News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ซื้อบ้านหรืออพาทเมนท์ในสวิส

Previous topic - Next topic

black tea

ป้าจ๋า....ชาดำชอบ วินโดว์ช้อปปิ้ง ค่ะ อิอิ
 ส่วนน้ำหอมนะคะป้า  ขวดนึงชาดำใช้ 5 ปีได้มั้งคะ ไม่ได้แอ้มตังค์ชาดำหรอกค่ะ หุหุ
 ป้าพรคะ.....นึกภาพออกเลยค่ะป้า เวลาแก่แล้วสายตาก็ฝ้าฟาง  
 อีกอย่างนะคะ พอแก่ตัวลง สมบัตินอกกายก็ไม่ใคร่จะสนใจซะเท่าไหร่
 เห็นคนแก่บ่นถึงแต่ลูกหลานกันทั้งนั้นเลย  ตอนนี้เรามีลมหายใจยังมีอยู่  สุขกับปัจจุบันดีกว่าค่ะ

นี่นะ

ที่อเมริกา กว่าจะมีบ้านสักหลังไม่ง่ายเลยค่ะ รัฐไม่ช่วยออกค่าใช้จ่ายบางอย่างเหมือนอย่างที่ยุโรป อย่างที่นี่นะไปดูมา จะมีแบบบ้านชั้นเดียว กับบ้านสองชั้น บ้านชั้นเดียว อัตราภาษีก็อีกแบบนึง บ้านสองชั้นก็อีกแบบ ... ภาษีเนี่ยกินทั้งขึ้นทั้งร่อง ไหนจะเสียค่าภาษีสังคม พวกค่าเก็บขยะ และอื่นๆจิปาถะ  

บ้านชั้นเดียว แบบซอมซ่อเก่าสร้างมาแล้วกว่า 10 ปี ราคาหลังละประมาณ 1 แสนกว่าเหรียญขึ้นไป ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแหล่งชุมชนด้วยค่ะ ถ้าโทรมนัก ก็ถูกหน่อย บางบ้านน้ำท่วมถึงด้วยนะคะ ท่วมแบบประเทศไทยนี่แหละค่ะ ฝนตกที ท่อระบายน้ำไม่ทัน น้ำท่วมเข้ามาในบ้านก็ยังมี อันนี้เพื่อนนี่นะเล่าให้ฟัง

บ้านสองชั้นที่นี่นะกับริคไปดูมา หลังใหม่ไม่ต้องพูดถึงเลย ใหม่สดถอดด้าม ขนาดรัฐลดภาษีด้วยแล้ว ก็ยังอยู่ที่ราคา 4-6 แสนเหรียญ บ้านเก่าเก็บสองชั้น ก็ประมาณ 3 แสนเหรียญขึ้น  

เห็นแล้วจะเป็นลม ค่าใช้จ่ายจิปาถะตามมาอีก อยู่กันสองคนตอนนี้ เช่าอพาร์ทเมนท์ห้องเล็กๆ ไปก่อนดีกว่า ไม่ต้องเหนื่อยเก็บ เหนื่อยสร้าง เก็บแต่เงินอย่างเดียว .....

นิด

บ้าน คือ วิมานของเรา เราซื้อเราเช่า เราปลูก ก็บ้านของเรา..........

มินตรา

ซื้อแล้วยุ่งยากมากเรื่อง บางเมืองถ้าเป็นบ้านตัวเอง
 ต้องจ่ายค่าขยะเพิ่มอีกเดือนละ 100 ฟรังค์ นอกเหนือไปจาก
 ต้องซื้อถุงขยะ

จะต่อเติมดัดแปลง ต้องขออนุญาติ ต้องจ่ายเงิน
 ค่าใบอณุญาติเป็นพันเป็นหมื่น  

ค่าน้ำมัน ฮีทเตอร์ปีละ หลายร้อย ค่าบำรุงรักษา
 ในจะค่าทำความสะอาดปล่องควัน
 ต้องดูแลรักษารอบๆ บ้านเอง  
 เครื่องซักผ้าพังก็จ่ายเอง
 โอ้ย ตายไม่เอาละคะ
 บ่อไหวเด้ออออออออออออออออออ

pall

มินตราจ๊ะ ถูกใจป้ามากเลย

มินตราอยู่ที่ไหนจ๊ะ?เข้ามาเขียนเล่าอะไรให้ฟังบ้างซีจ๊ะ
 เมืองที่มินตราอยู่  อยากฟังมาก  มินตราเขียนเล่าอะไร
 คงสนุกน่าดูท่าทางอารมณ์ดี  จะรอฟังจ๊ะ

pall

**ที่อเมริกา กว่าจะมีบ้านสักหลังไม่ง่ายเลยค่ะ  
 รัฐไม่ช่วยออกค่าใช้จ่ายบางอย่างเหมือนอย่างที่ยุโรป **

ที่สวิตฯรัฐเขาไม่ช่วยเราหรอกจ๊ะนี่นะ
 จะได้ลดหย่อนภาษีเงินที่*้ธนาคารมาได้เท่านั้น
 และเรายังต้องเสียภาษีบ้านด้วยนะ แต่ละรัฐ
 จะคิดไม่เท่ากัน    

ป้านึกว่าเขตที่นี่นะอยู่ราคาบ้านจะถูกมาก
 เห็นเพื่อนไปอยู่อเมริกากลับมาอยู่ที่นี่แล้ว
 เขาบอกว่าบ้านที่อเมริกาสร้างไม่ค่อยแข็งแรง
 กันเสียงไม่ได้ บ้านแถบยุโรปสร้างได้มาตรฐานกว่า
 ป้าไม่รู้หรอกจ๊ะยังไม่เคยไปอเมริกาเลย

นิด

เขาบอกว่าบ้านที่อเมริกาสร้างไม่ค่อยแข็งแรง  
 กันเสียงไม่ได้ บ้านแถบยุโรปสร้างได้มาตรฐานกว่า  
 ป้าไม่รู้หรอกจ๊ะยังไม่เคยไปอเมริกาเลย

โดย pall   เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 7  ธันวาคม 2546, 03:05:29 น.  
 ไม่จริ้ง ไม่จริง ขอเถียงหัวชนฝา ป้า อย่างน้อย บ้านแถบยุโรปกันไม่ได้หมดทุกเสียงนะค่ะ เสียงบ่นของลุงไง (อีฉันจะโดนแบนออกไหมนี่ อิอิอิ)กันไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์

ป้าพร Stockholm

ป้าพร นั่งอ่าน เรื่องบ้าน  แล้วก็ นั่งขำอยู่คนเดียว   เคยไปบ้านเพื่อน คนไทยท่านหนึ่ง   อยู่บ้าน วิวล่า  เป็นหลังๆ  ทีนี้ ก็มีการจัดงาน ฉลองปีใหม่ กันที่บ้าน  โอ้มีงานเดียวที่ป้าพร สะบายที่สุด ที่ใด้นั่งเฉยๆ กินเสร็จก็ ห้ามไม่ให้ช่วยล้างถ้วยล้างชาม         ป้าพรก็เพิ่งมารู้ทีหลังว่า ที่ แกไม่ยอมให้ใครช่วยล้างถ้วยล้างจาน          หนะเพราะต้องการเพื่อประหยัดเงินค่าน้ำจ๊ะ     อิ อิ          

ป้าพรอยู่บ้านเช่า เปิดน้ำล้างผักเอายาฆ่าแมลง  ครั้งหนึ่ง สิบกว่านาที     แถมเวลาเป็นนางเงือกน้อยโฮ้เรียกว่า เปิดน้ำ ล้นไป เรื่อยๆ   เพราะที่บ้านป้าพรเสียแต่ค่าไฟ อย่างเดียว ค่าน้ำรวมไปกับค่าเช่าบ้านไปแล้ว       ป้าพรเสียค่าเช่า ห้องขนาด สามห้องนอน หนึ่งห้องครัว  หนึ่งห้องรับแขก  ขนาดความใหญ่ ของรังหนู   80 กว่าๆ ตรางวา  เสนอราคา ค่าที่หลับที่นอน ที่ขี้ที่เยี่ยว   ประมาณเดือนละ  6,000
 โครนต่อเดือนจ๊ะ

หลายคนบ่นอยู่บ้านเป็นหลัง ค่าใช้จ่าย มากมาย เสียยุบ เสียยับ เหมือนที่น้อง มินดรา บอกไว้เลยทีเดียว       สามสี่คนที่ป้าพร รู้จัก ก็ย้ายหนีมาอยู่บ้าน  เช่า เพราะความพร้อมไม่เพียงพอ จะอยู่บ้านหลังได้จ๊ะ

เมืองไทยเรา  มีโครงการ บ้านเอื้ออาทร         แต่เมืองนอกมีโครงการ
 บ้านอาทร  อย่างเดียว ไม่มีคำว่า เอื้อ จ๊ะ   อิ อิ

555555555 น้องนิด   เสียง บ่นของลุงแก เป็นเสียง เอ๊กโค่ สะท้อนรอบทิศทางด้วยหรือเปล่าจ๊ะ   อิ อิ

black tea

มาขำด้วยคนค่ะ.....ป้าพรเล่าได้อารมณ์ดีจังเลยค่ะ หุหุ
 ชาดำไม่เช่าไม่ซื้อทั้งนั้นค่ะ  จะเป็นชาวเกาะอย่างงี้ตลอดไป เหอ เหอ

รุ้งตะวัน

แวะมาหาป้าจ๋าค่ะเห็นคุยเรื่องบ้าน ตอนนี้รุ้งอยู่ที่เบลเยี่ยมมีโครงการจะ*้เงินธนาคารเพื่อซื้อบ้านแล้วผ่อนกับธนาคารโดยเลือกธนาคารที่ดอกเบี้ยไม่สูงเกินไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทางธนาคารก้อจะเช็คว่าเรา**หมายถึงแฟนเป็นส่วนใหญ่**รายได้ประมาณเท่าใหนเค้าจะมาคำณวณให้อีกที่ว่าควรจะเลือกผ่อนระยะเท่าไหร่น่ะค่ะ แต่แฟนรุ้งอยากจะซื้อให้เร้วที่สุดตอนนี้เพราะ ทางรัฐบาลเบลเยี่ยมมีกฎหมายช่วยคนที่อายุไม่ถึง35ปีซื้อบ้านคือ จะช่วยผ่อนให้เดือนละ2000บาทไทย (ไม่รู้ค่าเงินยูโรเพราะแฟนบอกจะตีเป้นบาทไทยให้ตลอดอ่ะค่ะ)
     ราคาบ้านที่นี่ขึ้นอยู่กับเมืองด้วยนะคะ อย่างถ้าอยู่แถวเมืองใหญ่อย่างบรัสเซลนี่ราคาตก10-20ล้านเป็นขั้นต่ำคือประมาณว่าบ้านเก่าอ่ะค่ะถ้าใหม่ก้อคงจะแพงหูฉี่ไปเลย แต่เมืองย่อยออกมาถ้าอยู่ในเมืองก้อ4ล้านเป้นราคาขั้นต่ำแต่แถวที่รุ้งอยู่อาจจะไกลเมืองใหญ่นิดนึงก้อ2ล้านเป้นขั้นต่ำแต่ก้อต้องดูด้วยนะคะไม่ใช่ถูกแล้วดีนะคะเพราะบางอย่างก้อขาด-เกินเหมือนกันถ้าดูไม่ดีซื้อมาซ่อมก้อบายปลายอ่ะค่ะ
      ตอนนี้ก้อร่ำๆอยากดูภายในบ้านทีเล็งไว้น่ะค่ะว่าเป้นอย่างไรเพื่อการตัดสินใจ แต่จริงๆๆแล้วแฟนรุ้งเค้าไปลงชื่อกับคอมมูนเพื่อขอเช่าบ้านรัฐบาลไว้แล้วน่ะค่ะ ถ้าเช่ารัฐก้อจะคำณวณรายได้แล้วจะบอกว่าเราเช่าได้ในราคาเท่าไหร่อย่างรุ้งกับแฟนก้อตกหนึ่งหมื่นบาทถึงหมื่นสองพันบาท (ไทย )แต่คิดแล้วก้อยังดีกว่าตอนนี้ที่เช่าเดือนละหมื่นแปด แต่ดีว่าบ้านที่จะซื้อคนที่ทำเรื่องบ้านรัฐบาลเค้าจะขายให้เค้าเลยบุ๊คบ้านไว้ให้แล้วคือถ้าเราซื้อบ้านเค้าก้อจะปล่อยให้คนอื่นมาเช่าแต่ถ้าเราไม่ซื้อก้อจะจัดการทำเรื่องให้เราเข้าไปอยู่ที่บ้านเช่ารัฐบาลเพราะว่า ถ้าเข้าอยู่ก้อต้องทำสัญญาสามปีน่ะค่ะเลยแล้วต้องย้ายออกห้ามต่อเพ่อให้คนใหม่มาเช่า เคยคิดว่าถ้าเช่าบ้านรัฐบาลก้อจะเก้บเงินที่เหลือไว้ซื้อบ้านน่ะค่ะแต่ตอนนี้ก้อคงต้องรอดูอีก  
    คิดว่าเบลเยี่ยมค่าครองชีพพคงจะถูกกว่าที่สวิสและก้อสวีเดนน่ะค่ะ แต่ค่าอาหารที่นี่ก้อหูฉี่เหมือนกัน แต่ก้ออีกแต่ละประเทศก้อแตกต่างกันไปเนอะคะ

มินตรา มารศรี

อิอิอิ ป้าพร จ๋าล้างจานเหมือนกันเลยเรา  
 เคยไปบ้านเพื่อนอะคะ แหม พ่อประหยัดกันทั้งบ้านฟืนไฟไม่ค่อยจะเปิด
 อิชั้นหิวน้ำลงมาหาน้ำดื่ม เห็นเงาตะคุ่มๆ รีบวิ่งกลับไปบอกเพื่อน
 เฮ้ย ขโมยเข้า เพื่อนคว้าปืนลงมา (ผู้ชายที่นี่ ต้องเป็นทหาร แล้วมีปืนไว้ที่บ้านเจ้าคะ)
 ที่ไหนได้ อิอิอิ เสด็จเตี่ยแกมา ย่องมาเงียบๆ กลัวเมียตื่น หวิดไปแล้วไหมละ

pall

มาขำน้องพรเล่าเรื่องบ้าน
 ลุงแกขี้บ่นมากไม่ว่าสร้างหนาแค่ไหนจะได้ยินเสียงแก

อืมรุ้งดีจังเลยที่รัฐช่วย  ถ้าได้บ้านเอามาอวดป้าด้วยนะจ๊ะ

จริงนะตามที่มินตราพูด คนสวิสนี่ประหยัดไฟมาก
 ไปบ้านน้องเขยแทบจะบ้าตายแหมตามก้นเราต้อยๆ
 รอปิดไฟ  ทั้งบ้านใช้ไฟดวงเดียว  ตอนแรกๆก็รู้สึกแปลกๆ
 ตอนนี้ชินแล้ว

มินตราไม่ใช่มีปืนอย่างเดียว มีลูกด้วย

ป้าพร Stockholm

55555555555  ป้าจ๋า  กับน้องมินดรา  ปีนที่สวิท เนีย  เป็นปืน ลูกซองแฝด   ป่าว    ยิงเท่าไหร่ก็กระสุนไม่หมด  แถมโจรก็ไม่ตายอีกต่างหาก   อิ  อิ                   โฮ้อะไร ทำไมรัฐบาลเมืองสวิท เขาสอนประชาชน  เขาดีมากเลย  รู้จักประหยัดกินรู้จักประหยัดใช้   มิน่าสวิท ไม่ยอมเข้าร่วมกับสมาคม ยุโรป    ยังยืนหยัดอยู่ได้ด้วยฐานของเศรษฐกิจ ที่มั่นคงอยู่

ที่บ้านป้าพร ตอนนี้ ป้าพรเอง ก็ตามไล่ปิดไฟ เหมือนกัน เพราะแสบตาเห็นแสงไฟจ้ามากๆ             ป้าพรมานั่งสันนิฐาน เอาเองหนะ ป้าพรว่า   เราอยู่ประเทศที่ไม่ค่อยจะมีแสงแดด ตลอดเวลา  เหมือนทางแถบ
 เอเซียบ้านเรา            สายตาเราจะชินกับแสงที่สะหลัวๆ สะลึมสะลือ
 อยู่ ปีแล้วปีเล่า    ฉะนั้นทำให้สายตาเราจะไม่ค่อย ชอบเจ้าแสงจ้า และจัดมากเกินไป              ยิ่งพออายุ  เริ่มน้อยลงเมื่อไหร่    ระบบการทำงานของสายตาเรา เริ่มเปลี่ยนแปลง เข้ามามีส่วนร่วมด้วยอีก      

เราเลย ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัว  ประหยัดค่าไฟฟ้า ไปด้วย และ ไม่ทรมานสายตา ของเรามากเกินไปด้วย          อ้าวคืนนี้อย่าลืมปิดไฟก่อนนอนที่หัวเตียงด้วยนะจ๊ะ   ถ้าลืมปิด ระวังจะเจอ ปืนลูกซองแฝดจ๊ะ  อิ  อิ

vyjola vmacwdz