คำถามค่ะ

Previous topic - Next topic

pangya

มาตามสัญญาค่ะป้าพอล ที่ปังบอกไว้ว่ามีคำถามจะถามป้า คือจริงๆ แล้วปังก็คุยและถามแฟนแล้วแต่ก็ไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ เพราะรู้สึกว่าใจเย็นจัง

คือว่าหลังจากที่จดทะเบียนสมรสเรียบร้อยแล้ว ก่อนวีซ่าหมดอายุ (วีซ่าปังหมดเมื่อวันที่ 15 กย . ที่ผ่านมา หลังจากจดทะเบียนแล้ว สัปดาห์ต่อมาก็ได้ติดต่อขอทำใบพำนัก เบ พร้อมจ่ายเงินเรียบร้อยแล้ว รวมระยะเวลาตอนนี้ก็ประมาณ 5 สัปดาห์ผ่านมาแล้ว แต่ปังยังไม่ได้รับใบพำนักเบ พร้อมกับวีซ่าหมดอายุแล้ว มันจะเป็นอะไรไหมคะ? หรือว่าเราต้องต่อวีซ่าไหม ? เพราะปังถามแฟนเขาก็บอกอย่างเดียวว่าไม่มีปัญหา ไม่ต้องกลัวกังวลอะไรทั้งนั้น ทุกอย่างเราทำถูกต้องตามขั้นตอนหมดแล้ว อาจเป็นเพราะเจ้าหน้าที่ล่าช้า  

ป้าพอล และ ผู้ที่มีประสบการณ์ทั้งหลาย คิดว่ายังไงคะ

ไม่ทราบว่ามีใครเคยปัญหาแบบนี้หรือเปล่า อยากฟังประสบการณ์ของคนอื่นๆ บ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0118 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pangya

ปังตอบเมล์ป้าแล้วนะคะ

ไวน์ขาว

สวัสดีคะ คุณปัง คุณไม่ต้องกังวลใจหรอกคะ เพราะดิฉันก็เคยรอนานกว่าคุณอีกคะเพราะดิฉันเคยมีปัญหาเกี่ยวกับเอกสาร ต้องรอนานถึงสามเดือน และทางตำรวจบอกว่าถึงแม้วีซ่าหมดแล้วก็อยู่ต่อได้ เพราะแต่งงานแล้ว  หากยังไม่แต่งงานนี่ มีปัญหา  หรือหากคุณมีปัญหาเกี่ยวกับเอกสารก็จะมีจดหมายจาก Fremdempolizei หรือ Polizeiwesen แจ้งมาว่าต้องการอะไรเพิ่ม หากยังไม่มีจดหมายจากหน่วยงานนี้ ก้อรอไปก่อนคะ หรือหากใจร้อนให้แฟนโทรไปถามก็ได้คะ  หรือหากว่าพาสเบคุณสร็จแล้ว ทาง Gemeide จะแจ้งให้คุณไปรับพาสคะ ไม่ทราบว่าคุณปังอยู่เขตไหน เพราะแต่ละเขตช้า เร็วไม่เหมือนกันคะ

pangya

ขอบคุณ คุณ ไวน์ขาวมากค่ะที่มาตอบ พร้อมให้ข้อมูลเพิ่ม พอได้อ่านจากผู้ที่มีประสบการณ์ ปังก็สบายใจมากขึ้นค่ะ  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pangya

ลืมบอกคุณ ไวน์ขาว มือมันไวไปหน่อย   ปังอยู่ Bremgarten ค่ะ

เกตุ

เกตุเคยรอ 4 เดือนกว่าค่ะ แต่ไม่มีปัญหาอะไรถ้าเรายังไม่ต้องใช้ติดต่ออะไรเราก็สามารถอยู่ได้ แต่ของเกตุที่รอนานเพราะเป็นช่วงที่แยกออกมาจากสามีแล้วก็ต่อพาสเบปีแรกในการแยกกัน ทางตำรวจตรวจคนเข้าเมืองเขาเช็คหลายอย่าง มีทั้งจดหมายถามสามี จดหมายถามเกตุ แล้วก็รอๆๆๆ แต่พอต่อปีที่สองหลังจากแยกกันใช้เวลาแค่ 2 อาทิตย์ก็ได้แล้วค่ะ

pangya

ขอบคุณมากค่ะคุณเกตุ  พอดีวันนี้ที่ออฟฟิศ โทรมาถามเกี่ยวกับวันแรกที่ปังเดินทางมาถึง พอสามีบอกไปเขาก็บอกว่าขอโทษที่ทำให้ล่าช้าเพราะว่า ทางเจ้าหน้าที่ลืมก๊อปปี้ ในหน้าพาสที่มีแสตมป์วันที่เราเดินทางเข้าสวิสน่ะค่ะ  แต่เห็นบอกว่าให้รอประมาณ อาทิตย์กว่าๆ ก็จะส่งมาให้ แฟนก็เลยถามว่าไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมในช่วงนี้ เพราะวีซ่าหมดอายุแล้ว เจ้าหน้าที่บอกเหมือนคุณเกตุเลยค่ะ ถ้าไม่ได้ใช้เพื่อติดต่ออะไรก็ไม่เป็นไร  ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับทุกคำตอบค่ะ

pangya

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และเพื่อนๆ ทุกคน

ตอนนี้ปังได้ใบพำนักเบมาแล้วค่ะเพิ่งไปรับมาวันนี้เอง จ่ายไป 70.85

ฟรังค่ะ ทีนี้มีคำถามอีกแล้ว คืออยากไปทำใบขับขี่เก็บไว้น่ะค่ะ ตอนนี้

มีใบขับขี่ตลอดชีพ ของเมืองไทย( แต่ยังไม่ได้แปล) และก็มีใบขับขี่

สากล ที่ทำมาเมื่อเดือน เมษายน ที่ผ่านมา แต่ปังอยากทราบว่า ต้องทำ

อย่างไร และเริ่มต้นจากอะไรก่อน  หรือว่าต้องไปเรียนของที่นี่และ

สอบใบขับขี่ของที่นี่ใหม่เลย ยังไงรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์แนะนำ

ด้วยนะคะ  พยายามหากระทู้เก่าๆ อ่านแล้วแต่หาไม่เจอค่ะ หรือตา

ลายก็ไม่รู้  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณปัง
 ดีใจค่ะที่คุณได้รับใบพำนักBมากอดอบอุ่นเรียบร้อยแล้ว
 เกี่ยวกับใบขับขี่ที่คุณถามมาป้าค้นมาให้คุณ
 คิดว่าคงจะช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ

กดที่Webboard..ห้องหมายเลข1..
 ห้องปัญหากฎหมาย,วีซ่า,ความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย Webboard

หน้าหมายเลข5....
 ทู้... 0007 ขอถามเรื่องการทำใบขับขี่ใหม่ในสวิสฯค่ะ

ข้างในจะมีรายละเอียดบอกไว้ค่ะ

อย่างไรรอผู้ที่มีประสบการณ์และมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเพิ่มขึ้นค่ะขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคำตอบค่ะ

pangya

ขอบคุณค่ะป้า  อ่านเมล์หรือยังเอ่ย

Ava

Hello Khun Pang

I am going to get driving test in few months before Date line end of July 2008 ka (count from date, month i came to Swiss ka, i came here on the end of July 2007 ka)

And Husband has prepared a driving teacher for me already even i have Permanent Driving License from Thailand but my husband said, before go to get real driving  test i have to learn driving again from teacher in Swiss, its like record to show when i go to get real driving test ka.

Actually i dont have many ideas ka.

Now my passport is going to finish and got a plan to go to Thai Embassy in Bern for renew my passport ka.

Anyway, pls back to post when you have the progression of your driving test here na ka, Thank you ka.

Take care ka
 Ava