สถานทูตฝรั่งเศส

Previous topic - Next topic

ดา

พอดีจะเดินทางไปไปเที่ยวที่ฝรั่งเศสค่ะอยากทราบข้อมูลว่าจะต้องทำยังไรบ้างตอนนี้ดาถือใบพำนักแบบ B ถ้าต้องทำวีซ่าอยากทราบว่ากี่วันเราถึงจะได้ค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0124 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณดา
 ก่อนอื่นคุณไปขอเอกสารสำหรับกรอกการขอวีซ่าเข้าประเทศ

**เอกสารและหลักฐานต่างๆที่ต้องแนบพร้อมคำร้อง**

....คำร้องขอวีซ่าระยะสั้น 1 ชุด ( คำร้อง)
 ...รูปถ่ายปัจจุบันของผู้ยื่นคำร้อง 2 รูป ขนาด 3.5 x 4.5 ซ.ม. บนพื้นขาว
 ...หนังสือเดินทางที่มีอายุใช้การเกินกว่า 3 เดือน
 **(ใบพำนักนี่ไม่แน่ใจว่าต้องใช้อยู่หรือเปล่า
 แต่ถ้าต้องใช้ยื่นแสดงก็ไม่มีปัญหาเพราะคุณมีอยู่แล้ว
 ควรนำติดตัวไปด้วยเพื่อความแน่ใจ)
 ...หลักฐานการเงินของผู้ยื่นคำร้อง (หนังสือรับรองจากธนาคาร สมุดบัญชีเงินฝาก บัตรเครดิต ฯลฯ)
 ....ประกันเจ็บป่วย(อันนี้ไม่แน่ใจแต่ไม่มีปัญหาเพราะเราทำกันอยู่แล้ว)
 ...หลักฐานการจองตั๋วเครื่องบินที่ระบุวันเดินทางไป-กลับ
 ถ้าเดินทางเส้นทางรถยนต์กรอกในใบยื่นบอก
 ...... ...หนังสือรับรองที่พักในประเทศฝรั่งเศส
 เช่นหลักฐานการจองโรงแรม
 (ถ้าเราไปเที่ยวเองต้องนำหลักฐานการจองโรงแรมที่พักมายื่น)

**แต่ถ้ามีคนเชิญเราไปเที่ยว
 ก็นำจม.การรับรองเชิญจากผู้ที่เชิญเราไปเที่ยว
 ต้องมีจดหมายเชิญมาประกอบในการยื่น

**ระยะเวลา**
 ถ้าคุณมีหลักฐานทุกอย่างตามที่ทางสถานทูตฝรั่งเศสต้องการ
 ระยะเวลาการยื่นขอวีซ่าเข้าประเทศประมาณ1-3วัน
 **(ขึ้นอยู่กับการอนุมัติตัดสินใจ...)

เดี๋ยวรอคนที่มีประสบการณ์การขอวีซ่าเข้าประเทศฝรั่งเศส
 ที่เพิ่งทำมาปัจจุบัน....เข้ามาบอกข้อข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจนเพิ่มขึ้นนะคะ
 ขอขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆคำตอบค่ะ

tom

may i??
 i always applied schengen visa from french emb.
 France emb is the worst emb i ever seen in swizz.
 1st u have to call them for appointment it costs abt 3.13fr/minute 0901 591 919 in bern or 0901 908 834 in zurich (not sure) and then u need all documents they want nakub .
 for application from u can print from french emb website nakub
 Dont forget to make travel insurrance nakub it called Mundo it costs abt 5 fr. kub this is veryyyy important if u dont have this insurrance even u have all documents u wont get a visa nkaub.
 i'm not sure they change the no. or not bcoz the france emb always change...just call them and ask what they want if yr german is not good u can ask in english no problem.
 for the 1st time u will get 3 months .
 if u married with swiss take family book with u it helps a lot and if yr husband can come with u it's more easy kub.

ดา

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะค่ะดาโทรไปเมื่อวานนี้ที่สถานทูตนัดไปวันพุธนี้ค่ะ ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาบอกที่หลังนะค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะtom
 ขอบคุณมากเลยที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม
 ให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้

ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาส่งข่าว
 และขอบคุณมากที่จะเข้ามาช่วยเขียนให้ข้อมูล
 วิธีทำและหลักฐานที่ต้องใช้
 และขั้นตอนต่างๆในการยื่นเรื่อง
 นับว่าจะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมาก
 แก่คนที่ต้องการจะเดินทางไปเที่ยวฝรั่งเศส
 ในอนาคตขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ดา

ดาได้วีซ่าแล้วค่ะดาไปทำเรื่องกับสามีด้วยเพราะพูดภาษาฝรั่งเศสยังไม่ได้ด้วยอังกฤษก็ไม่แข็งแรง แย่จัง ไปทำแป็บเดียวก็ได้เลยประมาณครึ่งชั่วโมง เอกสารที่ดาเตรียมไปไม่มีอะไรมากอาจเป็นเพราะดาแต่งงานกับคนสวิสด้วยมั่งค่ะเลยง่ายนิดหนึ่ง ดายื่นไปแค่ 1 คำร้องขอวีซ่าระยะสั้น 1 ชุด ( คำร้อง)  2 รูปถ่ายของดาใช่แค่รูปเดียวไม่รู้ทำไมเหมือนกัน 3 passport ของดาแล้วก็สามีก็อปปี้อย่างล่ะแผ่นนะค่ะ 4 ใบพำนักที่สวิสด้วยนะค่ะ 5  Documents d' ètat civil มีแค่นี้ละค่ะเอกสาร เกือบลืมบอกเราต้องโทรไปที่สถานทูตก่อนนะค่ะเพื่อนัดวันไปที่สถานทูต      

tom

aoww..so quick maybe they change..55
 dee jai duay kub
 oui ..also bcoz of u married with swizz that y it's so easy and quick if u r single..eh eh wait sooooo long
 but just wonder they dont need travel insurrance kub? (Mundo)

ดา

ที่สถานทูตไม่ได้ขอนี่ค่ะ เกือบลืมบอกเสียค่าวีซ่า 55.40 fr.(ที่สถานทูตไม่มีเงินทอนนะค่ะ ต้องเตรียมเงินตรงเป๊ะเลย ตลกดีเหมือนกัน สามีหาเศษตังค์ใหญ่เลย )แล้วก็มีอายุการใช้งานวีซ่า 6เดือนค่ะ

tom

it seems they change a lot....i paid only 38fr.kub (last year) and for the 1st time they gave only 3months and they need travel insurance too and normally we have to wait atleast 1week to get a visa
 maybe they got many complain..55

pall

สวัสดีจ๊ะtom

ขอบคุณอย่างมากเลยค่ะสำหรับข้อมูลเกี่ยวกับการขอวีซ่า
 เข้าประเทศฝรั่งเศส..นับเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมาก
 สำหรับคนที่อยากไปเที่ยวต้องทำอย่างไรบ้าง
 ขอสรุปใหม่สั้นๆ..ของการทำการขอวีซ่า
 ของคุณดา...ที่มีประสบการณ์ทำมา..

pall

**การทำเรื่องขอวีซ่าเข้าประเทศฝรั่งเศส**
 สำหรับคนไทยที่แต่งงานกับคนสวิส..และถือใบพำนัก

**วิธีทำเรื่องและหลักฐานต่างๆเอกสารที่ใช้ยื่น...**

.......ต้องโทรไปที่สถานทูตก่อนเพื่อนัดวัน
 .......คำร้องขอวีซ่าระยะสั้น 1 ชุด
 .......รูปถ่าย..1..รูป(ของคนทำเรื่องยื่นคำร้องขอวีซ่า
 .......passport ของภรรยาและของสามีก็อปปี้อย่างล่ะแผ่น
 .......ใบพำนักที่สวิส......(ใบDocuments d' ètat civil )

**ค่าธรรมเนียมใช้จ่ายในการทำเรื่อง**
 ......CHF..55.40 .
 (ที่สถานทูตไม่มีเงินทอนต้องเตรียมเงินไปให้พร้อม)

**ระยะเวลาการทำ
 ถ้าเอกสารทุกอย่างพร้อมใช้เวลาประมาณ30นาที

**ระยะเวลาของวีซ่า...
 อายุการใช้งานวีซ่า 6เดือน

ขอขอบคุณข้อมูลของคุณดาอีกครั้งนะคะ

na

แต่งานกับคนประเทศอื่นสามมารถขอวีซ่าประเทศอื่นได้หรือเปล่า

ศักดา

สวัสดีครับคุณ na

ผมเข้าใจว่าคุณขณะนี้พำนักอาศัยอยู่ ในประเทศสวิสฯนะครับ
 ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ คิดว่าได้นะครับ ถ้าสามีคุณมีใบอนุญาตบำนักอยู่ที่สวิสฯโดยถูกต้องตามกฏหมาย ออกให้โดยทางการสวิสฯ และมีรายราย ที่อยู่เป็นหลักแหล่ง และคุณก็มีใบอนุญาตเช่นเดียวกัน ลองเข้าไปดูกระทู้ที่ 127 หน้าเดียวกันนี้ ที่ผมเคยให้รายละเอียดไว้แ้ล้วนะครับ

ผมเคยไปขอวีซ่าไปเที่ยวสเปนครับ แบบฟรอม์ เป็นแบบมาตฐานที่ใช้กับทุกประเทศ ของกลุ่มเชงเก้นครับ อ่านดูเพื่อเป็นข้อมูลเตรียมไว้นะครับ แล้วหลัีงจากนั้นคุณก็ติดต่อสถานทูตหรือกงสุล ที่คุณต้องการขอวีซ่า อีกทีนะครับว่าต้องการข้อมูลหรือหลักฐานอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า

วาสนา

สอบถามเรื่องคนที่ตั้งครรภ์สามารถเที่ยวฝรั่งเศสได้หรือไม่ มีข้อกำหนดหรือไม่ว่าอายุครรภ์กี่เดือนหรือกี่สัปดาไม่ให้เข้าฝรั่งเศส

กนกวรรณ

ขอทราบรายละเอียดวีซ่าทำงานเป็น  aupair ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างค่ะทั้งเอกสารของโฮสและเอกสารของตัวเอง ระยะเวลาทำงาน1ปีค่ะ
 ขอบพระคุณค่ะ