อยากได้ลูกมาอยู่ด้วย

Previous topic - Next topic

หวึ่ง

หวึ่งขอถามหน่อยนะค่ะ คือเพื่อน เขาแต่งงานมาอยู่สวิส3ปีได้ ตอนแรกไม่อยากได้ลูกมาเพราะไม่แน่ใจในทุกๆด้าน ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นในทุกๆด้านเลยอยากได้ลูกมาอยู่ด้วย ลูกเขาเป็นเด็กผู้ชายอายุ13-14ปีค่ะ แล้วตอนนี้ที่เมืองไทยก็ไม่มีใครดูแลลูก เมื่อก่อนเขาจ้างย่าดูแลทำกับข้าวแต่นอนบ้านคนเดียวนะค่ะ แล้วตอนนี้ย่าไม่รับเลี้ยงหลานคนเดียวแล้ว อดีตลูกสะใภ้เลยอยากเอาลูกมาอยู่ด้วยไม่ทราบว่ามีใครให้คำตอบในเรื่องนี้ได้บ้างมั๊ยค่ะ เด็กเคยมาเที่ยวสวิสแล้วช่วงปิดเทอม2ปีที่แล้ว ยังไงช่วยแนะนำบ้างนะค่ะหวึ่งจะได้บอกเพื่อนอีกทีค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0121 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณหวึ่ง
 ถ้าเพื่อนคุณมีความประสงค์จะรับบุตรมาอยู่ด้วยจริงๆ
 บอกเพื่อนคุณเลยค่ะว่าให้รีบทำเรื่องรับลูกมาอยู่ได้เลย
 ถ้าไม่รีบทำ..ปล่อยให้เวลาผ่านไปนานกว่านี้
 จะมีปัญหาเกี่ยวกับอายุที่จะรับลูกให้มาอยู่ด้วย
 เพราะเขามีกฎหมายกำหนดเกี่ยวกับอายุเข้าไว้ค่ะ
 ลองเข้าไปอ่านทู้เก่าๆจะมีคนมาถามเกี่ยวกับเรื่องนี้
 **และลองเข้าไปอ่านที่นี่ด้วยค่ะ**
 กดที่ห้อง 1  ห้องปัญหากฎหมาย,วีซ่า,ความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย Webboard
 หน้า4..
 ทู้หมายเลข...0053 เดินเรื่องลูกมาสวิต รวมแม่มาเที่ยว...ของคุณปุ๊ก
 จะมีรายละเอียดบอกไว้ค่ะ

ศักดา

ขอเติมข้อมูลด้วยคนนะครับ เพื่อช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อย

รีบเดินเรื่องนำบุตรมาเลยนะครับ ก่อนที่กฏหมายใหม่จะถูกนำใช้อย่างเป็นทางการ...  เพราะถ้าออกมาเมื่อไร จะกำหนดใบอนุญาตพำนักของบุตรด้วย ในกรณีที่แต่งงานกับคนถือสัญชาติสวิสฯ ที่อ่านมาได้ข้อมูลมาว่าถ้าบุตร อายุ 1-12 ปีจะได้ C เลย (AuG Art. 42 abz. 4) เลย แต่ 13 - 18 จะได้  B  (AuG Art. 42 abz.1)ครับ และที่ร้ายกว่านั้นก็คือมีการกำหนดเวลาด้วย ตาม กฏหมายใหม่ AuG (Ausländergesetz) Art. 47 Frist für den Familiennachzug
 1 Der Anspruch auf Familiennachzug muss innerhalb von fünf Jahren geltend gemacht weden. Kinder über zwölf Jahre müssen innerhalb von zwölf Monaten nachgezogen werden. แปลนะครับ บุตร ที่มีสิิทธิ ตามมาได้นั้นนจะต้องยื่นเรื่องภายในระยะเวลา 5 ปี (เติมนะครับ ที่บิดา หรือมารดา มีสิทธิ์พำนักอยู่ในสวิส)  บุตรที่ อายุเกินกว่าสิบสองปี จะต้องยื่่นเรื่องภายใน 12 เดือน

ภาษากฏหมายที่ผมแปลนี่คงจะอ่านพอเข้าใจนะครับ ถ้าจะให้ดีคิดว่าแฟนเพื่อนคุณคงจะมี หนังสือที่ลงมติรับร่างกฏหมายอยู่นะครับ อ่านดูได้ เพราะว่ากฏหมายนี้ ได้ผ่านการลงประชามติรับไปแล้ว คิดว่าจะนำมาใช้ในเร็วนี้ อย่ารอช้านะครับ เดียวจะพลาดโอกาสไปเปล่าๆ...

เหตุผลคือทางการอยากให้เด็กมาเรียนรู้และเข้ากับสังคมที่นี่ได้ เพราะว่าถ้ามาตอนอายุมากแล้ว ความสามารถในการเรียน กับนักเรียนที่นี่ จะไม่ดีเท่าที่ครว เพราะเด็กจบ ป. 9 แล้วส่วนใหญ่จะหาที่เรียนด้านอาชีพต่อ ถ้าเด็กมาตอนอายุมากแล้วโอกาสในการหาที่เรียนต่อนั้นจะยากกว่าเด็กที่มาตั้งแต่อายุยังน้อยครับ

pall

ขอบคุณคุณศักดามากค่ะ
 ที่เข้ามาให้ข้อมูลแก่คุณหวึ่ง
 นับว่าเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ
 หวังว่าคุณหวึ่งนำข้อมูลอันนี้ไปบอกเพื่อน

หวึ่ง

ขอบคุณคุณศักดาและป้าพอลมากนะค่ะ ยังไงจะบอกเพื่อนอีกที่ให้เรยีบทำเรื่องเอาลูกมาเร็วๆค่ะ