
 อุปนิสัยใจคอคล้ายๆคนอิตาเลี่ยน
 ภาคที่ป้าอยู่คนค่อนข้างจะจริงจังซีเรียส
 อากาศทางภาคใต้อบอุ่นมากกว่าทุกภาค

อย่าลืมมาเขียนเล่าให้ฟังด้วยนะจ๊ะว่าเป็นอย่างไรบ้าง
 อย่าลืมฝึกหัดภาษานะเพราะถ้าเรารู้แล้วชนะไปครึ่งหนึ่งแล้ว
 และงานที่ส้มทำคงหางานไม่ยาก
 คนไทยอาศัยอยู่แถบนี้อยู่มากพอสมควร

นี่นะ

ใช่ค่ะป้าจ๋า ทุกศาสนาจะมีกฎที่ศาสดาได้บัญญัติไว้เหมือนกันเลยว่า การแต่งงานกับเพศเดียวกันนั้นเป็นบาปค่ะ เพราะเป็นเรื่องฝืนธรรมชาติ  

อย่างเช่นในคริสต์ถือว่าการเสพสมเพศเดียวกันนั้นไม่สามารถชำระบาปได้  
 ทางพุทธก็ว่าเท่ากับตัวเองไปขวางทางนิพพานหรือบรรลุช้าลง เพราะเป็นการยากที่จะทำให้ละกิเลสลงได้
 ทางอิสลามนี่แล้วใหญ่ ถือว่าเป็นศัตรูต่อพระเจ้าค่ะ

ส้ม

ขอบคุณคะ  ป้า pall  ไว้ส้มจะหารายละเอียดเพิ่มเติม

คุยกับป้า pall แล้วรู้สึกดีจังเลย เหมือนเป็นญาติผู้ใหญ่  ส้ม รู้สึกอบอุ่น แล้วถ้าส้มได้ไปแล้ว ส้มจะบอกนะค่ะ

เกตุ

มาเอาใจช่วยคุณส้มจ้า ...แต่เด๋วนี้มาวีซ่าท่องเที่ยวจะเริ่มยากแล้วนะ
 คะสำหรับมาแต่งงาน (บางเขตอาจจะได้) เพราะเพื่อนเกตุเพิ่งมาแต่ง
 เดือนที่แล้วค่ะ มาก่อนหน้านี้วีซ่าท่องเที่ยว พอไปยื่นเรื่องขอแต่งงาน  
 เขารับไว้เฉพาะเอกสารค่ะ แล้วบอกให้กลับไปเมืองไทย ทำวีซ่าแต่ง
 งานมาแล้วค่อยนัดวันจดทะเบียนอีกที แต่ที่แน่ๆไปถามที่เขตดีที่สุด
 ค่ะ เพราะแต่ละเขตไม่เหมือนกัน