News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ประกัน ประกัน ประกัน

Previous topic - Next topic

วนาลี

เพื่อนๆที่อยู่สวิส ถือประกันอะไรกันบ้างค่ะ ของบริษัทอะไร ....  
 ประกันสุขภาพของบริษัทไหนดี(ถูก) ค่ะ วนาใช้ประกันสุขภาพของ Swica นะค่ะ แต่ยังไม่กล้าป่วยเลยไม่รู้ว่าเป็นยังไง ...
 เคยได้ยินว่า ประกันส่วนตัว เอาไว้เวลาเราสมมุติว่าไปขับรถชนใครเข้า หรือทำร้ายคนอื่น(เดาเอา) แล้วโดนเรียกค่าเสียหาย หรือ โดนกระชากสร้อยเพชร(ยังไม่มีหรอกค่ะ แต่วิตกจริตไปล่วงหน้า) อันนี้มีไหมค่ะ ที่สวิส  ถ้ามีซื้อได้ที่ไหน ....  
 ประกันชีวิต มีบริษัทอะไรบ้างค่ะ ดียังไง ....  
 กี่คำถามนะนี่  ช่วยกันตอบวนาหน่อยนะค่ะ แบบว่าไม่รู้เรื่องอะไรกะเค้าเลยนะค่ะ แต่เคยได้ยินคนเค้าพูดกัน เลยสงสัยติดในหัวมาตั้งนาน  
 ประกัน

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0068 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

Miko

Swassdee  ka..khun  Wanaree  Happy  to  see  you  here!!   ^_^

wanaree

คุณมิโกร วนาถามเรืองประกันค่ะ ไม่ได้ให้มาแซวกันเล่น .... ตอบมาเดียวนี้

วนาลี

ว้าว บ้านป้านี่โหลดข้อความเร็วดีจริงๆ เดียวต้องไปแอบชวนเพื่อนมานั่งเมาท์บ้านนี่แทนซะแล้ว  ได้ไหมค่ะป้าพร

pall

วนาลีจ๊ะ
 เรื่องประกันเจ็บป่วยนี่เป็นเรื่องที่พูดกันลำบากมาก
 ขนาดเป็นประกันบริษัทเดียวกันราคาแต่ละ Kanton ยังจ่ายไม่เท่ากันขนาดอยู่ Kanton เดียวกันแต่คนละ Gemeinde  
 บริษัทเดียวกันแท้ๆยังราคาแตกต่างกัน  ปีหน้าเราต้องจ่ายประกันเจ็บป่วยเพิ่มขึ้น  

***  กฎบังคับคนสวิสทุกคนต้องทำประกันเจ็บป่วย ***

Der obligatorischen  Grundversicherung  
 เดร  โอบลี่กาโทริสเค่น  กรุนเฟรซิคเค่อะรุง

นี่เป็นประกันเจ็บป่วยที่ทุกคนต้องทำเป็นกฎหมายบังคับ
 ทุกคนต้องทำ Krankenkassen ซึ่งในการทำเรารวม
 การเกิดอุบัติเหตุ (Unfall) ไว้ด้วย  

ราคาชองประกันเจ็บป่วยแล้วแต่เราจะทำที่เราเรียกกันว่า
 Die Praemien แล้วแต่ที่เราทำเช่น
 1.Allgemeine  Abteilung  (แบบรวม)
 2.Halbprivate   Abteilung  (ครึ่งส่วนตัว)
 3.Private  Abteilung      (ส่วนตัว)

**ทุก Kantone **
 จะเหมือนกันอยู่อย่างคือเรื่อง Alle Franchisenstufen
 ราคาแล้วแต่เราจะทำเริ่มตั้งแต่ต่ำสุดเลย(ราคาใหม่ปีหน้า)
 300,400,600,1200 และ 1500
 ของเด็กจะจ่ายจนถึงอายุ 18ปี ราคา
 0, 150, 300 และ 375
 เราเรียกพวกนี้ว่า Jahrefranchisen  
 อันนี้ทางประกันเจ็บป่วยเขาจะหักใบบิลหมอที่ออก
 จนกว่าจะหมดจากที่เราทำไว้เป็นค่าทำงานด้านเอกสารของเขา
 เมื่อครบแล้วเขาถึงจะจ่ายบิลต่อไปให้เราจนครบปี  แต่หัก 10%
 ที่เราต้องจ่ายเอง

เช่นเราทำFranchise ไว้ 300 สวิสฟรังก์
 พอเราไปหาหมอเพราะเจ็บป่วย ราคา 300 สวิสฟรังก์
 ใบบิลอันนี้เราส่งให้ประกันเจ็บป่วย  ประกันจะหักค่า
 Franchise ออก แต่ไม่จ่ายเงินให้เรา  ใบหมออันนี้เราต้องจ่ายเอง

ต่อมาเราไปหาหมออีก  หมอคิดเงิน 300 เราส่งใบหมอให้ประกัน
 ประกันจะจ่ายเงินให้เรา270  สวิสฟรังก์ไม่จ่ายหมด ขาดเงินไป
 30  สวิสฟรังก์นี่คือการหัก 10% ที่เราต้องจ่ายเองทุกครั้ง

**ถ้าเราอยากรู้ว่าราคาประกันแบบไหนถูกกว่า**

เราต้องหาเองจาก Kanton เดียวกันและเอามาเปรียบเทียบ
 ถามคนจาก Kanton อื่นจะเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้

เราสารถหาได้จากตัวอย่าง

www.vzonline.ch
 www.comparis.ch
 www.bsv.admin.ch

หรือส่งจม.ถามมายัง
 Bundesamt fuer Sozialversicherung  "Praemin-Service"
 3003 Bern

pall

** เรื่องประกันรถ **

การขับรถที่นี่ต้องทำประกันกันทุกคนแล้วแต่ประกันที่ทำกัน
 ถ้าเป็นรถที่ออกใหม่จากอู่เราจะทำประกันแบบ  
 1.Vollkasko
 ถ้ารถพังหรือเป็นอะไรประกันจะจ่ายให้หมด ถ้าชนกัน
 พังเสียหายซ่อมไม่ได้เลย  ประกันจะจ่ายเงินให้เราเท่าราคาที่เราจ่าย
 ซื้อรถมา  ถ้าซ่อมได้ประกันจะออกค่าบริการทุกอย่างจ่ายค่ารถ
 ที่ให้เราใช้ชั่วคราว  จนกว่าเราจะได้รถของเราคืนมา  แต่มีบางอย่างที่
 ประกันไม่จ่ายให้เราในกรณีย์  รถเสียหายจากการประท้วง .......ฯลฯ

2.Teilkasko สำหรับรถมือสอง
 ประกันจะจ่ายถ้าเกิดอุบัติเหตุชนกัน รถเกิดการเสีหายจากการจอดรถ
 เช่นกระจกพัง....ฯลฯ  

ราคาประกันแล้วแต่การทำและแล้วแต่บริษัทดังนั้นเรื่องการมีปัญหาอะไรหมดห่วงเพราะเรามีประกันรถอยู่

pall

**Haftpficht Versicherungs**

ประกันแบบอื่นๆแล้วแต่ความสมัครใจแต่ถ้าเราทำไว้จะดีมากเลย

1.อย่างคนทำงานส่วนตัวแบบลุงเรามีประกันในวงเงินหลายล้านสวิส
 เพราะต้องเสี่ยงต่อการเสียหายหรือทำคนตาย  ลุงทำงานหลังคา
 ถ้าทำก้อนกระเบื้องหล่นใส่รถเขาพังไม่มีประกันอ๊วกแตกแน่ๆ
 หรือกระเบื้องหล่นใส่หัวคนแตกหรือตายเราตอ้งรับผิดชอบ
 เราต้องมี Haftpficht Versicherungs แบบราคาสูงมากคนทำงานส่วนตัว  จะมีประกันแบบนี้กันทุกคนแล้วแต่วงเงินที่ทำ
 มากน้อยต่างกัน  เพราะหมายถึงราคาที่ต้องจ่ายต่อปีจะแล้วแต่
 วงเงินที่ทำ

2. ็Hausrat Versicherungs

ใครจะทำหรือไม่ทำไม่มีกฏหมายบังคับ  แต่ทำไว้จะดีมากราคาที่เสีย
 ต่อปีแล้วแต่วงเงินที่เราทำไว้  ประกันอันนี้จะควบคุมหมดทุกอย่าง
 โดยเฉพาะคนที่มีลูกทำไว้จะดีมากเพราะถ้าเด็กไปเผาไฟบ้านใคร
 ค่าเสียหายประกันจะรับผิดชอบ  หรือลูกเราไปทะเลาะกับใครทำร้ายร่างกายเด็กอื่นประกันจะรับผิดชอบ เรียกว่ารับผิดชอบทุกอย่าง

นอกจากนี้ถ้าเราโดนกระชากสร้อยเพชรแบบวนาลีถามประกันจ่ายให้เราแต่อย่าลืมใบเสร็จที่ซื้อไว้ล่ะ  เรียกว่าถ้ากระเป๋าโดนกระชาก
 หรือเกิดอะไรขึ้นประกันจ่ายให้

ถ้าบ้านเกิดไฟใหม้  คนมางัดบ้านประกันจะจ่ายให้เราหมด
 **แต่ถ้าเราไม่ปิดประตูใส่กุญแจบ้าน**

ถ้ามีขโมยขึ้นบ้านประกันจะไม่จ่ายเงินสดที่หายไปจะจ่าย
 แต่พวกของมีมูลค่าเท่านั้นและเป็นบางอย่างด้วย

วนาลี

ป้าจ๋า ขอบคุณมากๆเลยค่ะ  พอดีวนาเป็นวิตกจริตนะค่ะ ยังไม่มีแม้แต่ทองเท่าหนวดกุ้งก็สะดุ้งไปก่อนแล้ว .....  
 เดียว วนาต้องหาบริษัททำประกัน  Haftpficht Versicherungs นะค่ะ ตาแก่ แกกลัวว่า ยารอบสะดือวนาจะหมดอายุนะค่ะ เดียวเผลอไปทำร้ายคนเค้า แบบประมาณว่าขับรถเฉียวชนข้าวของคนอื่น เดียวจะได้ไปนอนมุ้งสายบัวสวิสเข้า

นี่นะ

นี่นะอยู่เมกา ยังไม่ได้ทำประกันส่วนตัวค่ะ แต่บริษัทแฟนจะออกค่าประกันให้กับภรรยาด้วย .....

แต่นี่นะก็อยากทำเหมือนกันนะ กำลังเล็งๆอยู่