??เป็นยังไงหนอ*"ใบขับบี่" บอกหน่อยซีว่าต้นเป็นยังไง??

Previous topic - Next topic

แจง

ป้าจ๋า..........................อยากรู้ขั้นตอนกว่าจะได้ * "ใบขับขี่" สวิส นี่ ต้องเหนื่อยยังไงมั่งจ๊ะป้า............??.................

แจงอยากได้มันมั่กๆ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0064 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

เรื่องใบขับขี่ป้าไม่รู้ว่าเหนื่อยไหมจ๊ะแจง  แต่เท่าได้คุยกับคนที่รู้จัก
 เขาบอกว่าไม่ยากแต่หืดขึ้นคอ  บางคนต้องสอบหลายครั้ง
 บางคนแค่ครั้งเดียวเอง  
 อย่างป้าสงสัยเขาคงไล่ไม่ให้มาสอบอีกต่อไปเพราะไม่ค่อยจะเอาถ่าน
 และอีกอย่างป้าไปไหนมีแต่โชเฟอร์จ๊ะ เห็นไหมรถบัส รถเมล์ รถไฟ
 ที่นี่สะดวกสบายมาก

การจะได้ใบขับขี่

1. ต้องเรียน Nothilfekurse  ก่อน

ป้าไม่ทราบว่าเขตที่แจงอยู่มีการสอนไหม  แต่ที่รร.สอนขับรถยนต์
 จะมีการสอนแบบนี้  ราคาแล้วแต่เขตที่อยู่จ๊ะ  

2. Theorie u Verkehrskunde    
 เราหาซื้อได้เขาจะมีขาย เป็น PC, CD  หรือ หนังสือ
 เขาจะมีสอนทุกอย่างพวกเครื่องหมาย  กฎการจราจร......ฯลฯ

เราเอามาเรียนเองจนแน่ใจว่าเข้าใจและจำกฎจราจรอะไรทุกอย่างได้
 แจงก็

3.Anmeldung ไปยัง Strassenverkehrs u. Schiffahrtsmt

รู้สึกว่าจะเสียประมาณ CHF 100   เขาจะแจ้งเรามาให้ทราบว่า
 เราจะสอบข้อเขียนกับเขาเมื่อไร

ถ้าเราสอบผ่านอันนี้เสร็จจะเหลือขั้นตอนสุดท้าย

4.เรียนการขับรถยนต์กับครูซึ่งเขาจะคิดเราเป็นชั่วโมง
 ราคาแพงมาก

บางคนให้ผัว  หรือพี่น้องสอนให้เป็นก่อนเพื่อทุ่นค่าใช้จ่าย

**  การจะได้ใบขับขี่มาอยู่ที่ตัวแจงจ๊ะ***

ขออวยพรให้โชคดีสอบได้ไวๆนะจ๊ะ

แจง

ขอบคุณมากค่ะป้า......ตอนนี้แจงมีคู่มือกฎจราจร....มีโปรแกรมสอบขับรถ.....แต่ไม่มีเวลาในการอ่าน.......หะหะ..........แจงไม่เอาถ่าน ไม่เอาแก๊ส ไม่เอาฟืนเลยจ๊ะป้า...............สงสัยต้องเข็นตัวเองซะแล้ว.....ช่วงนี้เข้าหน้าหนาว เดินทางลำบาก ขอให้ป้ารักษาสุขภาพและให้หายไวๆนะจ๊ะ

ตอนนี้แจงใช้เจ้านี้อยู่ค่ะป้า.........หะหะ.....แอบใช้ ไม่มีใบขับขี่หรอกป้า...จุ๊ๆ อย่าบอกใครนะจ๊ะ..

turtlebean

ขอโพสเนื้อที่ตรงนี้หน่อย
 ป้าจ๋า  
 http://www.phpbb.com/  
 เวพนี้เขาให้ใช้ฟรี ป้าลองให้น้องฝ่านไปดูดิ
 ที่เวพทำสบู่พวกเราก็ใช้ software ตัวนี้คะ  
 ถ้าไม่อยากเสียตังค์ ใช้เวพนี้ทำได้หมดคะ  
 ซ๊อพแวร์ตัวนี้ดีคะ ใช้ได้ดี

หวังว่าคงช่วยได้นะ

วนาลี

แจงค่ะ ช่วยถ่ายรูป คู่มือกฎจราจร....มีโปรแกรมสอบขับรถ. แปะให้พี่วนาดูหน่อยดิ ว่าหน้าตามันเป็นยังไง ..... ซื้อที่ไหน .... มีเป็นภาษาอังกฤษไหม ...... สอบภาษาอังกฤษได้ไหม

อิงอิง

สวัสดีจ๊ะ แจง วนาลี turtlebean ป้า pall แจง...พี่ว่าจะลองสอบดูปีหน้าช่วงหน้าร้อนจ๊ะ แล้วแจงจะสอบเมื่อไร...พี่มี CD Rom ปีหน้ากลับจากเมืองไทยเดือนกุมภา จึงจะเริ่มเรียนทฤษฏี แล้วคงจะได้สอบจริงๆประมาณเดือนมิถุนา กรกฏาคม โน่นแหล่ะ แล้วเรามาเล่าสู่กันฟังเน๊าะว่ามันยากง่ายยังไง..................

แจง

หวัดดีจ้าทุกคน.........พี่วนา.......แจงเอารูหนังสือกฎจราจรมาให้ดูก่อน แล้วพรุ่งนี้เช้าจะถามซะมีให้ว่าเค้าไปเอามาจากไหน และก็ซีดีโปรแกรมสอบขับรถยนต์ด้วยนะ..........ถ้าหาไม่ได้ยังไงแล้ว แจงจะก๊อบ ส่งให้พี่วนานะ.  

อ้อ..........เค้ามีสอบภาษาอังกฤษด้วยจ้า........เพื่อนแจงในคลาส เป็นสาวเจแปน มันก็เพิ่งไปสอบได้มาง่ะ.......มันไปเรียนขับรถ ชม.ละตั้ง ๘๐ ฟรังค์ง่ะ....หะหะ...........แต่มันสอบภาษาอิตาลี(ซะมีอิตาเลี่ยนน่ะ)

พี่อิงอิง ก็จะสอบเหมือนกันเหรอจ๊ะ....??...............แจงแค่เห็นภาษาเยอมันแจงก็ตาลายแล้วง่ะ......หะหะ.............

มินตรา มารศรี

Theorie u Verkehrskunde ไปเข้าเรียนด้วยคะ
 ถ้าจะให้ดีเรียนไปพร้อมกับ เรียนขับกับครูเลยคะ
 ส่วนการสอบ สอบเป็นภาษาอังกฤษได้คะ
 ลองไปติดต่อครูสอนขับรถสิคะ เมื่อเรียนไประยะหนึ่งแล้วครูจะ
 Anmeldung ไปยัง Strassenverkehrs ให้คะ

อ้อ บางคนไม่อยากเสียค่าเรียนซึ่งแพงมหาโหด  
  ก็กลับไปทำ ใบขับขี่ อินเตอร์ที่เมืองไทย มา (แต่มีข้อแม้ว่าใบขับขี่นั้นต้องทำมาแล้วอย่างน้อยหนึ่งปีคะ)
 แล้วก็มาสอบอย่างเดียวไม่ต้องเรียนขับคะ

สวัสดีคะ ป้า พร ขอให้หายไวๆ นะคะ
 ฉวยโอกาสทักทายตรงนี้ละกันคะ

pall

ดีจังมีคนมาให้ข้อมูลเพิ่มเรื่อยๆ
 ป้าได้ข้อมูลมาจากหลาน เป็นลูกชายเพื่อน
 เขากำลังอ่านTheorie u Verkehrskunde เอง

น่าสนใจมากเลยจ๊ะ  ป้าเองขับรถไม่เป็นหรอก
 ได้แต่ออาศัยรถลุงแก

ดีใจได้รู้จัก มินตรา มารศรีจ๊ะ

แจง

ขอบคุณ คุณ มินตรา มารศรี มากค่ะ...(ชื่อเพราะฟังเป็นไทยๆดีค่ะ)

ช่วงนี้ไม่ค่อยสบายดค่ะ เป็นไข้หวัด.. ขอให้ทุกคนรักษาสุขภาพด้วยนะจ๊ะ

weeraya kasiphon

อยากทราบกฎความปลอดภัยในการขับขี่รถยนต์และรถจักรยานยนต์เป็นภาษาอังกฤษว่าเป็นอย่างไร  มีอะไรบ้างค่ะ(ช่
 วยตอบด่วนนะค่ะ)